Mỗi tuần một chuyên đề

Làm lại tờ khai thuế, có được thêm hóa đơn chưa kê khai vào không?

• Thread starter nguyentranlinh
  • Ngày gửi
N

nguyentranlinh

Guest
5/5/06
8
0
0
41
Ha noi
:wall: mọi người làm ơn cho hỏi khi doanh nghiệp kê khai VAT không đúng, phải làm kê khai lại điều chỉnh thì có đc cho thêm hóa đơn trước đây chưa kê khai vào không? mất hóa đơn thì phải làm thế nào? :now:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
nguyentranlinh nói:
:wall: mọi người làm ơn cho hỏi khi doanh nghiệp kê khai VAT không đúng, phải làm kê khai lại điều chỉnh thì có đc cho thêm hóa đơn trước đây chưa kê khai vào không? mất hóa đơn thì phải làm thế nào? :now:
Bạn có nhiều vấn đề quá nhỉ, hi hi
- DN bạn kê khai VAT ko đúng thì bạn phải làm kê khai điều chỉnh.
- Nếu bạn muốn kê khai thêm HĐ trước đây chưa kê khai thì HĐ của bạn đến thời điểm này ko được quá 3 tháng.
- Còn TH mất HĐ thì bạn có thể nói rõ là bạn bị mất HĐ gì được ko?
Thân!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
nguyentranlinh nói:
mọi người làm ơn cho hỏi khi doanh nghiệp kê khai VAT không đúng, phải làm kê khai lại điều chỉnh thì có đc cho thêm hóa đơn trước đây chưa kê khai vào không?
Nếu cán bộ thuế biết rõ lý do điều chỉnh, muốn thêm hóa đơn chưa kê khai vào thì bạn phải giải trình nguyên nhân. Còn không thì khỏi.

nguyentranlinh nói:
mất hóa đơn thì phải làm thế nào?
Tổ chức, cá nhân mua hàng làm mất hoá đơn mua hàng bản gốc (liên 2) do hoàn cảnh khách quan như: Thiên tai, hoả hoạn, bị mất cắp; khi xẩy ra mất hoá đơn trong các trường hợp nêu trên, tổ chức, cá nhân phải khai báo, lập biên bản về số hoá đơn bị mất, lý do mất có xác nhận của cơ quan thuế đối với trường hợp thiên tai, hoả hoạn, xác nhận của cơ quan công an địa phương đối với trường hợp bị mất cắp. Hồ sơ liên quan đến hành vi làm mất hoá đơn gồm:

+ Công văn, đơn của tổ chức, cá nhân về việc làm mất hoá đơn.
+ Biên bản mất hoá đơn mua hàng.
+ Bản sao hoá đơn mua hàng (liên 1) có xác nhận ký tên, đóng dấu (nếu có) của bên bán hàng.

Khi tiếp nhận hồ sơ mất hoá đơn mua hàng, cơ quan thuế phải thực hiện thông báo số hoá đơn mua hàng không còn giá trị sử dụng và tiến hành xử phạt vi phạm hành chính đối với tổ chức, cá nhân có hành vi làm mất hoá đơn.

H

huong294

Guest
28/7/06
1
0
0
DG-LB-HN
Bạn phải xác định là nếu bạn kê khai VAT đầu vào thiếu thì bạn có thể kê khai vào tháng sau (trong vòng 3 tháng) còn nếu bạn kê khai sai hoặc kê khai 2 lần 1 hóa đơn thì bạn có thể kê khai điều chỉnh vào tháng sau (có thể cuối năm bạn mới phát hiện sai thì vẫn có thể điều chỉnh lại được).

T

truongtm

Guest
16/8/06
22
0
0
Hà Nội
Bạn làm mất Hóa đơn đàu vào thì làm thủ tục sau:
1. Làm biên bản hoặc công văn về việc mất Hóa đơn
2. Xin lại tờ sao y Liên 1 và Liên 3 của bên phát hành Hóa đơn
Theo Tổng cục thuế là như vậy còn thực tiễn thì mình chịu, ko biết mấy ông Thuế có làm phiền gì không he he

L

Lan San san

Guest
19/8/06
4
0
0
43
ninh bình
Theo ý kiến của tôi:
1. Nếu kê khai sai thì bạn phải làm điều chỉnh số liệu sai đó vào tháng tiếp theo ( có mẫu điều chỉnh của cơ quan thuế đó).
2. Nếu kê khai thiếu hóa đơn đầu vào thì ta sẽ kê tiếp vào tháng tiếp theo ( vì mỗi HD đầu vào được coi là hợp lệ trong vòng 03 tháng).
3. Nếu mất hóa đơn đầu vào ta phai làm như sau:
- Cùng với bên viết hóa đơn lập biên bản trình bày lý do mất hóa đơn.
- Làm công văn trình báo lên chi cục thuế nơi quản lý doanh nghiệp.( kèm theo Biên bản, và phô tô liên 1 và liên 3) như vậy chắc sẽ chẳng có vấn đề gì.Không biết ý kiến của tôi như thế các bác thấy thế nào chỉ giùm em với. em mới gửi bài lần đầu

L

Lunker

Trung cấp
26/10/04
118
0
0
43
Ha Noi
Hong83nd nói:
Bạn có nhiều vấn đề quá nhỉ, hi hi
- Nếu bạn muốn kê khai thêm HĐ trước đây chưa kê khai thì HĐ của bạn đến thời điểm này ko được quá 3 tháng.

Ô, em tưởng kê hóa đơn thì quá bao lâu chẳng được. Nếu quá 3 tháng thì không được kê thuế GTGT thôi chứ nhỉ??

Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
Lunker nói:
Ô, em tưởng kê hóa đơn thì quá bao lâu chẳng được. Nếu quá 3 tháng thì không được kê thuế GTGT thôi chứ nhỉ??
Bác đọc kỹ lại đi, bạn í đang hỏi để làm lại tờ khai thuế mà

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA