Hồ sơ gia hạn nộp thuế với công trình xây dựng thuộc nguốn vốn ngân sách nhà nước?

• Thread starter kimanhkt
  • Ngày gửi
kimanhkt

kimanhkt

Sơ cấp
25/8/08
34
3
6
35
Đà Nẵng
Các bác đã có ai làm hồ sơ gia hạn nộp tiền thuế của công trình xây dựng có nguốn vốn từ ngán sách nhà nước chưa, em mới được biết : khi thực hiện công trình có nguồn vốn từ ngân sách NN, nhưng bên chủ đầu tư chưa thanh toán, thì DN làm hồ sơ xin gia hạn nộp thúê trong vòng 1 năm, cụ thể bộ hồ sơ gia hạn là những giấy tờ gì, mọi người chia sẻ cho e với? e xin cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Ðề: Hồ sơ gia hạn nộp thuế với công trình xây dựng thuộc nguốn vốn ngân sách nhà nước?

Các bác đã có ai làm hồ sơ gia hạn nộp tiền thuế của công trình xây dựng có nguốn vốn từ ngán sách nhà nước chưa, em mới được biết : khi thực hiện công trình có nguồn vốn từ ngân sách NN, nhưng bên chủ đầu tư chưa thanh toán, thì DN làm hồ sơ xin gia hạn nộp thúê trong vòng 1 năm, cụ thể bộ hồ sơ gia hạn là những giấy tờ gì, mọi người chia sẻ cho e với? e xin cảm ơn
Tham khảo công văn 7529 /CT-TTHT, của Cục thuế TP.HCM, ngày 27/09/2013 .... để biết cơ bản hồ sơ gia hạn:
Căn cứ Nghị định số 83/2013/NĐ-CP ngày 22/7/2013 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Quản lý thuế và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Quản lý thuế (có hiệu lực từ 15/09/2013).
Căn cứ Điều 27 Thông tư số 28/2011/TT-BTC ngày 28/02/2011 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành một số điều Luật quản lý thuế quy định về gia hạn nộp thuế:
+ Tại Tiết d, Khoản 1 quy định về trường hợp được gia hạn nộp thuế:
“Người nộp thuế hoạt động trong lĩnh vực xây dựng cơ bản, thực hiện thi công các công trình sử dụng nguồn vốn ngân sách nhà nước đã được bố trí trong dự toán chi ngân sách nhà nước nhưng chưa được ngân sách nhà nước thanh toán nên không có nguồn để nộp thuế dẫn đến còn nợ thuế”.
+ Tại Tiết c, Khoản 2 quy định về phạm vi số tiền thuế, tiền phạt được gia hạn nộp; thời gian gia hạn nộp thuế:
“Người nộp thuế gặp khó khăn theo quy định tại điểm d khoản 1 Điều này thì được gia hạn nộp tiền thuế, tiền phạt tương ứng với số tiền từ nguồn vốn ngân sách nhà nước chưa thanh toán. Thời gian gia hạn nộp thuế tối đa không quá một năm kể từ ngày hết thời hạn nộp thuế”.
+ Tại Tiết a, Khoản 3 quy định về thủ tục gia hạn nộp thuế:
“Để được gia hạn nộp thuế theo quy định tại Điều này, người nộp thuế phải gửi hồ sơ đề nghị gia hạn nộp tiền thuế, tiền phạt tới cơ quan thuế quản lý trực tiếp. Hồ sơ bao gồm:
- Văn bản đề nghị gia hạn nộp tiền thuế, tiền phạt theo mẫu số 02/NOPT ban hành kèm theo Thông tư này, trong đó nêu rõ lý do đề nghị gia hạn nộp thuế, số tiền thuế, tiền phạt đề nghị gia hạn, thời hạn đề nghị gia hạn, kế hoạch và cam kết việc nộp số tiền thuế, tiền phạt;
- Tài liệu chứng minh lý do đề nghị gia hạn nộp thuế hoặc xác nhận của cơ quan có thẩm quyền về lý do đề nghị gia hạn nộp thuế.

+ Đối với trường hợp nêu tại điểm d khoản 1 Điều này ngoài văn bản đề nghị gia hạn nộp tiền thuế, tiền phạt thì phải có:
Bản chụp có xác nhận của người nộp thuế các văn bản: Hợp đồng kinh tế ký với chủ đầu tư, biên bản nghiệm thu, bàn giao (nếu có);
Văn bản xác nhận của chủ đầu tư, trong đó thể hiện: tổng vốn đầu tư, số tiền nợ của chủ đầu tư, công trình được đầu tư bằng nguồn vốn đã được bố trí trong dự toán chi ngân sách nhà nước.

• Like
Reactions: Phó Hằng
H

hailuavud

Guest
15/9/05
16
0
1
HCM
Ðề: Hồ sơ gia hạn nộp thuế với công trình xây dựng thuộc nguốn vốn ngân sách nhà nước?

Các bạn
vui lòng hướng dẫn giúp tôi cách xử lý định khoản các nghiệp vụ liên quan đến thuế nhà thầu như sau:

Trường hợp 1:

Trị giá lô hàng = 50 triệu, Cty mình phải trả hết cho nhà cung cấp 50 triệu, phải nộp thuế TNDN 5 triệu (10%) , nộp thuế GTGT thay cho nhà thầu là 2.5 triệu (5%). Như vậy hạch toán như thế nào tiền thuế GTGT & TNDN là Cty mình nộp thay cho nhà thầu, trị giá lô hàng này được ghi nhận thế nào?

Trường hợp 2:

Trị giá lô hàng = 50 triệu, phải nộp thuế TNDN 5 triệu (10%) , nộp thuế GTGT thay cho nhà thầu là 2.5 triệu (5%). Thanh toán thực tế cho nhà thầu 50 triệu - 5 triệu - 2.5 triệu = 42.5 triệu thôi bạn ạ

TRƯỜNG HỢP: CTY MÌNH ĐÃ THANH TOÁN CHO NHÀ CUNG CẤP NƯỚC NGOÀI NHƯNG CHƯA NỘP THUẾ NHÀ THẦU CHO CƠ QUAN THUẾ, VẬY KHI KHAI BÁO THUẾ THÁNG MÌNH PHẢI LÀM SAO ĐỂ HẠCH TOÁN CHO ĐÚNG VÀ BẢNG KÊ ĐẦU VÀO LÊN NHƯ THẾ NÀO CHO HỢP LÝ?

Cám ơn các bạn rất nhiều...

K

khanh lu

Guest
5/11/14
3
1
1
46
Chào.
Thủ tục xin gia hạn thuế GTGT đối với các công trình thuộc ngân sách nhà nước, hồ sơ gồm:
1/ Công văn xin gia hạn thuế mẫu số 01/GHAN ban hành theo thông tư 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 của Bộ Tài chính.
2/ Công văn xác nhận nợ ( giá trị chưa thanh toán ) của Chủ đầu tư trong đó thể hiện rõ: Tổng giá trị CT, khối lượng đã hoàn thành, giá trị đã thanh toán, giá trị còn nợ, và ghi rõ CT đó được bố trí từ nguồn ngân sách tại Quyết định nào, do ai ký, chức danh.
3/ Hợp đồng kinh tế giữ chủ đầu tư và đơn vị
4/ Biên bản nghiệm thu
5/ Biên bản xác nhận khối lượng công việc hoàn thành
6/ Quyết định phê duyệt báo cáo kinh tế kỹ thuật (vì trong QĐ này có bố trí nguồn vốn từ ngân sách nhà nước)
7/ Hóa đơn tài chính xuất cho công trình
Tất cả từ mục 3 đến 7 phải chứng thực.
Vì mình là đơn vị xây lắp làm chủ yếu từ nguồn ngân sách, thủ tục này mình thường xuyên làm nên có vài ý kiến tư vấn.

• Like
Reactions: lequangvinhthanhtra
H

htx doan ket

Guest
16/11/14
1
0
1
38
Ban ơi cho mình xin mẫu công văn xác nhận nợ được không

K

khanh lu

Guest
5/11/14
3
1
1
46
Biên bản đối chiếu công nợ không chấp nhận nhé

N

nguyensg

Trung cấp
11/9/14
55
7
8
32

Các bạn
vui lòng hướng dẫn giúp tôi cách xử lý định khoản các nghiệp vụ liên quan đến thuế nhà thầu như sau:

Trường hợp 1:

Trị giá lô hàng = 50 triệu, Cty mình phải trả hết cho nhà cung cấp 50 triệu, phải nộp thuế TNDN 5 triệu (10%) , nộp thuế GTGT thay cho nhà thầu là 2.5 triệu (5%). Như vậy hạch toán như thế nào tiền thuế GTGT & TNDN là Cty mình nộp thay cho nhà thầu, trị giá lô hàng này được ghi nhận thế nào?

Trường hợp 2:

Trị giá lô hàng = 50 triệu, phải nộp thuế TNDN 5 triệu (10%) , nộp thuế GTGT thay cho nhà thầu là 2.5 triệu (5%). Thanh toán thực tế cho nhà thầu 50 triệu - 5 triệu - 2.5 triệu = 42.5 triệu thôi bạn ạ

TRƯỜNG HỢP: CTY MÌNH ĐÃ THANH TOÁN CHO NHÀ CUNG CẤP NƯỚC NGOÀI NHƯNG CHƯA NỘP THUẾ NHÀ THẦU CHO CƠ QUAN THUẾ, VẬY KHI KHAI BÁO THUẾ THÁNG MÌNH PHẢI LÀM SAO ĐỂ HẠCH TOÁN CHO ĐÚNG VÀ BẢNG KÊ ĐẦU VÀO LÊN NHƯ THẾ NÀO CHO HỢP LÝ?

Cám ơn các bạn rất nhiều...
N331:50
C3338:7,5
C112:42,5
Hoặc
N331:47,5
N133:2,5
C3338:5
C112:45
Theo mình là vậy ai biết đóng góp ý kiến thêm nhé. Với lại mình có thắc mắc là thuê TNDN phải tính sau khi trừ thuế GTGT chứ nhỉ ( ý mình là TNDN = (50-2.5)* 10%)

M

Mr.Over

Trung cấp
25/12/14
190
19
18
31
Ai có hồ sơ mẫu không cho mình xin 1 bộ với

P

Phó Hằng

Guest
28/6/17
3
0
1
40

Tham khảo công văn 7529 /CT-TTHT, của Cục thuế TP.HCM, ngày 27/09/2013 .... để biết cơ bản hồ sơ gia hạn:
cho mình xin bộ hồ sơ gia hạn được ko
công văn xác nhận nợ
Cảm ơn bạn nhiều

P

Phó Hằng

Guest
28/6/17
3
0
1
40

Bạn ơi cho mình xin bộ hồ sơ gian hạn này được không
gửi giúp mình vào mail: xdankhanh2007@gmail.com
Mình đang cần gấp
Giúp mình với nhé
Thanks bạn

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Trường hợp nợ thuế do ngân sách chưa thanh toán không thuộc trường hợp được gia hạn nộp thuế (từ khi có Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/02/2015)
Theo Thông tư số 06/2017/TT-BTC ngày 20/01/2017:
"1. Trường hợp người nộp thuế cung ứng hàng hóa, dịch vụ được thanh toán bằng nguồn vốn ngân sách nhà nước nhưng chưa được thanh toán nên không nộp thuế đúng thời hạn dẫn đến nợ thuế thì không thực hiện cưỡng chế thuế và không phải nộp tiền chậm nộp tính trên số tiền thuế còn nợ nhưng không vượt quá số tiền ngân sách nhà nước chưa thanh toán phát sinh trong thời gian ngân sách nhà nước chưa thanh toán."

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA