Nên hiểu thế nào cho: Miễn thuế Thu nhập cá nhân bậc 1 từ ngày 1.7.2012 đến hết ngày 31.12.2012?

• Thread starter Nguyễn Cẩm Hà
  • Ngày gửi
H

hanhphucgiandon

Trung cấp
30/6/10
59
2
8
bắc giang
Ðề: Nên hiểu thế nào cho: Miễn thuế Thu nhập cá nhân bậc 1 từ ngày 1.7.2012 đến hết ngày 31.12.2012?

Mình thấy ngày 30/7 đã có nghị định 60 về việc miễn thuế TNCN rồi, vậy thì từ tháng 7 có thể áp dụng rồi chứ nhỉ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

chuotmay019

Sơ cấp
14/5/10
12
0
0
Ha noi
Ðề: Nên hiểu thế nào cho: Miễn thuế Thu nhập cá nhân bậc 1 từ ngày 1.7.2012 đến hết ngày 31.12.2012?

Mình đọc nghị định 60 thấy thời điểm áp dụng nghị định là ngày 20/09, vậy mình tính thuế TNCN tháng 7 này đã được áp dụng chưa?

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Mình thấy ngày 30/7 đã có nghị định 60 về việc miễn thuế TNCN rồi, vậy thì từ tháng 7 có thể áp dụng rồi chứ nhỉ?
Mình đọc nghị định 60 thấy thời điểm áp dụng nghị định là ngày 20/09, vậy mình tính thuế TNCN tháng 7 này đã được áp dụng chưa?
Hai bạn đọc kỹ lại topic nhé, về thời điểm áp dụng có nói hết rồi.

B

bucminhquadi

Trung cấp
5/10/09
183
6
18
TPHCM

Với cương vị là NLD làm việc với chuyên môn là kế toán thì bạn nói vậy, chứ công nhân thì họ không thể nói vậy !

Tôi có đứa cháu làm ở Cty may (vốn nước ngoài đàng hoàng) thu nhập hàng tháng có khi hơn 4tr có khi ít hơn 4tr (bình quân cả năm chưa đến mức phải nộp), vậy mà tháng nào hơn 4tr thì trên phiếu lương đều bị trừ thuế TNCN.
Hỏi nó "hết năm khi Cty quyết toán TNCN họ có trả lại tiền thuế không" ... y như là "trên trời rơi xuống" không biết gì hết và không có nhận gì hết, kêu nó hỏi thì được Cty giải thích vòng vo mà nó không bao giờ hiểu nổi... bạn thấy không, cả Cty may vài ngàn CN thì số đó "đi đâu về đâu" ... tiền "ăn gian" này không bao giờ chạy ra "nước ngoài" nhé !

Đời có bao nhiêu DN làm theo "đúng hướng dẫn" của BTC_Thuế :004:

Ko phải ai cũng cập nhật văn bản & hiểu văn bản thuế như dân kế toán, nên những người ko biết những chính sách ưu đãi bị ăn chặn 1 cách trắng trợn.

L

LTTH83

Sơ cấp
27/6/12
11
0
0
40
Hà Đông, Hà Nội

Em post bài hỏi các bác ở trang 6 mà hông có bác nào trả lời giúp em ạ?
Theo em hiểu là sẽ không khấu trừ thuế TNCN của người được miễn thuế theo bậc 1 nữa, nhưng trong tờ khai nộp thì có kê khai rõ ràng là người đó thuế từng này, nhưng lúc nộp thì ko nộp nữa, hay là như thế nào ạ?
Như bên em có 3 người, giờ em thuộc diện được miễn thì trong mẫu 02.KK, em chỉ kê khai 2 người kia thôi, đúng không ạ? Các bác làm ơn trả lời giúp em với nhé!
Many thanks to you!

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Em post bài hỏi các bác ở trang 6 mà hông có bác nào trả lời giúp em ạ?
Theo em hiểu là sẽ không khấu trừ thuế TNCN của người được miễn thuế theo bậc 1 nữa, nhưng trong tờ khai nộp thì có kê khai rõ ràng là người đó thuế từng này, nhưng lúc nộp thì ko nộp nữa, hay là như thế nào ạ?
Như bên em có 3 người, giờ em thuộc diện được miễn thì trong mẫu 02.KK, em chỉ kê khai 2 người kia thôi, đúng không ạ? Các bác làm ơn trả lời giúp em với nhé!
Many thanks to you!

Hiện tại vẫn chưa có thông tư hướng dẫn thực hiện nên Bạn vẫn phải kê khai bình thường cho nó chắc bạn ạ nhưng tạm thời không khấu trừ thuế TNCN bậc 1 thôi
2. Cục thuế thông báo cho các doanh nghiệp, tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh triển khai công việc sau đây: Từ 01/7/2012 đến 31/12/2012 tạm thời chưa khấu trừ thuế thu nhập cá nhân (TNCN), chưa thu thuế TNCN đối với cá nhân có thu nhập tính thuế từ tiền lương, tiền công và từ kinh doanh đến mức phải chịu thuế TNCN ở bậc 1 của Biểu thuế lũy tiến từng phần theo quy định của Luật thuế TNCN.

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Hiện tại vẫn chưa có thông tư hướng dẫn thực hiện nên Bạn vẫn phải kê khai bình thường cho nó chắc bạn ạ nhưng tạm thời không khấu trừ thuế TNCN bậc 1 thôi
Như vậy, trên tờ khai thuế TNCN tháng 07/2012 này có thể hiện đầy đủ số thuế TNCN (bao gồm cả ở bậc 1) nhưng khi nộp tiền thì chỉ nộp cho những ông nào > bậc 1 phải ko Cẩm Hà?
Làm sao đối chiếu công nợ với cơ quan thuế đây, chắc phải có văn bản kèm theo giải trình, trong số A thuế TNCN phải nộp theo tờ khai bao gồm số B của những ông bậc 1 được miễn cộng với số C của những ông > bậc 1, và tui chỉ nộp số C.
(trường hợp này, năm ngoái e làm tờ khai là số C và nộp số C, cuối năm quyết toán lại)

L

LTTH83

Sơ cấp
27/6/12
11
0
0
40
Hà Đông, Hà Nội

Như vậy, trên tờ khai thuế TNCN tháng 07/2012 này có thể hiện đầy đủ số thuế TNCN (bao gồm cả ở bậc 1) nhưng khi nộp tiền thì chỉ nộp cho những ông nào > bậc 1 phải ko Cẩm Hà?
Làm sao đối chiếu công nợ với cơ quan thuế đây, chắc phải có văn bản kèm theo giải trình, trong số A thuế TNCN phải nộp theo tờ khai bao gồm số B của những ông bậc 1 được miễn cộng với số C của những ông > bậc 1, và tui chỉ nộp số C.
(trường hợp này, năm ngoái e làm tờ khai là số C và nộp số C, cuối năm quyết toán lại)

Cảm ơn 2 bác nhé! Em vừa in mẫu 02.KK theo 2 kiểu rồi đây. Một là vẫn in bản kê khai cả 3 người, 2 là chỉ kê khai 2 người phải nộp thôi. Chiều em lên nộp rồi hỏi các chị trên đó xem cái nào ok thì nộp. hị hị

L

LTTH83

Sơ cấp
27/6/12
11
0
0
40
Hà Đông, Hà Nội

Em vừa đi nộp tờ khai về.
Tình hình là trên bảng kê đính kèm thì thể hiện danh sách người nộp thuế, tiền lương, BH, giảm trừ các loại, tính ra thu nhập tính thuế, những ai phải nộp thuế (bậc 2 trở lên) thì có thể hiện số thuế ở cột tiền thuế phải nộp, còn ai thuộc bậc 1 thì số tiền thuế phải nộp = 0
Mẫu 02.KK (kê trên phần mềm) thì vẫn ghi tổng số tiền trả cho tất cả nhân viên (như bên em là tổng của 3 người) nhưng tổng thu nhập khấu trừ là tổng của 2 người phải nộp thuế, số thuế phải nộp là tổng số của 2 người kia.

M

maihuong0106

Sơ cấp
26/7/12
6
0
0
ha noi

Bộ Tài Chính thông báo tại công văn Số: 8465/BTC-CST ngày 22 tháng 06 năm 2012 như sau:
Từ 01/7/2012 đến 31/12/2012 tạm thời chưa khấu trừ thuế thu nhập cá nhân (TNCN), chưa thu thuế TNCN đối với cá nhân có thu nhập tính thuế từ tiền lương, tiền công và từ kinh doanh đến mức phải chịu thuế TNCN ở bậc 1 của Biểu thuế lũy tiến từng phần theo quy định của Luật thuế TNCN

C

canvuduy

Trung cấp
22/2/06
107
7
18
Hanoi
vichman.tk

Mình hiểu là thuế TNCN miễn cho bậc 1 thì có nghĩa là thuế TNCN phải nộp của bậc 1 = 0. Trên tờ khai thuế khấu trừ chỉ có thuế của cá nhân thuộc bậc 2 trở lên.

H

hoapt88

Sơ cấp
18/11/11
33
0
0
hà nội

Vấn đề nan giải quá các bác ah. Theo em biết tính thuế TNCN có trừ tiền bảo hiểm đâu nhỉ? Hàng quý em vẫn kê khai thuế TNCN mà không trừ bảo hiểm, bây giờ thì phải làm sao các bác ơi

Vấn đề nan giải quá các bác ah. Theo em biết tính thuế TNCN có trừ tiền bảo hiểm đâu nhỉ? Hàng quý em vẫn kê khai thuế TNCN mà không trừ bảo hiểm, bây giờ thì phải làm sao các bác ơi

Sửa lần cuối:
phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Bảo hiểm gì vậy bạn?
Nếu là bảo hiểm bắt buộc thì được trừ nhé, theo qui định sau:
I. CĂN CỨ TÍNH THUẾ ĐỐI VỚI THU NHẬP TỪ KINH DOANH, THU NHẬP TỪ TIỀN LƯƠNG, TIỀN CÔNG (TT 84/2008/TT-BTC)
Căn cứ tính thuế đối với thu nhập từ kinh doanh và thu nhập từ tiền lương, tiền công là thu nhập tính thuế và thuế suất.
Thu nhập tính thuế được xác định bằng thu nhập chịu thuế trừ các khoản sau:
- Các khoản đóng góp bảo hiểm bắt buộc như: Bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm trách nhiệm nghề nghiệp đối với một số ngành, nghề phải tham gia bảo hiểm bắt buộc và các khoản bảo hiểm bắt buộc khác theo quy định của pháp luật.

- Các khoản giảm trừ gia cảnh.
- Các khoản đóng góp vào quỹ từ thiện, quỹ nhân đạo, quỹ khuyến học.

V

voanhkhoa

Sơ cấp
26/2/11
34
0
0
tphcm

Chưa thấy văn bản hướng dẫn gì hết, sao lâu quá không biết nữa.

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Chưa thấy văn bản hướng dẫn gì hết, sao lâu quá không biết nữa.

Còn chờ ghì nữa bạn: đã có TT 140 /2012/TT-BTC 21 tháng 08 năm 2012 hướng dẫn Nghị định số 60/2012/NĐ-CP ngày 30/07/2012 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Nghị quyết số 29/2012/QH13 của Quốc hội về ban hành một số chính sách thuế nhằm tháo gỡ khó khăn cho tổ chức và cá nhân

H

hoapt88

Sơ cấp
18/11/11
33
0
0
hà nội

Bác ơi, em cũng tham gia bảo hểm nhưng hàng quý làm tờ khai thuế TNCN em lại không trừ tiền bảo hiểm, vậy sau này bên em có được quyết toán lại tiền k a? Bác cho em hỏi luôn là em nộp tiền thuế TNCN vao ngân sách muộn thì có bị phạt k a? Cảm ơn bác

Bác ơi, em cũng tham gia bảo hểm nhưng hàng quý làm tờ khai thuế TNCN em lại không trừ tiền bảo hiểm, vậy sau này bên em có được quyết toán lại tiền k a? Bác cho em hỏi luôn là em nộp tiền thuế TNCN vao ngân sách muộn thì có bị phạt k a? Cảm ơn bác

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Cả nhà ơi cho e hỏi 1 tí, đọc 1 đoạn trong điều 10 thông tư 140 ngày 21/8/2012 mà e không hiểu lắm, "Cá nhân, hộ kinh doanh kê khai số thuế phải nộp (trừ số thuế tạm được miễn) vào chỉ tiêu số [33] (Thuế thu nhập cá nhân tạm nộp) của Tờ khai mẫu số 02/KK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư số 28/2011/TT-BTC ngày 28/02/2011 của Bộ Tài chính. ", vậy công ty e nếu tính ra có 3 người được miễn giảm nộp thuế ở bậc 1 trong quý 3 này vậy thì e vẫn làm tờ khai bình thường vậy chỉ tiêu 33 thì e có ghi số thuế được trừ không hay không cần ghi và có cần làm tờ khai quý nữa không

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Tờ khai quý là tạm nộp, bạn khai thuế phải nộp cao hơn nên không sao.
Nhớ cuối năm quyết toán làm cho đúng (trừ ra khỏi thu nhập tính thuế tiền bảo hiểm bắt buộc), nếu số quyết toán nhỏ hơn số đã nộp các quí thì bạn được bù trừ số nộp thừa sang các kỳ sau, hoặc hoàn.

H

hoapt88

Sơ cấp
18/11/11
33
0
0
hà nội

Vâng, em cảm ơn bác nhiều ah.

Nhớ cuối năm quyết toán làm cho đúng (trừ ra khỏi thu nhập tính thuế tiền bảo hiểm bắt buộc), nếu số quyết toán nhỏ hơn số đã nộp các quí thì bạn được bù trừ số nộp thừa sang các kỳ sau, hoặc hoàn.

Vâng, em cảm ơn bác nhiều ah.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

sang T1/2013 nhớ sửa công thức thuế TNCN lại . vì ko còn được miễn giảm như từ T1-T7/2012.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA