Mỗi tuần một chuyên đề

Hàng tồn kho ảo thì xử lý như thế nào

• Thread starter nguyendiu1987
  • Ngày gửi
N

nguyendiu1987

Trung cấp
1/6/11
60
0
6
37
hà nội
chào mọi người, mình có 1 vấn đề này : Công ty mua hàng hóa bắt buộc phải lấy hóa đơn đầu vào, mà khi xuất ra bán cho khách thì toàn là khách lẻ nên họ ko lấy hóa đơn nên tồn kho trên sổ sách còn rất nhiều mà thực tế trong kho thì không còn. Mà cứ tháng này sang tháng khác thì hàng tồn kho trên sổ sách lại càng nhiều. Minh muốn xử lý hàng tồn kho ảo bằng cách xuất hóa đơn ghi là hàng khuyên mại không thu tiền được k nhỉ ? Trên hóa đơn sẽ ko ghi đơn giá và thành tiền mà chỉ ghi số lượng. Hii như thế sẽ không phải nộp thuế đầu ra . Mong mọi người cho em xin ý kiến.

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

bucminhquadi

Trung cấp
5/10/09
183
6
18
TPHCM
Ðề: Hàng tồn kho ảo thì xử lý như thế nào

Khi bạn xuất hàng khuyến mãi, tức bạn phải có chương trình khuyến mãi mới được xuất (chương trình phải xin phép sở thương mại, báo cáo lên cơ quan thuế), theo mình bạn làm vậy không ổn đâu, bạn phải xuất cho khách lẻ thôi.

N

nguyendiu1987

Trung cấp
1/6/11
60
0
6
37
hà nội
Cám ơn bạn nhé. Chương trình phải xin phép sở thương mại, báo cáo lên cơ quan thuế sao. Hee tớ lại cứ tưởng không có thủ tục đó

hii Mà ví dụ khách hàng họ mua 10 mặt hàng A của công ty . Xong công ty khuyến mại cho họ 01 mặt hàng A.hii chẳng lẽ cũng phải xin phép sở thương mại sao. Mà viết hóa đơn là báo cáo lên thuế rồi mà.

D

Do Tu Chi 89

Trung cấp
7/4/10
127
1
0
Thái Bình

Sao bạn không xuất hủy tồn kho nhỉ làm 1 cái biên bản hủy hàng hết hạn sử dụng không phải nộp bạn chỉ được xuất KM khi bên bạn có đầu vào là hàng KM thui bạn ạ

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong

Khi bán lẻ bạn không xuất HĐ nhưng cuối ngày phải lập bảng kê sau đó căn cứ bảng kê xuất HĐ 1 lần. Dù không xuất HĐ khi bán lẻ nhưng bạn phải lập Phiếu xuất kho và như thế làm sao có chuyện tồn kho ảo ?

N

nguyendiu1987

Trung cấp
1/6/11
60
0
6
37
hà nội

hiii Thường bán lẻ chỉ làm phiếu xuất kho, ko viết hóa đơn thì bên mình chỉ hạch toán nội bộ thui, Chứ không khai báo lên sổ sách thuế đâu mà, Vậy nên mới có tồn kho ảo..

Sao bạn không xuất hủy tồn kho nhỉ làm 1 cái biên bản hủy hàng hết hạn sử dụng không phải nộp bạn chỉ được xuất KM khi bên bạn có đầu vào là hàng KM thui bạn ạ

Theo mình nghĩ Máy móc thiết bị mà làm cái biên bản hủy hết hạn sử dụng thì cũng không hợp lý lắm

A

anan1605

Sơ cấp
24/4/12
30
0
0
Thái Bình

ui? bạn phai tổng hợp khách hàng mua lẻ rui viết HĐ GTGT chu? theo mình bạn nen lap một bản theo dõi tren exl để so hàng xuất theo HĐ khớp với hàng trong kho.

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Cần xét tới bản chất của vấn đề này: bán hàng nhưng KH ko lấy hóa đơn => cty chưa xuất hóa đơn.
Giải quyết: tại tháng hiện tại, lấy hàng tồn theo sổ sách trừ cho hàng tồn thực tế, và xuất hóa đơn cho hiệu số này, người mua hàng: khách lẻ ko lấy hóa đơn, mặt hàng thì theo bảng kê chi tiết đính kèm, kê khai thuế VAT hóa đơn này (nếu có).

C

cothanh

Guest
9/1/10
2
0
0
13 tay ho

tốt nhất là bạn thanh lý toàn bộ mặt hàng này đi

N

nguyendiu1987

Trung cấp
1/6/11
60
0
6
37
hà nội

ui? bạn phai tổng hợp khách hàng mua lẻ rui viết HĐ GTGT chu? theo mình bạn nen lap một bản theo dõi tren exl để so hàng xuất theo HĐ khớp với hàng trong kho.
Ý mình hỏi ở đây là có cách nào trốn được thuế và lại xử lý được hàng tồn kho ảo trên sổ sách . Hee Chắc khi nào phải xuất bán hóa đơn thui. Chứ khách lẻ họ ko lấy hóa đơn, họ ko nộp thuế GTGT10% cho mình. Mình tổng hợp khách lẻ rồi viết hóa đơn GTGT như thế chẳng thiệt thòi sao. Chả sếp nào chịu cho viết thế

Sửa lần cuối:
ngothanh8286

ngothanh8286

Cao cấp
8/10/11
299
32
28
hcm
ketoanthanhdatvn.com

Ý mình hỏi ở đây là có cách nào trốn được thuế và lại xử lý được hàng tồn kho ảo trên sổ sách . Hee Chắc khi nào phải xuất bán hóa đơn thui. Chứ khách lẻ họ ko lấy hóa đơn, họ ko nộp thuế GTGT10% cho mình. Mình tổng hợp khách lẻ rồi viết hóa đơn GTGT như thế chẳng thiệt thòi sao. Chả sếp nào chịu cho viết thế
Do Cty bạn không tính thuế vào giá bán thị cty bạn phại chịu chứ sao

N

nguyenthaokt88

Trung cấp
1/11/11
62
0
0
36
bac ninh

khách lẻ mua nhưng bạn vẫn phải tính thuế gtgt vào giá trị hàng bán nữa chứ , như vậy thì người mua vẫn phải chịu chứ công ty chịu đâu bạn. Tại công ty bạn không tính thì công ty bạn phải chịu thôi.

hathuy271

hathuy271

Hand by hand

chào mọi người, mình có 1 vấn đề này : Công ty mua hàng hóa bắt buộc phải lấy hóa đơn đầu vào, mà khi xuất ra bán cho khách thì toàn là khách lẻ nên họ ko lấy hóa đơn nên tồn kho trên sổ sách còn rất nhiều mà thực tế trong kho thì không còn. Mà cứ tháng này sang tháng khác thì hàng tồn kho trên sổ sách lại càng nhiều. Minh muốn xử lý hàng tồn kho ảo bằng cách xuất hóa đơn ghi là hàng khuyên mại không thu tiền được k nhỉ ? Trên hóa đơn sẽ ko ghi đơn giá và thành tiền mà chỉ ghi số lượng. Hii như thế sẽ không phải nộp thuế đầu ra . Mong mọi người cho em xin ý kiến.
Làm gì mà có hàng khuyến mại nhìu dữ vậy. từng tháng bạn nên căn số lượng tồn tháng cũ rùi lấy hoá đơn đầu vào cho phù hợp. Vụ này của bạn chỉ có cách xuất hoá đơn dần ( kể cả khách là các DN và khách lẻ ), hoá đơn đầu vào bạn nên dừng lấy, hàng KM thường đi kèm với những hoá đơn bạn đã xuất

bhmqnpthqh

bhmqnpthqh

Sơ cấp
8/12/11
24
1
0
36
ha nam

bạn ni mới vào nghề hả. miếng ăn ngon vậy mà không biết.đem bán hoá đơn đi.ngon vậy mình mong mãi mà không có đấy

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

bạn ni mới vào nghề hả. miếng ăn ngon vậy mà không biết.đem bán hoá đơn đi.ngon vậy mình mong mãi mà không có đấy
Nói khẽ thôi...khà...khà...

T

TrangCKT3

Sơ cấp
24/5/10
7
0
0
Hà Nội

Xuất thanh lý theo giá thanh lý thôi.. (đỡ đc tiền thuế) bạn à, hihi

A

anhhoang02

Trung cấp

Xuất Hoá đơn bằng thấp hơn giá vốn thôi, chứ huỷ cũng không được nhiều, mà khuyến mại thì làm Công văn xin gửi sở công thương - rồi viết hoá đơn KHuyến mại.

Khai báo mất giá trị lớn thì phải có công an phường sở tại xác nhận.
Huỷ - hỏng phải có điều kiện (hết hạn, thiên tai)

K

kita102

Trung cấp
19/3/09
65
2
0
tp HCM

Nếu bán không xuất hóa đơn thì bạn đừng nhập kho hàng đó là được mà.

tqnhello

tqnhello

Trung cấp
9/1/11
173
23
18
Hồ Chí Minh

haizzz...tại sao phải làm ăn gian dói vây... Gian dối 50% được rồi bạn. 50% để người khác sống với, Phải xuất HD cho khách lẻ thoi. Nếu không đến lúc quyết toán là tui đấy.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA