Đóng giúp bảo hiểm xã hội

• Thread starter nguyenthimymy
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

nguyenthimymy

Sơ cấp
19/7/11
17
1
0
quang nam
Chào Cả nhà
Công ty mình có đóng giúp bảo hiểm cho người ngoài. Như vậy có sai quy định không, có văn bản nào quy định về vấn đề này không, Mong cả nhà giúp đỡ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

ha na ha my

Trung cấp
9/8/10
158
1
16
TpHCM
Ðề: Đóng giúp bảo hiểm xã hội

Công ty bạn đóng bảo hiểm cho một số người không phải là nhân viên của công ty, thì cũng không ảnh hưởng gì nếu như công ty bạn đã đóng đầy đủ bảo hiểm cho tất cả nhân viên này. Chỉ mất công kế toán phải theo dõi khi có phát sinh tăng , giảm thôi. Ngược lại toàn bộ chi phí tiền lương và bảo hiểm công ty bạn được xem là chi phí hợp lệ để tính thuế TNDN của công ty bạn.

N

nguyenthimymy

Sơ cấp
19/7/11
17
1
0
quang nam

Công ty mình chỉ đóng giúp bảo hiểm thôi. Còn tiền lương thì nhân viên đó không có trong bảng thanh toán lương. Như vậy có được không? Mình hạch toán tiền đóng giúp bảo hiểm đó như thế này có được không:
trích bảo hiểm:
Nợ 1388
Có 338

Khi nhân viên đó nộp tiền lại cho công ty mình:
Nợ 111
Có 1388
Nhân viên đó đóng 100%. Mong cả nhà giúp đỡ.

I

IT wa Ktoan

Cao cấp
3/1/08
266
6
18
TP.HCM

Công ty mình chỉ đóng giúp bảo hiểm thôi. Còn tiền lương thì nhân viên đó không có trong bảng thanh toán lương. Như vậy có được không? Mình hạch toán tiền đóng giúp bảo hiểm đó như thế này có được không:
trích bảo hiểm:
Nợ 1388
Có 338

Nợ 111
Có 1388

Người ta đang bầu bí hay sao đó thì mới đi nhờ cậy để đóng BH đc hưởng chế độ. Chuyện này xưa như trái đất rồi. Bạn cứ khai tăng lao động rồi hạch toán bình thường chứ j đâu mà lo. Tiền lương thì tất nhiên cty ko trả rồi, còn tiền BH thì người đó phải gửi trọn bộ 30.5% cho cty bạn. Khi nào ngta ko đóng nữa thì bạn báo giảm.Vậy thôi.

N

nguyenthimymy

Sơ cấp
19/7/11
17
1
0
quang nam

Như vậy mình vẫn hạch toán tiền bảo hiểm bình thường như các nhân viên trong công ty hả
Khi trích bảo hiểm:
Nợ 642,627,641...
Có 338
Khi nộp tiền bảo hiểm:
Nợ 338
Có 111,112
Như vậy khoản tiền người đó nộp riêng cho cty mình thì hạch toán thế nào.
Mong cả nhà giúp đỡ.

I

IT wa Ktoan

Cao cấp
3/1/08
266
6
18
TP.HCM

Như vậy mình vẫn hạch toán tiền bảo hiểm bình thường như các nhân viên trong công ty hả
Khi trích bảo hiểm:
Nợ 642,627,641...
Có 338
Khi nộp tiền bảo hiểm:
Nợ 338
Có 111,112
Như vậy khoản tiền người đó nộp riêng cho cty mình thì hạch toán thế nào.
Mong cả nhà giúp đỡ.
Tiền của ngta đưa để đóng bảo hiểm, bạn giữ rồi khi nào đi đóng thì đóng chứ hạch toán j nữa bạn. Bạn lấn cấn chỗ nào?Hạch toán như vậy là đúng rồi.

vangtrangto

vangtrangto

Trung cấp
17/6/10
54
0
0
34
New City

trích bảo hiểm:
Nợ 1388
Có 338

Nợ 111
Có 1388

Làm vậy thì đừng làm, giấu đầu lồi đuôi.

vangtrangto

vangtrangto

Trung cấp
17/6/10
54
0
0
34
New City

ko làm vậy thì làm thế nào bác?

Nên định hướng cho thành viên theo trả lời bài này

Công ty bạn đóng bảo hiểm cho một số người không phải là nhân viên của công ty, thì cũng không ảnh hưởng gì nếu như công ty bạn đã đóng đầy đủ bảo hiểm cho tất cả nhân viên này. Chỉ mất công kế toán phải theo dõi khi có phát sinh tăng , giảm thôi. Ngược lại toàn bộ chi phí tiền lương và bảo hiểm công ty bạn được xem là chi phí hợp lệ để tính thuế TNDN của công ty bạn.

Chắc có lẻ không cần diễn đạt thêm nhiều chỗ đoạn con tô màu nâu đậm, size 5 cho bác chứ.

I

IT wa Ktoan

Cao cấp
3/1/08
266
6
18
TP.HCM

Nên định hướng cho thành viên theo trả lời bài này

Chắc có lẻ không cần diễn đạt thêm nhiều chỗ đoạn con tô màu nâu đậm, size 5 cho bác chứ.

Bạn này nói chuyện mâu thuẫn ghê. Lúc đầu kêu đừng làm, giấu đầu lòi đui (mà cũng chả bit câu này ý gì - giấu cái j và lòi cái j). Lúc sau lại dẫn chứng dòng màu đỏ (mà dòng này thì nói là cứ làm).coi lại nha.

I

IT wa Ktoan

Cao cấp
3/1/08
266
6
18
TP.HCM

Con nói mâu thuẫn chỗ nào, bác chỉ vạch chỗ khuyết điểm của con, con xin học hỏi.

Mới sửa xong. đọc lại thì hỉu nhé!

vangtrangto

vangtrangto

Trung cấp
17/6/10
54
0
0
34
New City

Bạn này nói chuyện mâu thuẫn ghê. Lúc đầu kêu đừng làm, giấu đầu lòi đui (mà cũng chả bit câu này ý gì - giấu cái j và lòi cái j). Lúc sau lại dẫn chứng dòng màu đỏ (mà dòng này thì nói là cứ làm).coi lại nha.

Bác ơi, con nói dấu đầu lồi đuôi với cách làm như thế này:

Trích nguyên văn Nguyên văn bởi nguyenthimymy Xem bài
trích bảo hiểm:
Nợ 1388
Có 338

Nợ 111
Có 1388

Còn cách này, tất nhiên có trong bảng lương vừa được xem là chi phí hợp lý, hợp lệ kể cả thuế TNDN và BHXH. Con đã bảo là con không biết trình bày nhiều, nhưng đọc cách viết bài của bạn này là con ngộ ra ngay thôi. Không cần dẫn đường cho hươu chạy vèo vèo.

Trích nguyên văn Nguyên văn bởi ha na ha my Xem bài

Một lần nữa con xin tô màu nâu đậm, size 5 cho bác hiểu thêm.

I

IT wa Ktoan

Cao cấp
3/1/08
266
6
18
TP.HCM

Bác ơi, con nói dấu đầu lồi đuôi với cách làm như thế này:

Còn cách này, tất nhiên có trong bảng lương vừa được xem là chi phí hợp lý, hợp lệ kể cả thuế TNDN và BHXH. Con đã bảo là con không biết trình bày nhiều, nhưng đọc cách viết bài của bạn này là con ngộ ra ngay thôi. Không cần dẫn đường cho hươu chạy vèo vèo.

Một lần nữa con xin tô màu nâu đậm, size 5 cho bác hiểu thêm.
Cái đó là ngta hạch toán sai vì không biết cách hạch toán chứ k phải cố tình làm vậy để rồi có người coi ko rồi cho ta đây hỉu rộng phán "giấu đầu lòi đuôi". Vì ko biết hạch toán nên ngta mới lên đây hỏi. Hiểu biết của tất cả mọi người đều có giới hạn bạn ah, giúp đỡ lẫn nhau chứ sốc kỉu của bạn thì rõ ràng đang tự hạ thấp mình rồi.
Đã ko biết trình bày thì nên nói cho ngta dễ nghe nhé và đừng cố làm mình bí ẩn!

vangtrangto

vangtrangto

Trung cấp
17/6/10
54
0
0
34
New City

Cái đó là ngta hạch toán sai vì không biết cách hạch toán chứ k phải cố tình làm vậy để rồi có người coi ko rồi cho ta đây hỉu rộng phán "giấu đầu lòi đuôi". Vì ko biết hạch toán nên ngta mới lên đây hỏi. Hiểu biết của tất cả mọi người đều có giới hạn bạn ah, giúp đỡ lẫn nhau chứ sốc kỉu của bạn thì rõ ràng đang tự hạ thấp mình rồi.
Đã ko biết trình bày thì nên nói cho ngta dễ nghe nhé và đừng cố làm mình bí ẩn!

Bác chớ quá manh động tự hạ thấp nhân cách của mình khiến trái tim con nhức nhỏi đau lòng đây.

Bác ấy hạch toán vậy đúng cho trường hợp đó, sao mà sai:
Nợ 1388
Có 338

Nợ 111
Có 1388

Hãy chịu khó đọc kỹ lại nhu cầu của bác ấy thì rõ. Con nói cách làm này vô tình giấu đầu lôi đuôi, tự nhận (DN) mình đi làm điều xằng bậy, đóng hộ tiền BHXH cho người không phải là người lao động trong DN? Con nói vậy, bác hãy bình tâm suy xét lại với bút toán trên. Thà rằng, con không ghi sổ, bỏ dòng tiền ấy vào sổ sách riêng, không hạch toán gì cả.
Con cũng liều nói hoạch tẹt ra vấn đề xử lý tình huống này là vậy. Cứ lập bảng lương bình thản, trích thuế TNCN nếu có, quyết toán thuế TNCN đồng thời trích BHXH bình thường như mọi nhân viên khác.

Con nói hết ý rồi đấy, bác nên bình tâm lại đôi chút với lời phân trần của con.

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham

Gần đây, có nhiều topic tương đối "nhạy cảm, lách luật", tôi vẫn để cho các bạn trao đổi trong tinh thần cởi mở, giúp cho mọi người có thể tìm ra lối thoát trong công việc của mình. Tuy nhiên, các bạn nên trao đổi trong tinh thần cởi mở, không kích bát và cũng nên trình bày 1 cách "tế nhị" để người đọc có thể hiểu được vấn đề mà giải quyết công việc. Không nhất thiết phải nói thẳng thừng, hoạch toẹt hướng giải quyết, xử lý. Các trường hợp này tôi sẽ thực hiện theo Nội quy post bài của box

1.- Khóa topic, hoặc
2.- Xóa hẳn mà không cần thông báo.

Đây là topic chệch hướng của diễn đàn. Không dẫn dắt cách làm lách luật.

Thân

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA