Mỗi tuần một chuyên đề

Chi phí định mức tiêu hao xăng dầu của Công ty vận tải

• Thread starter thuyanh2005
  • Ngày gửi
U

u22im

Guest
25/4/09
8
0
0
36
hcm
Em cũng đang bị khúc mắc chỗ này. Bên em là sử dụng xe tải có gắn cẩu thủy lực, dùng để cẩu hoặc chở hàng, vậy định mức xăng dầu tính sao đây. Không biết Sếp em tham khảo ở đâu, về bắt em tính 43% trên doanh thu vận tải, thế có được không nhỉ????? Chỉ giúp em với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Huynh Thuan

Guest
21/8/09
3
0
0
58
Bà Rịa - Vũng Tàu
Về mức tiêu hao NL cho động cơ thì có nhiều cách để lập và khai báo với cơ quan thuế và để quản lý. Nhưng nhất thiết phải xây dựng định mức tiêu hao nhiên liệu cho từng phương tiện của DN mới được CQ thuế chấp nhận.
ĐM này ngoài các biên bản xác định ĐM tiêu hao cần phải được pháp lý hóa bằng những văn bản QL của DN như QĐ phê chuẩn định mức tiêu hao NL cho phương tiện trước khi áp dụng (GĐ hay HĐQT phê duyệt).
Để xác định định mức tiêu hao, bạn cần thao khảo các tài liệu như sau:
1./ Hồ sơ của Nhà sản xuất chế tạo (tài liệu kỹ thuật khi nhận tài sản kèm theo phương tiện mới mua sắm);
2./ Mức độ hao mòn động cơ (thời gian khai thác của phương tiện), thông thường PT càng cũ thì mức tiêu hao càng lớn.
3./ Tình trạng hay niên hạn SC lớn cho phương tiện.
4./ Căn cứ vào chuẩn thông dụng của công suất máy hoạt động của phương tiện (ví dụ: đối với động cơ Diezen thì định lượng chuẩn là 0.157 kg/h-HP).
5./ Chế độ làm việc của phương tiện: PT chạy đượng bộ (ô tô), tàu hoạt động trên biển hay trong sông có dòng chảy lớn....).
Chúc bạn thành công

H

Huynh Thuan

Guest
21/8/09
3
0
0
58
Bà Rịa - Vũng Tàu
Nếu là phí xăng dầu thì có 2 cách hạch toán:
1./ Phí xăng dầu của NL sử dụng cho SXKD của DN thì tính trực tiếp vào 152 là đúng;
2./ Phí xăng dầu của NL là hàng hóa phục vụ cho hoạt động thương mại phải hạch toán vào khoản phải thu hộ, trả hộ.
Chúc bạn thành công.

G

Giot Nuoc Giua Bien

Guest
23/8/09
28
0
0
HCM city
Theo mình hỏi qua vài người làm bên vận tải và kế toán trưởng khác, thì họ thường trích 20% trong doang thu vào chi phi xăng dầu đi lại, Định mức nhiên liệu mọi xe khác nhau, nên mình hỏi họ dựa vào 20% ổn không thì họ trả lời 20% + thêm các chi phí liên quan nữa ra giá vốn vủa Dịch vụ. Xin các bạn cho them ý kiến

N

ngocha85

Guest
26/6/09
11
1
0
Bắc Ninh
Định mức tiêu hao xăng dầu

Định mức tiêu hao là do doanh nghiệp phải tự xây dựng theo từng loại xe cty bạn đang sử dụng. Bạn có thể tham khảo trực tiếp với giám đốc hoặc kỹ thuật của cty để đưa ra định mức hợp lý nhất. thường thì xe con khoảng 10lít xăng/100km.
Còn xe tải thì phải phụ thuộc vào trọng tải và mục đích làm gì nưa cơ. chịu khó gặp mấy người am hiểu về xe mà tham khảo nha.Cphi xăng dầu thường xẽ chiếm khoảng từ 30 - 45% trên doanh thu tuỳ vào định mức bạn xây dựng.

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: huyenpham8688
N

Ngo Thi Hong Anh

Guest
19/7/09
1
0
0
48
Ha Noi
Cac ban than men
Cach hach toan chi phi xang dau phu thuoc vao yeu to:
- Doi voi doanh nghiep kinh doanh van tai
- Doi voi doanh nghiep hanh chinh su nghiep
- Doi voi doanh nghiep kinh doanh khac, xe chi la phuong tien quan ly
Tuy theo moi mo hinh cua cac doanh nghiep khac nhau ma hach toan ke toan khac nhau cac ban a

V

vo thi Huyen

Ngày xưa ơi!
23/6/08
122
0
0
38
Nơi ấy quê mình!
Mình có làm một lần của công ty vận tải hàng hóa và thuế quyết toán, thì chi phí xăng dầu bên thuế không cho mình đưa quá 50% trên tổng doanh thu.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Mình có làm một lần của công ty vận tải hàng hóa và thuế quyết toán, thì chi phí xăng dầu bên thuế không cho mình đưa quá 50% trên tổng doanh thu.
Xin hỏi : họ có giải thích vì sao không, hoặc căn cứ vào đâu mà có tỉ lệ đó, nếu có thông tin đầy đủ bạn cho biết với.
Cám ơn nhiều.

Y

yeeworks1826

Guest
18/3/09
2
0
0
Hà nội
Chào cả nhà.!

Mình có thuê xe một chiếc xe ô tô 4 chỗ, nhưng xe đó là xe của cá nhân nên không có hoá đơn chứng từ, chỉ có hợp đồng ký, mình muốn hỏi cần những thủ tục gì để có thể trừ được các chi phí: xăng, vé, sửa chữa...

Mong các Bác có kinh nghiệm chỉ giúp.! Thanks much.!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Chào cả nhà.!

Mình có thuê xe một chiếc xe ô tô 4 chỗ, nhưng xe đó là xe của cá nhân nên không có hoá đơn chứng từ, chỉ có hợp đồng ký, mình muốn hỏi cần những thủ tục gì để có thể trừ được các chi phí: xăng, vé, sửa chữa...

Mong các Bác có kinh nghiệm chỉ giúp.! Thanks much.!

Yêu cầu cá nhân cho thuê xe đem hợp đồng lên CCT để mua hoá đơn lẽ xuất cho Cty bạn (3 tháng 1 lần) thì bạn mới được tính chi phí xăng, sửa xe, lương tài xế....

Y

yencoi2214

Guest
14/10/09
1
0
0
37
Hà Nam
các anh chị ơi cho em hỏi chút với công ty em là cty TNHH vận tải vưa rồi có mua 2 xe Ben để vận chyển đá và vật liệu xây dựng nhưng trên hoá đơn là tên giám đốc chứ không phải tên công ty vì ngân hàng cho vay đứng tên cá nhân.em muốn hỏi có cách nào để đưa 2 xe đó vào làm tài sản của Công ty để được khấu trừ thuế không a?
nếu không được thì phải làm những thủ tục nào để được trính khấu hao tài sản cố định ac nào có mẫu gửi cho em với .Thanks alot!

H

httminh

Guest
14/5/09
3
0
0
48
Sai gon
Thông thường thì định mức xăng dầu là khoảng 40->45%. Định mức tiêu hao do công ty tự thành lập nhưng phải cân đối cho phù hợp, đừng để thấp quá mà cũng đừng cao quá.

H

httminh

Guest
14/5/09
3
0
0
48
Sai gon
Thì xe đó đưa vào TS do góp vốn liên doanh, rồi trích khấu hao như bình thường

O
Nguyên văn bởi bibobo
Thêm một thắc mắc nhờ giải đáp hộ em.Phí xăng dầu em tính vào 152 cho xăng dầu được không? Có người bảo cho vào 642, em thay ko hợp lý????
Nếu Cty của bạn là Cty vận chuyển thì phí xăng dầu bạn tính vào 152. Còn nếu là đó chỉ là chi phí phục vụ cho kinh doanh thì bạn tính vào 642.

C

ctoduy

Guest
29/3/10
2
0
0
hà nội
em cũng mới làm bên công ty cho thuê xe du lịch, có xe 4 chỗ và xe 7 chỗ, em cũng làm định mức hao phí xăng dầu là 40% tính trên tổng thu nhập. còn về xăng thì em đưa sang tk 154, anh chị xem xét và cho ý kiến giúp em

M

muatuyetvietvalue

Guest
30/1/10
1
0
0
35
Vĩnh Phúc
Giờ em đang hạch toán giá vốn cho cước vận chuyển nhưng em không hiểu mình sẽ hạch toán trực tiếp từ 622,627 sang 632 hay phải qua 154?
Mọi người giúp em nhé

M

MOTOROLA

Guest
8/8/08
1
0
0
41
TP.HCM
xin chao cac ban, minh vua moi lam ke toan van tai, hien tai minh chua co kinh nghiem gi nhieu, cho minh hoi viec xay dung dinh muc xang dau se duoc xay dung nhu the nao hop ly va viec hach toan xang dau vao tai khoan nao thi hop ly, mong duoc cac ban huong dan, cam on cac ban nhieu

C

cao mai tram nu

Guest
15/3/10
2
0
0
42
Dong Ha
từ định mức nhiên liệu, có thể dựa vào đó để tính lương cho nhân viên lái xe không ạ!. Xếp em đang muốn em làm lương cho lái xe bằng cách dựa vào định mức nhiên liệu, khấu hao xe máy...hic.ai giúp em với

H

hang399

Sơ cấp
2/5/10
6
0
0
38
bac giang
tieu hao xang dau

Thêm một thắc mắc nhờ giải đáp hộ em.Phí xăng dầu em tính vào 152 cho xăng dầu được không? Có người bảo cho vào 642, em thay ko hợp lý????
mình nghĩ rằng việc đưa dầu vào TK nào là phụ thuộc vào hình thức kinh doanh của đơn vị bạn.
Nếu là đơn vị vận tải bạn có thể cho vào SX
Còn đơn vị kinh doanh, sản xuất cũng có thể đưa một phần vào sx: vận hành máy móc, còn lại đưa vào chi phí quản lý hoặc chi phí bán hàng

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA