Mỗi tuần một chuyên đề

Sắp hoàn thuế GTGT nhưng không phân tách được hđộng chịu thuế và hđộng k chịu thuế

• Thread starter HoangMinh
  • Ngày gửi
H

HoangMinh

Guest
Chào các bạn, mình có một số vấn đề cần giúp đỡ:
Công ty mình hoạt động trong lĩnh vực hàng hải ( cung cấp vật tư, thiết bị cho các tàu chạy tuyến nội địa và quốc tế).
Các tàu chạy tuyến Qt thuộc diện không chịu thuế nhưng đầu vào của tụi mình điều có thuế suất 5% và 10% và tụi mình xuất chung cho chịu thuế và không chịu thuế ( khoản này chị kế toán trước làm rối tung lên mình nhìn vô không thấy đường ra. hic!)
Vậy trong báo cáo thuế, mình phải dùng bảng biểu nào để tách bạch khoản thuế đầu vào cho đối tưộng không chịu thuế? Và mình xử lý khoản nảy như thế nào ? cứu cứu...
Công ty mình sắp làm thủ tục hoàn thuế ( thiết bị của tụi mình chủ yếu là nhập khẩu), mình lại thấy bị rối trong vấn đề phân tích thuế đầu vào của hàng hóa bán cho đối tượng không chịu thuế.
Mình phải làm sao????

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

duongchau

Guest
11/8/06
17
0
0
TP HCM
Cậu nên lên bảng kê các loại hàng hoá đầu vào theo từng loại thuế suất.
Lên bảng kê các loại hàng hoá đầu ra theo loại có thuế GTGT và loại không có thuế GTGT.
- Bạn chỉ được hoàn thuế GTGT cho các loại hàng hoá, dịch vụ có đầu ra chịu thuế GTGT.
- Các loại hàng hoá mà đầu ra không chịu thuế GTGT thì đầu vào cũng không được khấu trừ, có nghĩa là thuế đầu vào của các loại hàng hoá này bạn phải đưa vào chi phí hàng hoá dịch vụ không chịu thuế.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
HoangMinh nói:
Vậy trong báo cáo thuế, mình phải dùng bảng biểu nào để tách bạch khoản thuế đầu vào cho đối tưộng không chịu thuế? Và mình xử lý khoản nảy như thế nào ? cứu cứu...
Bạn nộp kèm thêm "Bảng phân bổ số thuế GTGT của hàng hóa dịch vụ mua vào được khấu trừ trong kỳ" (mẫu số 02B/GTGT) cùng với Tờ khai thuế GTGT hàng tháng. Mẫu này có tại Thông tư 127/2004/TT-BTC.

HoangMinh nói:
Công ty mình sắp làm thủ tục hoàn thuế ( thiết bị của tụi mình chủ yếu là nhập khẩu), mình lại thấy bị rối trong vấn đề phân tích thuế đầu vào của hàng hóa bán cho đối tượng không chịu thuế.
Mình phải làm sao????
- Nếu hàng hóa, dịch vụ mua vào (có thuế GTGT) có thể phân biệt để tách riêng ra dùng cho hoạt động không chịu thuế GTGT thì không phải suy nghĩ gì vì thuế GTGT sẽ không được khấu trừ mà phải cộng luôn vào giá trị của hàng hóa, dịch vụ đó.

- Nếu hàng hóa, dịch vụ mua vào (có thuế GTGT) không thể phân biệt để sử dụng cho hoạt động không chịu thuế GTGT hay có chịu thuế GTGT thì số thuế GTGT đầu vào sẽ được khấu trừ theo tỷ lệ doanh số hàng hóa, dịch vụ bán ra có chịu thuế GTGT so với tổng doanh số của hàng hóa, dịch vụ bán ra.

Cách thức để tách như thế nào thì bạn hãy xem ví dụ tại Điểm 1.2.c, Mục III, Phần B của Thông tư 120/2003/TT-BTC.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA