Mỗi tuần một chuyên đề

Thuế TNDN đối với DN sản xuất phần mềm!

• Thread starter Nguyen Mai
  • Ngày gửi
N

Nguyen Mai

Guest
29/12/04
41
1
0
TpHCM
Cty mình mới thành lập tháng 6/2006, TNHH, hoạt động trong lĩnh vực sản xuất phần mềm.
Mình đã làm hồ sơ ban đầu gửi cán bộ quản lý thuế, sau khi tham khảo tt123 /2004 Tờ khai ban đầu, mình làm thuế suất TTNDN diện ưu đãi 0%. Bây giờ, bị cán bộ thuế yêu cầu làm lại, và nộp thuế với lý do DN mình thành lập sau năm 2005, nên không thuộc đối tượng được ưu đãi của văn bản trên. yêu cầu phải làm công văn và tờ khai điều chỉnh!
Bạn nào có thông tin liên quan thì chia sẻ với mình, mình thấy hình như mình đang bị làm khó! Sớm nhé, mình rất cảm ơn!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Dungphan

Dungphan

Trung cấp
6/7/05
82
1
0
41
HCM
Nguyen Mai nói:
Cty mình mới thành lập tháng 6/2006, TNHH, hoạt động trong lĩnh vực sản xuất phần mềm.
Mình đã làm hồ sơ ban đầu gửi cán bộ quản lý thuế, sau khi tham khảo tt123 /2004 Tờ khai ban đầu, mình làm thuế suất TTNDN diện ưu đãi 0%. Bây giờ, bị cán bộ thuế yêu cầu làm lại, và nộp thuế với lý do DN mình thành lập sau năm 2005, nên không thuộc đối tượng được ưu đãi của văn bản trên. yêu cầu phải làm công văn và tờ khai điều chỉnh!
Bạn nào có thông tin liên quan thì chia sẻ với mình, mình thấy hình như mình đang bị làm khó! Sớm nhé, mình rất cảm ơn!!
Cán bộ quản lí thuế nói đúng đấy bạn ạ. Không phải lúc nào họ cũng "làm khó" mình đâu. Ấy tham khảo công văn 1620/TCT-PCCS ngày 08/05/206 nhé:1luvu:(Nếu ko tìm được thì PM địa chỉ mail cho tớ, ko hiểu sao hôm nay ko send file lên được :()

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn hãy xem Công văn số 1620/TCT-PCCS ngày 08/5/2006 của Tổng cục thuế trả lời Hiệp hội doanh nghiệp phần mềm Việt Nam về thuế TNDN đối với phần mềm tại bài số 4 (do anh HaiTam gửi lên) qua đường link này:
http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=16578

Sẽ tìm được câu trả lời.

Nguyen Mai nói:

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
Nguyen Mai nói:
Gửi bạn Nguyễn Mai!
Văn bản quy định mới nhất về ưu đãi với DN sản xuất phần mềm :

Đính kèm

• 06303840.pdf
    87.5 KB · Lượt xem: 184
N

Nguyen Mai

Guest
29/12/04
41
1
0
TpHCM
Mình cảm ơn!

Mình rất cảm ơn sự giúp đỡ nhanh chóng và nhiệt tình của các bạn!
Giờ thì phải lo tiền để đóng thuế TN quý 3 đây, bạn nào có lòng tốt cho mình vay luôn đi :inlove: jk
Hình như có quy định về mức sàn Thuế TNDN / quý cho loại hình cty mình đúng không các bạn, mình được tư vấn qua điện thoại như thế, nhưng vẫn muốn được confirm trên WKT để củng cố lòng tin!
Chào thân mến!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bác không xem Công văn anh LUONG TUAN ANH gửi lên à? Thông tư 128/2003/TT-BTC vẫn có tác dụng.

Các DN phần mềm thành lập từ ngày 01/01/2006 sẽ không được hưởng ưu đãi theo Thông tư 123/2004/TT-BTC nữa mà sẽ được hưởng ưu đãi đầu tư theo Điểm 1.2, Mục III, Phần E và Điểm 1.1, 2.3, Mục II, Phần E của Thông tư 128/2003/TT-BTC.

VNSAcc nói:
Nếu dzậy thì thông tư 128 phải làm sao?

B

Been

Guest
12/7/06
7
0
0
43
trên trời
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Nguyen Mai
Bạn nên tham khảo Nghị định số 164/2003/NĐ-CP ngày 22/12/2003 của chính phủ tai điểm 1.2, mục III, phần E; điểm 1.1 và điểm 2.3, mục II, phần E Thông tư số 128/2003/TT- BTC.
Trích dẫn Thông tư: '' Doanh nghiệp sản xuất phần mềm được miễn thuế 2 năm, kể từ khi có thu nhập chịu thuế và giảm 50% số thuế phải nộp trong 3 năm tiếp theo đối với cơ sở kinh doanh mới thành lập từ dự án đầu tư thuộc ngành nghề lĩnh vực A''

Sửa lần cuối:
N

Nguyen Mai

Guest
29/12/04
41
1
0
TpHCM
Cho mình hỏi tiếp nhé!

Sau khi mình làm lại tờ khai thuế TNDN điều chỉnh, số liệu dự tính theo tình hình thực tế của DN mình đang hoạt động (ví dụ dự tính thuế TNDN khoảng 1.5tr/quý). Nhưng cán bộ thuế vẫn từ chối ký xác nhận để cty mình được mua hóa đơn lần đầu, với lý do là số liệu ko hợp lý, yêu cầu điều chỉnh trên 2tr/quý . Mình thấy chẳng có văn bản nào bắt buột về mức tối thiểu này hết, mặc dù cố gân cổ cãi, nhưng có lẽ ... người kia kiên định hơn mình á!
Hỏng lẽ mình chịu ép sao các bạn!? Ai đó cho mình 1 giải thích nhé! Cảm ơn lần nữa . :)

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
* Bộ tài chính mở rộng đường cho cơ quan thuế lắm, DN không cãi nổi đâu ạ. Ngay trong Thông tư 128/2003/TT-BTC, Bộ tài chính hướng dẫn kê khai thuế TNDN như sau:

Sau khi nhận được tờ khai thuế, cơ quan thuế phải kiểm tra, xem xét việc kê khai thuế của cơ sở kinh doanh. Nếu trong tờ khai, cơ sở kinh doanh không kê khai hoặc kê khai không rõ các căn cứ để xác định số thuế tạm nộp cả năm thì cơ quan thuế có quyền yêu cầu cơ sở kinh doanh giải trình các căn cứ để xác định số thuế tạm nộp cả năm. Trường hợp cơ sở kinh doanh không giải trình hoặc không chứng minh được các căn cứ ghi trong tờ khai thì cơ quan thuế ấn định số thuế tạm nộp cả năm, từng quý và thông báo cho cơ sở kinh doanh thực hiện.

Việc ấn định số thuế tạm nộp được thực hiện như sau:

- Ấn định thu nhập chịu thuế cả năm căn cứ vào doanh thu của năm dự toán và tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu của năm trước.
- Ấn định thu nhập chịu thuế cả năm căn cứ vào thu nhập chịu thuế của cơ sở kinh doanh cùng ngành nghề, có quy mô kinh doanh tương đương.

Trường hợp cơ sở kinh doanh không đồng ý với mức ấn định thu nhập chịu thuế thì có quyền khiếu nại lên cơ quan thuế cấp trên trực tiếp hoặc khởi kiện tại Toà án theo quy định của pháp luật. Trong khi chờ giải quyết, cơ sở kinh doanh vẫn phải nộp thuế theo mức thuế ấn định.

* Nhận xét:

- Nếu cơ sở kinh doanh có giải trình và có chứng minh nhưng cán bộ thuế không chấp nhận thì cũng coi như là không giải trình và không chứng minh được. Thế là thuế TNDN sẽ được ấn định ngay tức khắc!

- Nếu cơ sở kinh doanh có kiện cáo thì vẫn phải tạm chấp nhận nộp thuế theo mức ấn định, trong khi ấy chẳng biết kiện cáo có nên cơm cháo gì không?

* Kết luận: Nghe theo cán bộ thuế thôi!

N

Nguyen Mai

Guest
29/12/04
41
1
0
TpHCM
Wow,

Bạn Tú Anh chăm chỉ và nắm luật quá, lời đồn thật ko ngoa! :inlove: Mai gặp Tú anh 1 lần dịp offline vừa rồi ở Suối nước nóng Bình Châu! Ghanh tị với bạn lắm đấy! Rất cám ơn bạn đã thông tin kịp thời!

Mọi người cuối tuần vui vẻ nhé, :friend: Chào thân mến!

B

Been

Guest
12/7/06
7
0
0
43
trên trời
Sau khi mình làm lại tờ khai thuế TNDN điều chỉnh, số liệu dự tính theo tình hình thực tế của DN mình đang hoạt động (ví dụ dự tính thuế TNDN khoảng 1.5tr/quý). Nhưng cán bộ thuế vẫn từ chối ký xác nhận để cty mình được mua hóa đơn lần đầu, với lý do là số liệu ko hợp lý, yêu cầu điều chỉnh trên 2tr/quý . Mình thấy chẳng có văn bản nào bắt buột về mức tối thiểu này hết, mặc dù cố gân cổ cãi, nhưng có lẽ ... người kia kiên định hơn mình á!
Hỏng lẽ mình chịu ép sao các bạn!? Ai đó cho mình 1 giải thích nhé! Cảm ơn lần nữa .

Nói tóm lại bạn phải quan hệ tốt với cán bộ quản lý thôi. Đừng cãi lại làm gì chỉ thiệt mình thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA