Hỏi về thời hạn kê khai hóa đơn thuế GTGT đầu vào

• Thread starter phucgian
  • Ngày gửi
P

phucgian

Sơ cấp
28/6/05
49
0
6
TP.HCM
Theo tôi biết thì hóa đơn thuế GTGT đầu vào được kê khai trong vòng 3 tháng kể từ tháng phát sinh. Ví dụ : hóa đơn tháng 8 thì ta có thể kê khai vào tháng 8 hoặc tháng 9 hoặc tháng 10. Cho tôi xin văn bản pháp luật quy định cụ thể vấn đề này. Cám ơn trước.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

huytq

Guest
16/11/05
82
0
0
41
Hà Nội
bạn vào trang web của tổng cục thuế để xem nhé www.gdt.gov.vn. Trên đó hướng dẫn cụ thể các loại sắc thuế và kê khai các loại thuế đấy

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
phucgian nói:
Theo tôi biết thì hóa đơn thuế GTGT đầu vào được kê khai trong vòng 3 tháng kể từ tháng phát sinh. Ví dụ : hóa đơn tháng 8 thì ta có thể kê khai vào tháng 8 hoặc tháng 9 hoặc tháng 10.
Hóa đơn sẽ được kê khai không có giới hạn nhưng kê khai thuế đầu vào để được khấu trừ sẽ có giới hạn, tối đa là 3 tháng tính kể từ thời điểm kê khai của tháng phát sinh. Tức là: hóa đơn tháng 8, sẽ được kê khai thuế đầu vào của tháng 9, 10, 11.

phucgian nói:
Cho tôi xin văn bản pháp luật quy định cụ thể vấn đề này. Cám ơn trước.
Bạn hãy xem phần gần cuối của Điểm 1.2.c, Mục III, Phần B của Thông tư 120/2003/TT-BTC, sẽ có quy định về vấn đề này.

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
Nguyen Tu Anh]Hóa đơn sẽ được kê khai không có giới hạn nhưng kê khai thuế đầu vào để được khấu trừ sẽ có giới hạn, tối đa là 3 tháng tính kể từ thời điểm kê khai của tháng phát sinh. Tức là: hóa đơn tháng 8, sẽ được kê khai thuế đầu vào của tháng 9, 10, 11.

Smod ơi ời ời!
Kể từ thời điểm mỗi HĐ ra đời nó chỉ được tồn tại cái thì 5 năm cái thì 10 năm cái thì 20 năm sau đó thì bị hủy em ạ!
Hôm nay bắt được giò Smod ..he..he!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
phucgian nói:
Theo tôi biết thì hóa đơn thuế GTGT đầu vào được kê khai trong vòng 3 tháng kể từ tháng phát sinh. Ví dụ : hóa đơn tháng 8 thì ta có thể kê khai vào tháng 8 hoặc tháng 9 hoặc tháng 10. Cho tôi xin văn bản pháp luật quy định cụ thể vấn đề này. Cám ơn trước.
Bạn tìm Công văn số 870/CV-TCT ngày 26/3/2003 hướng dẫn cụ thể và có ví dụ cụ thể.Tại WWW.gdt.gov.vn cập nhật thiếu văn bản này.

B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
LUONG TUAN ANH nói:
Smod ơi ời ời!
Kể từ thời điểm mỗi HĐ ra đời nó chỉ được tồn tại cái thì 5 năm cái thì 10 năm cái thì 20 năm sau đó thì bị hủy em ạ!
Kể từ ngày Smod Tú Anh tham gia và làm hội trưởng hội nữ Túy tiên thì...!!!
Bạn có thông tư hướng dẫn về bảo quản chứng từ kế toán và hóa đơn tài chính mới nhất cho mình xin một bản với ! theo như mình được biết các chứng từ sử dụng nội bộ thì được lưu trữ ít nhất là 6 tháng trở lên , Còn hóa đơn tài chính thì .........? không biết bạn nói có đúng không .

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
BUI CHI THANH nói:
Bạn có thông tư hướng dẫn về bảo quản chứng từ kế toán và hóa đơn tài chính mới nhất cho mình xin một bản với ! theo như mình được biết các chứng từ sử dụng nội bộ thì được lưu trữ ít nhất là 6 tháng trở lên , Còn hóa đơn tài chính thì .........? không biết bạn nói có đúng không .
Bạn ơi!
Ở trong Luật Kế toán và các Luật Thuế
Chào thân!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
LUONG TUAN ANH nói:
Tất nhiên, câu em trả lời có thậm xưng lên nhằm để đối lập với sự giới hạn trong việc kê khai thuế đầu vào. Nhưng anh nêu dẫn chứng chưa chuẩn đâu.

LUONG TUAN ANH nói:
Ở trong Luật Kế toán và các Luật Thuế
Trong các Luật thuế không có nói, nói trong Luật kế toán.

LUONG TUAN ANH nói:
Tài liệu kế toán không cho phép "bị hủy" đâu anh ạ. Không có quy định thời gian "hủy hóa đơn", mà chỉ có quy định "lưu trữ tài liệu kế toán".

Tại Khoản 5, Điều 40 của Luật kế toán:
Tài liệu kế toán phải được lưu trữ theo thời hạn sau đây:
a) Tối thiểu năm năm đối với tài liệu kế toán dùng cho quản lý, điều hành của đơn vị kế toán, gồm cả chứng từ kế toán không sử dụng trực tiếp để ghi sổ kế toán và lập báo cáo tài chính;
b) Tối thiểu mười năm đối với chứng từ kế toán sử dụng trực tiếp để ghi sổ kế toán và lập báo cáo tài chính, sổ kế toán và báo cáo tài chính năm, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác;
c) Lưu trữ vĩnh viễn đối với tài liệu kế toán có tính sử liệu, có ý nghĩa quan trọng về kinh tế, an ninh, quốc phòng.

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
Tất nhiên, câu em trả lời có thậm xưng lên nhằm để đối lập với sự giới hạn trong việc kê khai thuế đầu vào. Nhưng anh nêu dẫn chứng chưa chuẩn đâu.
Anh công nhận.
Trong các Luật thuế không có nói, nói trong Luật kế toán.
Đúng! Anh viết vội và hơi ẩu ( Bị bắt giò lại ...hì hì . Thế mới là Tú Anh chứ !!!)
Tài liệu kế toán không cho phép "bị hủy" đâu anh ạ. Không có quy định thời gian "hủy hóa đơn", mà chỉ có quy định "lưu trữ tài liệu kế toán".
Không đúng! Anh dẫn chứng nè : Điều 35, Điều 36 NĐ số 129/NĐ-CP ngày 31/05/2004 quy định về vấn đề này em ạ!
Gửi kèm luôn cho em một công văn nữa đây nè!

Đính kèm

• 06303523.pdf
    64.4 KB · Lượt xem: 63

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA