Mỗi tuần một chuyên đề

Nộp thuế TNDN

• Thread starter thanhhuong123
  • Ngày gửi
T

thanhhuong123

Guest
Anh chị ơi ! hãy giúp em.
Công ty em mới thành lập ngày 9/6/2006. E đã nọp tờ khai thuế TNDN tam tính năm 2006. Theo em được biết cty thành lập vào thời điểm nào thì phải đóng thuế TNDN t­ù đó. Nhung QLý thuế Cty em bắt CTy em phải nôp cả năm 2006.Em phải làm gì để đối phó với chị QLý của em? anh chị nhớ giúp em sớm nhé ! Em cảm ơn nhiều !

Khóa học Quản trị dòng tiền
thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
thanhhuong123 nói:
Công ty em mới thành lập ngày 9/6/2006. E đã nọp tờ khai thuế TNDN tam tính năm 2006. Theo em được biết cty thành lập vào thời điểm nào thì phải đóng thuế TNDN t­ù đó. Nhung QLý thuế Cty em bắt CTy em phải nôp cả năm 2006.Em phải làm gì để đối phó với chị QLý của em? anh chị nhớ giúp em sớm nhé ! Em cảm ơn nhiều !
Nếu nộp thuế môn bài thì dính cả năm rùi.

Nếu nộp thuế TNDN thì cả năm chính là từ ngày ra kinh doanh đến 31/12.

A

annhau

Guest
29/6/06
29
0
1
Tp Hồ Chí Minh
- Thuế môn bài được tính trên vốn đăng ký của cty
- Thuế TNDN tạm nộp khi mới thành lập DN được tính trên cơ sở ngành nghề và qui mô đang hoạt động trên khu vực đó, nhưng chỉ tính từ thời điểm hoạt động (tôi cho rằng số thuế này không nhiều) và nếu năm đó lỗ thì vẫn được bù trừ cho năm sau hoạt động có lãi, như vậy tiền của cty không mất mà chỉ bị chiếm dụng thôi

tho moc

tho moc

thợ lành nghề
26/6/06
207
0
16
18
HN
thanhhuong123 nói:
E chỉ phải nộp thuế TNDN cho 3 quý còn lại thôi, ko phải nộp cả năm. E giải thích lại với cán bộ thuế như thế.( a ko nhớ rõ quy định trong VB nào, chỉ biết từ trc đến nay vẫn làm như thế_ cái VB này e có thể hỏi chị TA xem sao?). Nếu cán bộ thuế ko chấp nhận thì e làm Công văn hỏi Tổng cục thuế xem cách giải quyết của họ thế nào.

nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
Chắc chẳng ăn thua gì đâu, bên Thuế vẫn bắt thế mà....phải đóng đủ 4 quý dù mới thành lập (tất nhiên tính đến 31/12 thì chỉ có vài quý thôi - chưa phải 4 quý)........dân đen mà, thấp cổ bé họng, có dám ho he gì đâu, nếu dám lên tiếng thì he hèm......liệu đấy....

S

Song Huong

Cao cấp
thanhhuong123 nói:
Điểm 1, mục II, thông tư 96/2002/TT-BTC:
...
Cơ sở kinh doanh đang kinh doanh hoặc mới thành lập, được cấp đăng ký thuế và mã số thuế trong thời gian của 6 tháng đầu năm thì nộp mức Môn bài cả năm, nếu thành lập, được cấp đăng ký thuế và mã số thuế trong thời gian 6 tháng cuối năm thì nộp 50% mức thuế Môn bài cả năm. Cơ sở đang sản xuất kinh doanh nộp thuế Môn bài ngay tháng đầu của năm dương lịch; cơ sở mới ra kinh doanh nộp thuế Môn bài ngay trong tháng được cấp đăng ký thuế và cấp mã số thuế
...
Bạn tham khảo CV 2072 /TCT-DNK

Sửa lần cuối:
thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
nhaquedideple_rathanhpho nói:
Chắc chẳng ăn thua gì đâu, bên Thuế vẫn bắt thế mà....phải đóng đủ 4 quý dù mới thành lập (tất nhiên tính đến 31/12 thì chỉ có vài quý thôi - chưa phải 4 quý)........dân đen mà, thấp cổ bé họng, có dám ho he gì đâu, nếu dám lên tiếng thì he hèm......liệu đấy....
Hớ Hớ..., đời vô lý đến thế là cùng. Mặc dù chưa kinh doanh ngày nào nhưng vẫn cứ phải khai lãi mà phải lãi nhiều là đã khó khăn cho DN rùi, lại phải đóng trước và chấp nhận bị chiếm dụng nữa. Vậy mà kinh doanh có nửa năm mà phải làm ước tính cả năm thì buộc DN phải nâng công suất gấp đôi lên à.

nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
OldNTV nói:
Hớ Hớ..., đời vô lý đến thế là cùng. Mặc dù chưa kinh doanh ngày nào nhưng vẫn cứ phải khai lãi mà phải lãi nhiều là đã khó khăn cho DN rùi, lại phải đóng trước và chấp nhận bị chiếm dụng nữa. Vậy mà kinh doanh có nửa năm mà phải làm ước tính cả năm thì buộc DN phải nâng công suất gấp đôi lên à.
Cái đó thì phải hỏi bác VAT chứ !!! Nếu bác thắc mắc thì cứ "lên quận" nhé! Hihi chứ nhaque nhiều khi thấy họ sai rành rành nhưng biết làm sao được bởi đó là"căn bệnh trầm kha" chung của nước ta mà.:wall:

N

ngocquynh85

Guest
13/2/06
8
0
0
39
ha noi
híc, em cũng bị thế , bị ép phải khai lãi :(
Mà em làm xong cái bản đanưg ký TNDN tạm tính và nộp từ hồi tháng 5. Nhunưg đến giờ vẫn ko thấy bên thuế nói về việc nộp $ :| ở xa nên em cũng ngại đến hỏi, ko biết có bị phạt ko :|

Thuế môn bài dính cả năm là đúng rùi, nếu đăng ký kinh doanh là Tháng 7 thì có phải là chỉ phải đóng nửa năm thôi không ( Thiệt quá). Thuế môn bài dựa trên mức vốn điều lệ khi đăng ký KD. Vốn càng to thì đóng càng nhiều ( Có bậc mức đóng đấy, hình như có 4 mức thì phải)

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
ngocquynh85 nói:
Mà em làm xong cái bản đanưg ký TNDN tạm tính và nộp từ hồi tháng 5. Nhunưg đến giờ vẫn ko thấy bên thuế nói về việc nộp $ :| ở xa nên em cũng ngại đến hỏi, ko biết có bị phạt ko :|
Nộp thuế TNDN không còn chuyện đợi thông báo nữa, DN tự giác đi nộp theo số đã khai, hạn chót là ngày 25 tháng cuối cùng của quý, nộp trễ tất nhiên sẽ bị phạt rùi. Cơ chế tự khai tự nộp thuế áp dụng từ lâu rồi mà.

levanton

levanton

Cao cấp
thanhhuong123 nói:

Đối với các doanh nghiệp mới thành lập, kế toán nên chú ý là lập các chỉ tiêu trên Tờ khai thuế là sồ liệu ước tình của những ngày còn lại trong năm ( từ ngày lập tờ khai cho đến 31/12 của năm). Làm như vậy, số liêu về thuế phải nộp sẽ đúng với số dự định. Nếu kế toán lập số liệu cho cả năm sẽ không phù hợp với thực tế và dễ gay nhầm cho cán bộ thuế, vì họ chỉ căn cứ số phải nộp cả năm để ghi chỉ tiêu thu.
Các bạn làm Tờ khai cho doanh nghiệp mới thành lập chú ý nhé

L

lamy789

Guest
27/7/06
5
0
0
hạ long-quảng ninh
em ko hiêu thuế môn bài cả năm là bao nhieu nêu nguồn vốn kinh doanh của công ty là 500.000.000 các anh chị trả lời rùm em

S

sky-blue

Guest
lamy789 nói:
em ko hiêu thuế môn bài cả năm là bao nhieu nêu nguồn vốn kinh doanh của công ty là 500.000.000 các anh chị trả lời rùm em
Thuế môn bài tự nguyện nộp theo mức:

- Bậc 1 Trên 10 tỷ 3.000.000
- Bậc 2 Từ 5 tỷ đến 10 tỷ 2.000.000
- Bậc 3 Từ 2 tỷ đến dưới 5 tỷ 1.500.000
- Bậc 4 Dưới 2 tỷ 1.000.000

Đ

đỗ hường

Guest
24/7/06
7
0
0
Hà Nội
ngocquynh85 nói:

Khi nộp tờ khai tạm nộp thuế TNDN của năm,tính từ quý mà bạn nộp tờ khai, tháng cuối của mỗi quý đó bạn phải nộp số tiền thuế TNDN tạm tính.
Theo như bên bạn nộp tờ khai thuế TNDN tạm tính từ tháng 05 là vào quý II vậy trong tháng 06 bạn phải đóng số tiền đó.
Vì những khoản này trước sau gì bạn cũng phải đóng, nên tốt nhất là đóng đúng theo quy định, đừng đợi người ta giục thì mới làm, nếu không bên bạn sẽ bị phạt.

Sửa lần cuối:
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
54
Rừng Tây Nguyên
Bạn chỉ biết chấp nhận như thế thôi à!??????

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
thanhhuong123 nói:
Đây là thuế TNDN tạm nộp, tự xác định lấy mà nộp. Hết kỳ kế toán DN tự quyết toán thuế TNDN ( Cũng là tạm thời ) để mà đóng. Thừa thì để đấy, thiếu thì phải nộp luôn nếu chậm là bị phạt. Chỉ đến khi được Quyết toán thuế thì con số mới chính xác sau khi bị bóc tách một số khoản nhưng nếu thừa thì vẫn để đấy trừ dần vào năm sau. Về Thuế thì Nhà nước tính rất chắc chắn " Thuế là nguồn thu chủ yếu của ngân sách nhà nước ". Thu trước cho chắc ăn...!..!

L

lananhhoang

Trung cấp
14/4/06
112
0
0
Hà Nội
thanhhuong123 nói:
Đừng lo lắng quá thế, mình nghĩ giờ cũng dân chủ lắm rồi. CB thuế thì cũng phải dựa vào luật thuế mà làm chứ chẳng lẽ lại dựa trên "luật rừng" à mà muốn bắt gì DN phải làm thế.
Công ty mới thành lập từ tháng 6, nếu có kê khai thuế TNDN tạm tính, gọi là tờ khai của năm 2006 nhưng số liệu thì cũng chỉ tạm tính từ khi kinh doanh đến hết năm thôi. Mặt khác, tờ khai tạm tính năm đầu tiên thì muốn kê khai bao nhiêu thuế phải chấp nhận bằng đó chứ căn cứ vào đâu mà ép lãi hay ép lỗ???

nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
lananhhoang nói:
Đừng lo lắng quá thế, mình nghĩ giờ cũng dân chủ lắm rồi. CB thuế thì cũng phải dựa vào luật thuế mà làm chứ chẳng lẽ lại dựa trên "luật rừng" à mà muốn bắt gì DN phải làm thế.
Công ty mới thành lập từ tháng 6, nếu có kê khai thuế TNDN tạm tính, gọi là tờ khai của năm 2006 nhưng số liệu thì cũng chỉ tạm tính từ khi kinh doanh đến hết năm thôi. Mặt khác, tờ khai tạm tính năm đầu tiên thì muốn kê khai bao nhiêu thuế phải chấp nhận bằng đó chứ căn cứ vào đâu mà ép lãi hay ép lỗ???
Bạn hơi bị "đánh giá thấp" cán bộ thuế đấy, tuy là năm đầu tiên nhưng đâu phải chỉ có mỗi DN bạn là kinh doanh mặt hàng đó đâu, nên cán bộ thuế sẽ áp cho bạn mức thuế mà các DN khác kinh doanh cùng một mặt hàng đó, "ít nhất" phải đóng thuế TNDN tạm tính trên 3 triệu/năm, còn tùy vào loại mặt hàng KD mà "áp thuế" tiếp, chứ ko có chế độ "dân chủ" đâu ạ, bạn hơi "ngây thơ" đó!!!

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
Bạn hơi bị "đánh giá thấp" cán bộ thuế đấy, tuy là năm đầu tiên nhưng đâu phải chỉ có mỗi DN bạn là kinh doanh mặt hàng đó đâu, nên cán bộ thuế sẽ áp cho bạn mức thuế mà các DN khác kinh doanh cùng một mặt hàng đó, "ít nhất" phải đóng thuế TNDN tạm tính trên 3 triệu/năm, còn tùy vào loại mặt hàng KD mà "áp thuế" tiếp, chứ ko có chế độ "dân chủ" đâu ạ, bạn hơi "ngây thơ" đó!!!
Nhaquedideple nói đúng đó!
Trích dẫn thông tư 128/TT-BTC có nói như sau...: Căn cứ vào chức năng cùng nghành nghề quy mô của các DN khác trên cùng địa bàn cơ quan Thuế sẽ ấn định mức thu nhập tạm nộp của DN mới thành lập.
Tuy nhiên phần cuối của đoạn trích dẫn trên cũng có nói : ...Nếu DN không giải trình được phương pháp căn cứ của tờ khai tạm nộp ( Vấn đề này phải nhờ Kế toán DN thật giỏi mới được ) và cơ quan Thuế chỉ ấn định lại một cách chính xác nhất sau 06 tháng kể từ khi DN bắt đầu kê khai thuế...vv..
cùng nghành nghề quy mô của các DN khác trên cùng địa Dân chủ đấy chứ....?

Sửa lần cuối: