Mỗi tuần một chuyên đề

Hỏi về tạm tính nộp thuế thu nhập doanh nghiệp

• Thread starter hoiminh
  • Ngày gửi
H

hoiminh

Guest
Các bạn ơi, giúp tôi tình huống này với.
Doanh nghiệp của tôi năm nay tính tạm nộp thuế thu nhập (TNDN) là: 10tr, (28%) nhưng khi quyết toán 6 tháng đầu năm doanh nghiệp tính thuế TNDN phải nộp chỉ bằng 1/5 so với khi tính tạm nộp. Vậy tôi xin hỏi, doanh nghiệp tôi có quyền xin miễn nộp thuế TNDN tạm tính trong năm không, có luật nào nói rõ về vấn đề này k?
tôi xin cám ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

daoconsetre

Sơ cấp
12/4/06
38
0
6
GO VAP -TP HCM
Khi bạn đã làm bản tờ khai tự QT và gởi cho cơ quan thuế, bạn phải nộp đủ số thuế vào kho Bạc NN , còn chuyện tình hình thực tế có thấp hơn bạn phải chịu, NN luôn nắm đằng cán dao, còn DN phải chịu thiệt là qui luật hồi giờ.Tương tự, nếu cơ quan thuế thấy 6 tháng đầu năm tình hình doanh thu cua bạn cao hơn so với tờ khai tự QT, bạn sẽ được yêu cầu điều chỉnh lại cho đúng với thực tế và có thể sẽ phải nộp bổ sung.

Y

yellow card

Trung cấp
15/6/06
79
0
0
hanoi
Doanh nghiệp bạn không được quyền xin miễn nộp thuế thu nhập doanh nghiệp tạm nộp, khi cơ quan thuế kiểm tra quyết toán thuế 6 tháng đầu năm thực hiện việc đối chiếu nộp NSNN sẽ ghi nhận công ty bạn nộp thừa, Công ty bạn sẽ được khấu trừ vào kỳ nộp thuế tiếp theo. theo quy định của luật thuế TNDN khi kết quả hoạt động kinh doanh của công ty có sự thay đổi trên 20% bạn sẽ điểu chỉnh lại cho phù hợp với thực tế, bản điều chỉnh phải được nộp cho cơ quan thuế

L

lananhhoang

Trung cấp
14/4/06
112
0
0
Hà Nội
hoiminh nói:
Các bạn ơi, giúp tôi tình huống này với.
Doanh nghiệp của tôi năm nay tính tạm nộp thuế thu nhập (TNDN) là: 10tr, (28%) nhưng khi quyết toán 6 tháng đầu năm doanh nghiệp tính thuế TNDN phải nộp chỉ bằng 1/5 so với khi tính tạm nộp. Vậy tôi xin hỏi, doanh nghiệp tôi có quyền xin miễn nộp thuế TNDN tạm tính trong năm không, có luật nào nói rõ về vấn đề này k?
tôi xin cám ơn

Bạn xem trong TT 128/2003/TT-BTC ấy. Thuế TNDN được tính theo năm, số thuế phải nộp chính thức theo quyết toán cả năm nhưng phải kê khai tạm nộp vào ngày 25/1. Hàng quý, DN phải nộp theo số kê khai tạm tính này (chia đều 4 quý). Nếu sau 6 tháng mà lợi nhuận thực tế không đạt như mức kê khai tạm tính (chênh lêch tăng, giảm >20%), DN có quyền kê khai điều chỉnh số thuế tạm nộp cho 6 tháng cuối năm (chứ ko được xin miễn nộp).
Số đã nộp rồi thì được trừ vào các kỳ sau.

H

hoiminh

Guest
Cám ơn các bạn rất nhiều:
Vậy Lananhhoang ơi cho tôi hỏi: Tôi có quyền điều chỉnh số thuế tạm nộp theo lợi nhuận chưa phân phối thực tế tính đến hết thời điểm 6 tháng đầu năm.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn phải nộp Hồ sơ đề nghị điều chỉnh số thuế tạm nộp cả năm trước ngày 30/7 cho cơ quan quản lý thuế, tại thời điểm bạn hỏi để điều chỉnh đã quá muộn rồi.

Ngoài lề, nếu điều chỉnh thì số liệu đề nghị điều chỉnh sẽ căn cứ vào Báo cáo tài chính sáu tháng đầu năm.

hoiminh nói:
Tôi có quyền điều chỉnh số thuế tạm nộp theo lợi nhuận chưa phân phối thực tế tính đến hết thời điểm 6 tháng đầu năm.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA