Phụ cấp thai sản phải chịu thuế TNCN? Anh chị em nghĩ gì về việc này

• Thread starter mrvanthuc
  • Ngày gửi
phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn
Ðề: Phụ cấp thai sản phải chịu thuế TNCN? Anh chị em nghĩ gì về việc này

...
Nhưng mà cãi bướng được không nhỉ, văn bản dưới pháp luật, trả lời riêng lẻ cho từng đối tượng vậy tui không thi hành, ẹc ẹc ẹc. Khi nào Luật, Nghị Định, Thông Tư thay đổi tui làm theo.

Được thì vẫn được nhưng răng ko còn...:004:

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dangngoctuyet

Trung cấp

dễ bức xúc + đứt nút ghê :042:

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham

Được thì vẫn được nhưng răng ko còn...:004:

Chính vì em để hàm răng giả nên đâu có ngại vụ cãi bướng này.

Nói về vụ cái răng, lúc chiến tranh, ông cậu em bị bắt - Mỹ nó hỏi: Are you VC? Ông không rành tiếng Anh lắm, chỉ nghe bặp bẹ, loáng thoáng hai chữ Vi Si (VC) - Ông liền gật đầu, trả lời: Yes, thế là thằng Mỹ to con, đưa bàn tay vạm vỡ đánh vào mỗm ông và quăng gãy 2 cái hàm răng cửa, máu me tùm lum. Nhờ gãy hai cái răng cửa, khi tiếp quản đến giờ làm Chủ Tịch tại Gò Công vậy.

Biết đâu trong cái vụ này, tiền trợ cấp thai sản "được" tính khấu trừ thuế TNCN cũng nhằm bảo vệ sức khoẻ chị em phụ nữ Việt Nam chăng? Chắc các ông đang nằm mơ phụ nữ luôn tà áo dài trắng thướt tha hoặc áo yếm lụa đào chăng??? Cầu cho tui nghĩ đúng như vậy!!!

Khuatquangthin

Khuatquangthin

0034APC
Ðề: Re: Phụ cấp thai sản phải chịu thuế TNCN? Anh chị em nghĩ gì về việc này

À, muốn chiến với Tổng cục hả bác kế toán già gân,
Xem văn bản này nè.

Yêu cầu bác Khương giải thích nhá.
Bác Khương thì cho bác Hải thì không cho thế là thế nào?

Rồi cái mới nhất nè :

Ô hô, ai tai,

Mai mốt, bác KTGG làm TCT chắc khoản chi phí nuôi con gái nuôi trên 18 tuổi được miễn thuế, Lúc đó tha hồ nhận con nuôi nhá

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Khuatquangthin
...
Yêu cầu bác Khương giải thích nhá.
Bác Khương thì cho bác Hải thì không cho thế là thế nào?
...
Ô hô, ai tai,

Bác Khương còn đâu nữa mà giải thích: http://www.gdt.gov.vn/wps/portal/!u...sa_intro_org/5611a00047e43f4a8708cf313809786d :004:

Cùng 1 thông tư (văn bản pháp qui) do BTC ban hành, mà bên dưới thì lại có 2 công văn (cấp Tổng cục) chỉ đạo khác nhau ... vậy mà BTC "làm thinh không thèm can thiệp" :wall:

Vấn đề xảy ra khá lâu, hôm nay báo chí mới "chính thức đưa tin" ... kỳ này BTC không làm thinh được rồi !

Khuatquangthin

Khuatquangthin

0034APC

Bác Khương còn đâu nữa mà giải thích: http://www.gdt.gov.vn/wps/portal/!u...sa_intro_org/5611a00047e43f4a8708cf313809786d :004:

Cùng 1 thông tư (văn bản pháp qui) do BTC ban hành, mà bên dưới thì lại có 2 công văn (cấp Tổng cục) chỉ đạo khác nhau ... vậy mà BTC "làm thinh không thèm can thiệp" :wall:

Vấn đề xảy ra khá lâu, hôm nay báo chí mới "chính thức đưa tin" ... kỳ này BTC không làm thinh được rồi !

Hồi tháng 06/2012 em cũng đã có bài viết về vấn đề này rồi, nhưng có báo chí nào biết đâu mà đăng, hôm nay không biết thế nào lại lọt vào tay của Báo Tuổi trẻ chứ, ch8a1c nó lấy được bên Cục thuế Đồng Nai. Thôi thì chờ bác Bùi văn Nam có ý kiến vậy, nếu bác Nam không có ý kiến thì Thứ Trưởng Hoàng Anh Tuấn sẽ có văn bản chỉ đạo cuối cùng.
Chúng ta cùng chờ xem lãnh đạo Tổng Cục thuế và Bộ Tài chính sẽ xử lý để ưu tiên và bảo vệ bà mẹ trẻ em Việt nam.
Tiền sữa của các cháu, Tội nghiệp lắm!!!!

lan50

lan50

Trung cấp
11/8/10
124
1
0
TraVinh-VinhLong
BANNONG

BANNONG

Trung cấp
23/6/12
60
3
0
Hà Tây

Kiểu này sao bà xã tui dám đẻ này chời, tính sang năm làm vài đứa mà thế này thì :wall:

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Từ sáng tới giờ em đảo qua đảo lại tóp này liên tục nhưng thấy toàn các menly bức xúc chứ không thấy chị nào ho he cả. Công nhận phụ nữ Việt Nam tính "cam chịu" có đẳng cấp:004:. May quá, nhân tiện có chị lan50 xông pha trước nên em cũng "đua đòi" 1 comment. hì hì.
Hai công văn của bác Thìn nêu trên cùng của TCT nhưng mà năm khác nhau mà. Cái mới khác hẳn cái cũ mới gọi là sáng kiến được chứ "ăn theo nói leo" hoài sao được ạ.
Trong một buổi tập huấn gần đây, em nhớ có một ví dụ của thầy thế này ạ, Việt Nam mình cứ cải tiến và sáng kiến cải cách là thiên hạ vô song, ví dụ kê hai dãy bàn ghế trong 1 lớp học để khoảng cách ở giữa xa quá... thấy ko ổn.... phải nghiên cứu, phải sáng kiến -> dịch chúng về sát cạnh nhau (được khen thưởng vì sáng kiến mới) ... sau đó việc hai dãy bàn ghế sát nhau quá lại quay lại vị trí đâu tiên là cho 2 dãy xa nhau..... lại được khen thưởng vì sáng kiến mới....:wall:

lan50

lan50

Trung cấp
11/8/10
124
1
0
TraVinh-VinhLong

Kiểu này sao bà xã tui dám đẻ này chời, tính sang năm làm vài đứa mà thế này thì :wall:

Chào cụ, cho chị xin, đói như cái bang còn chưa dám nói chi việc phát triển dân số. Cụ cố gắng phát triển quy hoạch lại ruộng đất để được no ấm thêm, không khéo cụ NONG DAN, CONG NHAN gôm thu mua đất đai hết thì không còn 1 mảnh đất kéo cày.

Chào em Nguyên Cả Hầm, em chưa chồng chưa con, chớ bận tâm việc này, mọi việc có chị lo, phấn đấu nay mai, giới phụ nữ chúng ta có chế độ an sinh xã hội ngày 1 cao để các chị em luôn là máy đaẽ của mỗi gia đình, gia đình được con cháu đầy đàn, đất nước sẽ có những thần đồng.

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa

Cơ quan em mới có người vừa mới sinh 01/04/2012, năm trước em ko tính thuế TNCN cho 1 chị nghỉ sinh tiền trợ cấp thai sản, giờ thì lại khác thì biết ăn nói thế nào đây.
lại đưa công văn này ra giải trình thôi
Chán quá

lan50

lan50

Trung cấp
11/8/10
124
1
0
TraVinh-VinhLong

Và hôm nay đã có bài phản hồi, bài này chả ép phê đâu hết

Nếu là chị, chị sẽ comment only ngắn gọn: Đúng với lời ông bà ta xưa gọi là Thuế Má.

Thời này là thời nào nhỉ? BMVNAH có sống lại thì cũng hỡi ơi việc này.

Trong lòng Chị chỉ còn duy nhất:

Và mong sao, nếu có thu thuế thì tiền thuế dùng đúng mục đích (Tiền thuế để bảo vệ môi trường thiên nhiên - Tiền thuế để chăm lo sức khỏe cộng đồng - Tiền thuế để phát triển giáo dục - Tiền thuế để bảo vệ tổ quốc)

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

Đời đời ghi nhớ? dám lấy hình trong Fây của lão KTGG àh? :004:

lan50

lan50

Trung cấp
11/8/10
124
1
0
TraVinh-VinhLong

Đời đời ghi nhớ? dám lấy hình trong Fây của lão KTGG àh? :004:

Chị không quen biết lão KTGG gì của em nói. Hòng lẻ đời đời chỉ lão ấy có hình đó sao? Em phải hiểu công nghệ lướt web của thời đại CNTT, Ctrl+ C and Ctrl+V để mà sống em ạ.

opera

opera

Cao cấp
1/7/11
387
44
28
mọi nơi

Em dân bập bẹ vào nghề chỉ biết chút chút vài chổ trong cv, tt... liên quan đến việc nhưng chẳng nhiều, hôm này nhảy vô cái topic này, hic, em hoa mắt chóng mặt ù tai vì có quá nhìu cv, tt, nd ... ma các bác cứ lần lượt đưa ra, mà lại chẳng thống nhất với nhau. hic. kiểu này chắc em bị loạn lên mất

H

honghanhbt

Pinkcat
20/5/07
414
1
0
Hà Nội

năm nay cty em cung co 1 trường hợp thai sản, haizz ko bít tính thế nào đây, mọi năm thì ko tính thuế TNCN cái khoản trợ cấp của BHXH, mà sao mấy "ông to" lại có thể coi đó là một khoản lương được nhỉ?? thật là bức xúc....

...hiii. em xi trum 1 tí: hơn năm rùi mới vào lại diễn đàn thấy không khí nhà ta ngày càng náo nhiệt, các anh chị em ngày càng hoành tránh à nha. Thiệt là vui quá!!!!

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

ngoài lề xíu: nếu cty mua gói BH không bắt buộc (vd: BH sức khỏe) cho NV thì khoản này có bị xem là TN chịu thuế TNCN ko các bác nhỉ?

lan50

lan50

Trung cấp
11/8/10
124
1
0
TraVinh-VinhLong

Chị đang có tin vui, đi siêu âm được biết có mang đôi, giờ gặp tin này như sét đánh không rõ có ảnh hưởng gì cho thai nhi không? MK, nếu thai nhi có ảnh hưởng thì bắt đền cha nội trong Ban Tư Vấn của TCT để ban hành chính sách thuế này.

Trời ơi, trời ơi cao đất rộng hãy nhìn xuống xem nè, bảo thương dân như thương con đẻ mà lại ban chiếu lệnh vớ vẩn như thế này ạ.

Một chiến sĩ, 1 khẩu súng có thể giết chết 1 (Quan võ), còn khi chiếu chỉ ban hành thì giết cả trăm họ đồng loạt (Quan Văn)

V

voanhkhoa

Sơ cấp
26/2/11
34
0
0
tphcm

Đây là khoản trợ cấp cho người phụ nữ mới sinh để phục hồi sức khỏe cũng như có ít tiền mua sữa cho con mà sao lại tính thuế không biết nữa. Từ trước tới giờ các khoản trợ cấp BHXH đều miễn thuế hết mà. Đã không có tiền mới được hưởng trợ cấp mà còn bị tính thuế nữa thì khó hiểu quá.