Có làm bút toán kết chuyển thuế khi chưa làm thủ tục xin hoàn thuế GTGT không?

• Thread starter trinhbui81
  • Ngày gửi
T

trinhbui81

Guest
7/12/05
10
0
0
TP HCM
Cuối tháng thì thuế GTGT được khấu trừ mình có kết chuyển bút toán N3331/C1331 trong khi minh ko làm thủ tục xin hoàn thuế đó mà kết chuyển vào tháng sau.

Với lại mình mới vào cty này mình thấy kế toán cũ đã kê khai thuế GTGT đầu vào mà bị sai phần thuế suất (do ghi nhầm và tính sai phần thuế suất VD như vé tàu thuế suất 5% thì người đó lại kê là 10%) thì mình làm tờ điều chỉnh giảm nguyên 1 cục luôn hay là làm điều chỉnh từng cái (tại vì sai nhiều HD lắm và có cái điều chỉnh giảm mà có cái điều chỉng tăng) và khi điều chỉnh giảm như vậy thì em sẽ hoạch toán như thế nào?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
trinhbui81 nói:
Cuối tháng thì thuế GTGT được khấu trừ mình có kết chuyển bút toán N3331/C1331 trong khi minh ko làm thủ tục xin hoàn thuế đó mà kết chuyển vào tháng sau.
Cuối mỗi tháng bạn cần làm bút toán này để xác định số thuế GTGT phải nộp hay được khấu trừ để chuyển sang Tờ khai thuế tháng sau. Khi nào nhận được tiền hoàn thuế thì sẽ hạch toán tiếp. Từ thủ tục đi đến nhận tiền còn xa xôi lắm!

trinhbui81 nói:
Với lại mình mới vào cty này mình thấy kế toán cũ đã kê khai thuế GTGT đầu vào mà bị sai phần thuế suất (do ghi nhầm và tính sai phần thuế suất VD như vé tàu thuế suất 5% thì người đó lại kê là 10%) thì mình làm tờ điều chỉnh giảm nguyên 1 cục luôn hay là làm điều chỉnh từng cái (tại vì sai nhiều HD lắm và có cái điều chỉnh giảm mà có cái điều chỉng tăng) và khi điều chỉnh giảm như vậy thì em sẽ hoạch toán như thế nào?
Trước hết, bạn cần phải xem lại những hóa đơn đã viết sai thuế suất. Lọc ra cái nào có thể hủy để viết lại hóa đơn khác, cái nào có thể điều chỉnh để viết hóa đơn điều chỉnh.

Còn trên Tờ khai thuế, bạn điều chỉnh tăng (hoặc giảm) theo con số tổng cộng cuối cùng. Nhưng trên Bảng giải trình tờ khai thuế GTGT thì phải kê rất chi tiết để ra được con số điều chỉnh tổng hợp trên Tờ khai.

T

trinhbui81

Guest
7/12/05
10
0
0
TP HCM
Chị Tú Anh ơi chị cho em hỏi như vậy nếu mình làm bút toán N3331/C1331 thì trên sổ chi tiết 1331 số dư đầu kỳ mình sẽ ghi là 0 ha? (Vd tháng 6 số thuế VAT được khấu trừ là 6.042.156 thì cuối tháng 6 mình sẽ hoạch toán N3331/C1331 : 6.042.156 và đầu tháng 7 sổ chi tiết của 1331 thì số dư đầu kỳ mình sẽ ghi là 0 à?).
Còn thuế điều chỉnh thì cái này là sai thuế VAT đầu vào bị sai đó chị ơi, mà số thuế đầu vào này đã kê khai thuế rồi chị ơi.Và mình sẽ hoạch toán số điều chỉnh tăng hay giảm này mình sẽ hoạch toán như thế nào? Từ trước tới giờ em chỉ làm kế toán thanh toán nội bộ thôi và bây giờ em qua cty mới này chỉ có 1 mình em làm nên em cũng chưa có kinh nghiệm nhiều Em mong chị giúp em với ! Em cảm ơn chị nhiều lắm.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
trinhbui81 nói:
Chị Tú Anh ơi chị cho em hỏi như vậy nếu mình làm bút toán N3331/C1331 thì trên sổ chi tiết 1331 số dư đầu kỳ mình sẽ ghi là 0 ha? (Vd tháng 6 số thuế VAT được khấu trừ là 6.042.156 thì cuối tháng 6 mình sẽ hoạch toán N3331/C1331 : 6.042.156 và đầu tháng 7 sổ chi tiết của 1331 thì số dư đầu kỳ mình sẽ ghi là 0 à?).
Giá trị của bút toán Nợ TK 3331/ Có TK 1331 sẽ lấy giá trị nhỏ hơn của một trong hai số dư trên TK 1331 và TK 3331 vào cuối tháng khi chưa làm bút toán kết chuyển thuế.

Nếu thuế GTGT còn được khấu trừ là 6.042.156 thì đó chính là số dư nợ cuối kỳ của TK 1331, chứ không phải số dư cuối kỳ của TK 1331 là 0. Bạn nên xem lại lý thuyết hạch toán kế toán để hiểu một cách cơ bản về cách hạch toán.

trinhbui81 nói:
Còn thuế điều chỉnh thì cái này là sai thuế VAT đầu vào bị sai đó chị ơi, mà số thuế đầu vào này đã kê khai thuế rồi chị ơi.Và mình sẽ hoạch toán số điều chỉnh tăng hay giảm này mình sẽ hoạch toán như thế nào? Từ trước tới giờ em chỉ làm kế toán thanh toán nội bộ thôi và bây giờ em qua cty mới này chỉ có 1 mình em làm nên em cũng chưa có kinh nghiệm nhiều Em mong chị giúp em với ! Em cảm ơn chị nhiều lắm.
Khi thuế đầu vào tăng hay giảm sẽ làm bút toán: Nợ TK 1331 (nếu điều chỉnh tăng) hoặc Có TK 1331 (nếu điều chỉnh giảm); đối ứng với nó sẽ là các TK nguyên nhân sai sót. Tùy nguyên nhân sai sót sẽ có tài khoản đối ứng thích hợp.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA