Mỗi tuần một chuyên đề

Kê khai muộn hóa đơn đầu ra?

• Thread starter happy sky
  • Ngày gửi
H

happy sky

Guest
15/9/05
47
0
0
ha noi
Các bạn ơi, giúp mình với, mình có 1 HĐ đầu ra của t4 nhưng đến tháng 5 mình mới kê khai và đã bị các bác thuế hỏi thăm, mình nghe nói sẽ bị phạt. Có cách nào cứu vãn được ko vậy. Cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

longdnf

Guest
18/7/06
29
0
6
Da Nang
Phạt vi phạm về thuế sẽ có một QĐ phạt căn cứ một thông tư nào đó, do vậy bạn không phải lo đâu. Cơ quan mình khai sót một số thuế khá lớn, qua tháng sau cán bộ thuế hướng dẫn lập điều chỉnh tăng thuế chứ không phạt phiếc gì.
Các vấn đề này bạn hỏi Phòng Hỗ trợ tuyên truyền của Cục Thuế địa phương bạn để được hướng dẫn. Theo kinh nghiệm của mình, các nhân viên Phòng Hỗ trợ tuyên truyền thường rất nhiệt tình trong khi các cán bộ quản lý trực tiếp lại hay có máu hình sự, nhưng về chính sách, mấy ông hình sự này cũng phải hỏi lại Phòng Hỗ trợ tuyên truyền như mình thôi.

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
happy sky nói:
Các bạn ơi, giúp mình với, mình có 1 HĐ đầu ra của t4 nhưng đến tháng 5 mình mới kê khai và đã bị các bác thuế hỏi thăm, mình nghe nói sẽ bị phạt. Có cách nào cứu vãn được ko vậy. Cảm ơn nhiều.
Bạn kê khai trong tháng sau là sai rồi!
Trình tự sẽ như sau :
+ Bạn kê lại trong tháng tư và làm lại điều chỉnh tờ khai của tháng 4
+ Tiếp đến kê khai và điều chỉnh lại cả tháng 5
+ Kèm theo cả 2 tháng trên là bảng giải trình
Không bị phạt đâu nếu bạn làm kịp thời
Thân!

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
LUONG TUAN ANH nói:
Bạn kê khai trong tháng sau là sai rồi!
Trình tự sẽ như sau :
+ Bạn kê lại trong tháng tư và làm lại điều chỉnh tờ khai của tháng 4
+ Tiếp đến kê khai và điều chỉnh lại cả tháng 5
+ Kèm theo cả 2 tháng trên là bảng giải trình
Không bị phạt đâu nếu bạn làm kịp thời
Thân!

HIx...làm gì mà xà quần thế bác. Đã không kê khai trong tháng 4 giờ lại kê lại trong tháng 4....chắc phải làm làm phép ào thuật quá.

Cách kê khai điều chỉnh bạn happy sky có thể tham khảo ở topic "Kế khai thuế đầu vào" mà Virgin có dán lên trong box này.
Hy vọng là không bị phạt gì đâu bạn.

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
Virgin nói:
HIx...làm gì mà xà quần thế bác. Đã không kê khai trong tháng 4 giờ lại kê lại trong tháng 4....chắc phải làm làm phép ào thuật quá.

Cách kê khai điều chỉnh bạn happy sky có thể tham khảo ở topic "Kế khai thuế đầu vào" mà Virgin có dán lên trong box này.
Hy vọng là không bị phạt gì đâu bạn.

Em không nghĩ như thế vì với Thuế đầu vào khác nhưng Thuế đầu ra liên quan đến hành vi khác trong xử phạt hành chính về kê khai nộp thuế, sử dụng hóa đơn chứng từ, thời gian nộp tiền. Bài trên em viết là trong thời gian còn có thể điều chỉnh kịp thời lại tờ khai để đỡ bị phạt, chứ thông thường đến tháng nào phát hiện ra thiếu sót thì kê khai điều chỉnh tại tháng đấy anh ạ

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Gửi anh LUONG TUAN ANH:

Chúng ta sẽ điều chỉnh trên Tờ khai thuế tại tháng mà chúng ta phát hiện ra sai sót chứ không phải là tại tất cả các tháng bị sai. Nếu sai từ năm ngoái qua năm nay mà làm lại các Tờ khai chắc đủ chết rồi.

Hãy suy nghĩ thật đơn giản thôi ạ.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Nguyen Tu Anh nói:
[Chúng ta sẽ điều chỉnh trên Tờ khai thuế tại tháng mà chúng ta phát hiện ra sai sót chứ không phải là tại tất cả các tháng bị sai.
Điều này còn tùy thuộc vào dữ liệu sai sót và tùy thuộc vào quyết định của cán bộ thuế nữa Tú Anh ơi.

Còn trường hợp của người nêu câu hỏi ở đây: Kê sót của tháng 4, đã kê sang tháng 5 nhưng CB thuế vẫn "dọa phạt". => Vấn đề là giá trị & thuế GTGT của HĐ đầu ra khai sót đó có lớn hay không? Nếu không lớn thì có thể trình bày với CB Thuế để họ bỏ qua cho mình hoặc họ cho chỉnh lại TK của tháng 04 và tháng 05.
Có 01 số DN cố tình khai sót đầu ra nhằm trì hoãn thuế GTGT - CQ thuế chỉ nhằm đảm bảo không xảy ra việc này thôi.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đây là câu trả lời của Cục thuế TP. Hồ Chí Minh trên Website "Hệ thống Đối thoại Doanh nghiệp - Chính quyền thành phố":

Hàng hóa, dịch vụ bán ra, lập hóa đơn trong tháng nào thì phải kê khai nộp ngay trong tháng đó (không được gia hạn), trường hợp kê khai muộn thì phải bị xử phạt vi phạm hành về thuế, nếu không tự giác kê khai mà bị cơ quan thuế kiểm tra phát hiện thì bị xử phạt về hành vi khai man trốn thuế.

Do đó, việc bị phạt là điều không thể tránh khỏi. Còn bị phạt bao nhiêu thì bạn nhớ xin cái Quyết định phạt nhé!

happy sky nói:

H

happy sky

Guest
15/9/05
47
0
0
ha noi
Rất cảm ơn các bạn đã trả lời giúp mình, nhưng minhf nghĩ vấn đề chắc ko đơn giản như vậy đầu vì bên thuế họ có văn bản yêu cầu KT hóa đơn hẳn hoi (đến cán bộ quản lý trực tiếp của mỉnh cũng ko biết việc ấy, mãi đến khi mình mang hóa đơn lên để KT thì họ mới biết). Theo cán bộ qlý của mình cho biết thì nếu bây giờ làm lại tờ khai t4 thì cũng phải làm điều chỉnh của các tháng 5,6,7, rất phức tạp, còn nếu công ty tự làm công văn xin điều chỉnh thì họ vẫn sẽ phạt. Nói tóm lại theo ý họ thì kiểu gì công ty mình cũng bị phạt và họ hẹn sang tuần sẽ trả lời. Chính vì vậy mình muốn hỏi xem các bạn đã gặp tình huống nào như vậy chưa và làm thế nào để giảm thiểu mức phạt. ( HĐ đó có mức thuế là 25 tr).

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
happy sky nói:
Rất cảm ơn các bạn đã trả lời giúp mình, nhưng minhf nghĩ vấn đề chắc ko đơn giản như vậy đầu vì bên thuế họ có văn bản yêu cầu KT hóa đơn hẳn hoi (đến cán bộ quản lý trực tiếp của mỉnh cũng ko biết việc ấy, mãi đến khi mình mang hóa đơn lên để KT thì họ mới biết). Theo cán bộ qlý của mình cho biết thì nếu bây giờ làm lại tờ khai t4 thì cũng phải làm điều chỉnh của các tháng 5,6,7, rất phức tạp, còn nếu công ty tự làm công văn xin điều chỉnh thì họ vẫn sẽ phạt. Nói tóm lại theo ý họ thì kiểu gì công ty mình cũng bị phạt và họ hẹn sang tuần sẽ trả lời. Chính vì vậy mình muốn hỏi xem các bạn đã gặp tình huống nào như vậy chưa và làm thế nào để giảm thiểu mức phạt. ( HĐ đó có mức thuế là 25 tr).
1. Nếu phát hiện ra và điều chỉnh kịp thời thì phạt nhẹ hơn so với không phát hiện ra. Nhưng mà thôi đằng nào cũng xảy ra rồi- xin chia sẻ với bạn nỗi buồn này
2. Quy trình cập nhật quản lý của Thuế hiện nay đã được trang bị phần mềm rồi tại các cấp chi cục sau khi nộp tờ khai và các bảng báo cáo vào ngày 10/hàng tháng là họ ngồi đối chiếu và tham chiếu số dư của HĐ ngay và theo dõi Doanh thu ngay ...> để ấn định thuế TNDN mà
Bạn nào cần văn bản trên hãy malle cho tớ

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
54
Rừng Tây Nguyên
Nguyen Tu Anh]Đây là câu trả lời của Cục thuế TP. Hồ Chí Minh trên Website "Hệ thống Đối thoại Doanh nghiệp - Chính quyền thành phố":

Hàng hóa, dịch vụ bán ra, lập hóa đơn trong tháng nào thì phải kê khai nộp ngay trong tháng đó (không được gia hạn), trường hợp kê khai muộn thì phải bị xử phạt vi phạm hành về thuế, nếu không tự giác kê khai mà bị cơ quan thuế kiểm tra phát hiện thì bị xử phạt về hành vi khai man trốn thuế.[/I
]
Cán bộ thuế TP-HCM trả lời chắc nhầm ấy chứ. Chưa quá thời hạn xác định là hành vi trốn thuế sao lại phạt về hành vi khai mang trốn thuế nhỉ.Thời hạn xác định hành vi trốn thuế là sau khi quyết toán thuế.

T

truongtm

Guest
16/8/06
22
0
0
Hà Nội
Ai dấm phạt bạn, bạn chỉ cần làm một tờ khai điều chỉnh là OK.