Mỗi tuần một chuyên đề

Thuế suất GTGT cho các mặt hàng

• Thread starter blue_star_nt
  • Ngày gửi
B

blue_star_nt

Guest
15/6/06
50
0
0
vịnh biển xanh
Mình muốn biết về thuế suất GTGT của một số mặt hàng. Vậy mình lấy Tài liệu ở đầu , có ai có cho mình với . Thank you !

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận
blue_star_nt nói:
Mình muốn biết về thuế suất GTGT của một số mặt hàng. Vậy mình lấy Tài liệu ở đầu , có ai có cho mình với . Thank you !
Bạn vào đây tham khảo thử bạn nhé, chỉ cần đánh tên hàng mà bạn cần tra cứu.
http://www.hcmtax.gov.vn/danhmuc.aspx
Chúc bạn thành công
Thân

B

blue_star_nt

Guest
15/6/06
50
0
0
vịnh biển xanh
thuế GTGT

cảm ơn bạn , nhưng mình nhập loại hàng vào sai hay sao mà phần mềm báo bảo ko có mặt hàng này.Bạn có thể chỉ mình ko ? VD: Linh kiện điện tử...
mã hàng mình ko có bạn ah, vậy mã hàng chỉ có hỏi quản lý thuế thôi .Bạn chỉ mình với nha..hihi

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Tra cứu thuế suất trên trang web này chẳng ăn thua, phải biết cụ thể mã hàng thì may ra mới có được câu trả lời.

Thôi, bạn chịu khó tra và suy đoán tại Thông tư 120/2003/TT-BTC và Thông tư 84/2004/TT-BTC đi nhé!

H

highland

Guest
Cho mình hỏi là: hiện nay cty nhập hàng về với mức thuế suất 5%, nên mình xuất hóa đơn bán cũng 5%. Nhưng trên chi cục thuế không chấp nhận và họ yêu cầu giải trình và ghi rõ đó là mặt hàng kim loại mới được thuế suất là 5%.

Nhưng trên thực tế mặt hàng này không phải là kim loại. Hàng hóa đó là phụ tùng xe, làm = nhựa. Theo thông tu 120, thì 10% phải không?

Bên cty đã làm việc với bên nhà cung cấp họ bảo là họ xuất hóa đơn thuế 5% là đúng, bên cơ quan quản lý thuế của họ k có thắc mắc gì.

Cty cũng đã lên thuế để giải trình và cầm theo hóa đơn mua hàng với thuế suát 5%, nhưng họ vẫn k đồng ý.

Như vậy cty mình phải xử lý như thế nào đây?Nhà cung cấp bảo rằng họ nhập về cũng 5%, nên xuất 5%. Còn bên qly thuế cty này lại k chấp nhận.

Nhờ các bạn cho ý kiến!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Người bán sẽ căn cứ vào mức thuế suất thuế GTGT mà hải quan áp để xuất hàng ra cho người mua.

Nhưng nếu chính xác hơn thì khi xuất hóa đơn ra cho khách hàng, người bán phải căn cứ vào mức thuế suất được quy định tại luật thuế GTGT để xuất hàng theo đúng mức thuế suất.

Theo mức thuế suất thuế GTGT quy định tại Thông tư 120/2003/TT-BTC:

- Sản phẩm luyện, cán, kéo kim loại đen, kim loại màu, kim loại quý, trừ vàng nhập khẩu: thuế suất thuế GTGT là 5%.

- Sản phẩm nhựa: thuế suất thuế GTGT là 10%.

Nếu cơ quan thuế không chịu thì bạn phải xuất hóa đơn ra với thuế suất 10% thôi. Khoản thuế dư ra này: người tiêu dùng sẽ chịu, DN chỉ có nghĩa vụ nộp hộ cho nhà nước. Nhưng nếu cơ quan thuế truy thu số thuế từ những hóa đơn trước thì DN phải chịu rồi.

B

buithehung

Guest
20/12/05
31
0
0
buon Ma Thuot
Không thể như vậy được bạn ơi. Làm như vậy giá bán sẽ cao làm sao mình bán được

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Vậy bạn muốn thế nào? Thuế GTGT sẽ do người mua chịu hay sẽ do DN tự bỏ tiền ra mà bù vào, còn thêm khoản phạt sau khi truy thu thuế nữa.

buithehung nói:
Không thể như vậy được bạn ơi. Làm như vậy giá bán sẽ cao làm sao mình bán được

darkmoon

darkmoon

Tiền và tiền $$$
12/9/03
402
11
0
42
HCM
blue_star_nt nói:
Muốn biết thuế suất chính xác nhất thì bạn nên tham khảo thông tư 62/2004/TT-BTC ngày 24.06.2004 V/v hướng dẫn thực hiện thuế suất thuế GTGT theo Danh mục Biểu thuế nhập khẩu ưu đãi.
Có văn bản nào mới về điều này nữa hay ko thì darkmoon tui chưa biết, nhưng tui cứ áp dụng đúng biểu thuế này thì ko trật đi đâu được.
Thân.:drummer:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA