Mỗi tuần một chuyên đề

Xuất hàng hóa thành TSCĐ dùng nội bộ trên Misa

• Thread starter missymoon
  • Ngày gửi
M

missymoon

Sơ cấp
8/1/10
7
0
0
Ha Noi
Chào cả nhà, em có vấn đề này mong mọi người giúp đỡ.

Công ty em có xuất dùng 1 cái laptop trị giá 29tr để dùng, trước bên em đã nhập kho hàng hóa. Bây giờ em không biết phải thao tác thế nào trên Misa cả. Ai có kinh nghiệm chỉ giúp em với nhé.

Bên em đã xuất HĐ xuất dùng nội bộ trên Chứng từ nghiệp vụ khác, hạch toán là
Nợ TK 2112/Có TK 512

và Nợ TK 1332/ Có TK 33311

Nó đã lên bảng kê bán ra rồi. Nhưng vấn đề là làm cách nào để ghi tăng TSCĐ mà không làm giá trị của TSCĐ tăng lên lần nữa, mà vẫn phải kê khai vào đầu vào của Cty em :wall: ...... Mọi người giúp em với.

Em cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

supportmisa

Sơ cấp
2/5/12
40
0
0
37
MISA
Ðề: Xuất hàng hóa thành TSCĐ dùng nội bộ trên Misa

Chào bạn Missymoon!
MISA xin trả lời vướng mắc của bạn như sau:
Câu hỏi:
Công ty em có xuất dùng 1 cái laptop trị giá 29tr để dùng, trước bên em đã nhập kho hàng hóa. Bây giờ em không biết phải thao tác thế nào trên Misa cả?
Trả lời:
- Khi xuất kho dùng nội bộ, bạn vào Bán hàng/ Bán hàng chưa thu tiền kiêm phiếu xuất kho, hạch toán như sau:
Ở tab Hàng tiền, hạch toán Nợ 1388 Có 512
Ở tab Thuế, giá vốn, hạch toán TK thuế là 33311, TK kho 156 TK giá vốn 632
- Ghi tăng TSCĐ, bạn vào phân hệ TSCĐ khai báo TSCĐ, sau đó bấm vào Ghi tăng hạch toán Nợ 211 Có 1388
Chúc bạn thành công!

M

missymoon

Sơ cấp
8/1/10
7
0
0
Ha Noi

Mình cảm ơn!
Mình cũng đã nghĩ tới cách đó. Nhưng vấn đề là chị KTTH bên mình không cho làm thông qua 1388. Chị ấy yêu cầu phải tìm cách làm thế nào để không dùng tới 1388 mà vẵn đầy đủ yêu cầu lên sổ sách và báo cáo.
Có ai có cách nào chỉ cho mình với !!!!!!!!!!!!!

B

bmlienmisa

Sơ cấp

Chào bạn!
Mình xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:
Vấn đề: công ty xuất dùng máy Laptop
Trả lời:
B1: Nghiệp vụ\ Tài sản cố định\ Ghi tăng khác. Chọn mã TSCĐ. Hạch toán Nợ TK 211\ Có TK 512
B2: Hạch toán thuế. Nghiệp vụ\ Tổng hợp\ Chứng từ nghiệp vụ khác. Hạch toán Nợ TK 1332\ Có TK 33311. Bên Tab Thuế bỏ trống Nhóm HHDV
Chúc bạn sức khỏe và thành công.

M

missymoon

Sơ cấp
8/1/10
7
0
0
Ha Noi

Nhưng làm thế nào để nó vừa lên bảng kê đầu ra, vừa lên bảng kê đầu vào hả bạn?

P

phuviet

Cao cấp
2/4/12
252
1
0
33
từ liêm - hà nội

em cũng đang gặp trường hợp tương tự nè. Vì hàng hóa tồn kho năm trước nhiều nên em đã xuất những mặt hàng đó để chạy thử máy (cty e kinh doanh máy in) và cho các phòng ban nữa, nhưng em chỉ định khoản là N632/C1561 như thế có đúng ko ạ?Hàng hóa em xuất, khi nhập kho đều có hóa đơn và thuế đầu vào nữa.Em đang dùng Misa 2012 mong mọi ng giúp đỡ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA