Mỗi tuần một chuyên đề

Giấy tờ thủ tục miễn giảm thuế TNDN

• Thread starter Been
  • Ngày gửi
B

Been

Guest
12/7/06
7
0
0
43
trên trời
Làm ơn cho em biết
Công ty em kinh doanh phần mềm máy tính thành lập ngày 15/06/06 nên được miễn thuế TNDN trong 2 năm đầu. Nhưng người quản lý công ty của em nói vẫn phải đóng thuế TNDN năm 2006 và được miễm 2 năm 2007 và 2008.
Như thế có đúng không?
Nếu công ty của em vẫn phải nộp năm 2006. Để được miễm thuế TNDN 2 năm sau thì cần những giấy tờ thủ thục gì và gửi cho chi cục thuế hay cục thuế Hà Nội. Khi gửi cho Cục thuế HN có cần hỏi ý kiến của người quản lý không?
Trả lời nhanh giúp em nhé. :dance2: :dance2: :dance2:

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

Võ Dũng Sĩ

Guest
18/8/06
35
0
0
An Giang
Hình như người quản lý đã đúng!
02 năm miễn giảm là do doanh nghiệp chủ động đăng ký với thuế, bạn phải gặp phòng Hỗ trợ thuế để nhờ hướng dẫn thủ tục.
Thân!

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Võ Dũng Sĩ nói:
Hình như người quản lý đã đúng!
02 năm miễn giảm là do doanh nghiệp chủ động đăng ký với thuế, bạn phải gặp phòng Hỗ trợ thuế để nhờ hướng dẫn thủ tục.
Thân!

Bác nào biết thì nói giúp nhanh cho người ta luôn (Been cần cả thủ tục + mẫu vì hoàn toàn chưa có gì cả). Hôm qua tớ đọc thấy bạn Trần Hải Yên nói là:
trần hải yến nói:
công ty mình cũng vừa làm thủ tục xin miễn giảm thuế. Bạn xem các thông tu 123/2004/TT-BTC, thông tư 128/2003/TT-BTC, nghị định 164/2004/ND-CP, công văn 1620/TCT-PCCS để biêt thêm nhé.
Nếu bạn chưa làm thủ tục miễn giảm thuế thì có thể mail lại cho mình mình cho các công văn này và bộ hồ sơ cần làm để miễn giảm thuế

Quoted from: http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=17137

Vậy bạn Yến hoặc ai đó đã từng làm rồi thì gửi giúp bộ hồ sơ đó cho Been (email: been1792005@_gmail.com) tham khảo nhé. (Thực sự đang rất cần đó) (Xóa bỏ dấu _ trước chữ gmail trong địa chỉ email đi)

Hồ sơ bao gồm những gì, gửi cho ai, mẫu như thế nào????

- Công văn Xin miến giảm ...
- Còn cái gì nữa....???

Thanks in advance!

PS:
To Been: Em cũng nên đọc lại các thông tư nghị định mà Hải Yến đã nêu (nhưng theo anh hình như những gì trong đó về chuyện miễn giảm thuế thì mình đã đọc rồi thì phải. Bây giờ chỉ là làm thế nào thôi đúng ko?)

To NguyenTuAnh: Giúp anh vụ này nhé!

Sửa lần cuối:
Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Been nói:
Làm ơn cho em biết
Công ty em kinh doanh phần mềm máy tính thành lập ngày 15/06/06 nên được miễn thuế TNDN trong 2 năm đầu.

Công ty kinh doanh (mua bán) phần mềm thì không thuộc đối tượng miễn giảm thuế thu nhập doanh nghiệp theo tinh thần của các văn bản NĐ 164 và thông tư 123.

Doanh nghiệp sản xuất phần mềm thành lập từ ngày 01/01/2006 trở về đây theo tinh thần của văn bản số 1620 của Tổng Cục thuế sẽ không được xét trong việc miễn giảm thuế TNDN.

Đối với các doanh nghiệp sản xuất phần mềm thuộc diện quản lý của Sở kế hoạch đầu tư thành phố HCM: nếu doanh nghiệp nằm trong diện được miễn giảm thuế TNDN thì DN không cần phải làm bất cứ công văn xin cho nào cả bởi nghị định của Chính phủ đã quy định, Cục thuế không có quyền cho công ty nào mà cục thuế phải chấp hành quy định của nhà nước. Đây là câu trả lời mà các bạn sẽ nhận được khi hỏi trực tiếp Sở KHĐT Tp.HCM

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
Virgin nói:
Doanh nghiệp sản xuất phần mềm thành lập từ ngày 01/01/2006 trở về đây theo tinh thần của văn bản số 1620 của Tổng Cục thuế sẽ không được xét trong việc miễn giảm thuế TNDN.

Xin thông báo với Bác Virgin là DN sản xuất phần mềm vẫn được ưu đãi đấy anh ạ!
Em đã có văn bản trả lời mới nhất về vấn đề này nhưng chờ bài trả lời của Hải Yến xem Cục thuế hay Chi cục thuế các tỉnh khác trả lời xem như thế nào

Sửa lần cuối:
S

Song Huong

Cao cấp
Been nói:
Làm ơn cho em biết
Công ty em kinh doanh phần mềm máy tính thành lập ngày 15/06/06 nên được miễn thuế TNDN trong 2 năm đầu. Nhưng người quản lý công ty của em nói vẫn phải đóng thuế TNDN năm 2006 và được miễm 2 năm 2007 và 2008.
Như thế có đúng không?
Giảm thuế TNDN 02 năm 2006-2007 hay 2007-2008 là do đơn vị bạn tự lựa chọn.
Been nói:
Nếu công ty của em vẫn phải nộp năm 2006. Để được miễm thuế TNDN 2 năm sau thì cần những giấy tờ thủ thục gì và gửi cho chi cục thuế hay cục thuế Hà Nội. Khi gửi cho Cục thuế HN có cần hỏi ý kiến của người quản lý không?
Trả lời nhanh giúp em nhé. :dance2: :dance2: :dance2:
- Bạn lập 01 văn thư gửi cơ quan thuế quản lý đơn vị bạn thông báo, đăng ký với họ là:
i) Đơn vị là doanh nghiệp sản xuất phần mềm, mới thành lập, thuộc ngành nghề lĩnh vực danh mục A ban hành theo nghị định số 164/2003/ NĐ-CP. Đơn vị được ưu đãi thuế TNDN theo điểm 1.2, mục III phần E thông tư 128/2003/TT-BTC (Được miễn thuế 02 năm, kể từ khi có thu nhập chịu thuế và giảm 50% số thuế phải nộp trong 03 năm tiếp theo đối với cơ sở kinh doanh mới thành lập từ dự án đầu tư thuộc ngành nghề, lĩnh vực A hoặc sử dụng nhiều lao động); theo điểm 1.1 và điểm 2.3 mục II phần E thông tư 128/2003/TT-BTC (Thuế suất 20% áp dụng đối với: hợp tác xã được thành lập tại các địa bàn không thuộc địa bàn B và địa bàn C; cơ sở kinh doanh mới thành lập từ dự án đầu tư thuộc ngành nghề, lĩnh vực A; Thuế suất 20% được áp dụng trong 10 năm, kể từ khi cơ sở kinh doanh mới thành lập từ dự án đầu tư bắt đầu hoạt động kinh doanh)

ii) Đơn vị sẽ chọn miễn thuế bắt đầu từ năm …, giảm từ năm... Văn thư này không có mẫu. Bạn tự soạn lấy. Ngày 14/09/2006 sẽ gửi mẫu mà mình đã đăng ký cho cty nơi mình làm việc với Cục Thuế TP HCM.(vì hiện không làm việc ở VP Cty. Sẽ cố gắng nếu được sẽ gửi cho bạn ngày mai).

Bạn tham khảo cv 2577/TCT-PCCS; 2098/TCT-PCCS

Chúc Mr. Been thành công.
Thân mến.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Cảm ơn Song Hương rất nhiều. (Đêm hôm khuya khoắt thế mà còn lên wwkt giúp mọi người, much :thanx: )
Nội dung cơ bản của 2 công văn này chắc Been đã đọc rồi (vì Been đã từng ... post bài trả lời về chuyện đó 1 lần trên diễn đàn). Tuy nhiên, sau khi đã biết tinh thần của công văn là như thế song Been lại chưa quen với thủ tục hành chính như thế nào (gửi đi đâu, gửi những gì, mẫu biểu (hoặc cách viết) như thế nào - vì đã viết bao giờ đâu).

Bên cạnh đó, lại thấy bài của Hải Yến nói là "bộ hồ sơ cần làm để miễn giảm thuế" nên mới hỏi thật kỹ xem các bạn làm bộ hồ sơ đó như thế nào, và nếu có 1 bộ đã thành công rồi thì gửi cho Been tham khảo càng tốt.

PS: Mình đã gửi email trực tiếp cho Hải Yên rồi nhưng vẫn chưa có reply gì cả.

Rất mong nhận được email của Song Hương (to Been, CC to haixhai)

Thanks In advance!

To Virgin: Em ko theo dõi kỹ vụ miễn giảm thuế TNDN này rồi thì phải.

Sửa lần cuối:
hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Hỏi: (Không rõ người hỏi là ai, nhưng giống với trường hợp của Been)

Công ty mình sản xuất và kinh doanh phần mềm, thành lập từ tháng 6/2006. Theo hướng dẫn của cán bộ thuế, mình làm tờ khai thuế TNDN theo mức thuế suất phổ thông. Nay mình xem lại công văn 2577/TCT-PCCS, công ty mình được ưu đãi thuế theo điểm 1.2 Mục III phần E thông tư 128/2003/NĐ-CP (miễn thuế 2 năm đầu thành lập cho dự án đầu tư thuộc danh mục A). Vậy mình phải làm thủ tục gì để điều chỉnh lại mức thuế tạm nộp cho 2 quý cuối năm 2006? Giúp mình với!

Trả lời: (Không nhớ là ai đã trả lời, mạn phép post lên đây nhé)

Đối với cơ sở kinh doanh mà kết quả sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ trong 6 tháng đầu năm có sự thay đổi lớn dẫn đến có thể tăng hoặc giảm trên 20% số thuế tạm nộp đã kê khai với cơ quan thuế thì cơ sở kinh doanh phải làm đầy đủ hồ sơ đề nghị điều chỉnh số thuế tạm nộp cả năm và số thuế tạm nộp cho hai qúy cuối năm gửi cơ quan thuế trực tiếp quản lý chậm nhất không quá ngày 30/7 hàng năm.

Hồ sơ đề nghị điều chỉnh số thuế tạm nộp cả năm và từng qúy gồm có:

- (1) Công văn đề nghị điều chỉnh số thuế tạm nộp cả năm trong đó nêu rõ lý do xin điều chỉnh, số thuế đã tạm nộp 6 tháng đầu nămsố thuế còn phải nộp 6 tháng cuối năm.

- Báo cáo tài chính 6 tháng đầu năm gồm: Bảng cân đối kế toán, Báo cáo kết quả hoạt động kinh doanh, Bản thuyết minh báo cáo tài chính theo mẫu quy định.

Bạn lấy mẫu Tờ khai điều chỉnh thuế TNDN ở đây nhé (Attached file).

Hỏi:
1. Xin miễn giảm Thuế TNDN làm giống như "Đề nghị điều chỉnh ..." phải không?
2. Công ty mới thành lập 15/6/06, thời điểm làm hồ sơ là tháng 9 cùng năm. Đang chuẩn bị nộp Thuế TNDN tạm tính vào mấy hôm nữa. Vậy trong hồ sơ "Đề nghị điều chỉnh..." đó thì những báo cáo tài chính 6 tháng đầu năm thì có phải nộp ko?

Trả lời:

Tớ chờ các bạn trả lời đấy. :thanx:

Sửa lần cuối:
S

Song Huong

Cao cấp
hai2hai nói:
Cảm ơn Song Hương rất nhiều. (Đêm hôm khuya khoắt thế mà còn lên wwkt giúp mọi người, much :thanx: )
Nội dung cơ bản của 2 công văn này chắc Been đã đọc rồi (vì Been đã từng ... post bài trả lời về chuyện đó 1 lần trên diễn đàn). Tuy nhiên, sau khi đã biết tinh thần của công văn là như thế song Been lại chưa quen với thủ tục hành chính như thế nào (gửi đi đâu, gửi những gì, mẫu biểu (hoặc cách viết) như thế nào - vì đã viết bao giờ đâu).

Bên cạnh đó, lại thấy bài của Hải Yến nói là "bộ hồ sơ cần làm để miễn giảm thuế" nên mới hỏi thật kỹ xem các bạn làm bộ hồ sơ đó như thế nào, và nếu có 1 bộ đã thành công rồi thì gửi cho Been tham khảo càng tốt.

PS: Mình đã gửi email trực tiếp cho Hải Yên rồi nhưng vẫn chưa có reply gì cả.

Rất mong nhận được email của Song Hương (to Been, CC to haixhai)

Thanks In advance!

To Virgin: Em ko theo dõi kỹ vụ miễn giảm thuế TNDN này rồi thì phải.
Gửi bạn mẫu văn thư đăng ký thời gian bắt đầu miễn thuế TNDN theo Nghị định 164/2003/NĐ-CP ngày 22/12/2003 của Chính Phủ.(chỉ có 01 văn thư đăng ký lại như thế này thôi)

Cty mình làm việc thành lập tháng 9 năm 2002.
Đầu tiên đăng ký miễn thuế từ ngày 01/09/2002 theo hướng dẫn của cv 2845 TCT/NV2 ngày 03/07/2000.

Sau đó đăng ký lại miễn thuế TNDN từ ngày 01/01/2003 theo hướng dẫn của cv 8842/BTC-TCT ngày 13/07/2005.

Công ty mình đã kiểm tra thuế đến hết năm 2005 (Tổng Cục Thuế kiểm tra)

Thân mến.

Sửa lần cuối:
hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Thanks

Cảm ơn Song Huong rất nhiều. Mình sẽ tham khảo các văn bản bạn gửi.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Doanh nghiệp Sản xuất phần mềm (thuộc danh mục A) thành lập trong năm 2006 được miễn thuế TNDN 2 năm đầu kể từ khi có thu nhập chịu thuế và giảm 50% số thuế TNDN phải nộp trong 3 năm tiếp theo; được áp dụng thuế suất thuế TNDN 20% trong thời hạn 10 năm kể từ khi bắt đầu hoạt động sản xuất kinh doanh.

Đây là câu trả lời của Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh ngày 07/8/2006 trên trang web Hệ thống Đối thoại Doanh nghiệp - Chính quyền Thành phố.

Doanh nghiệp sản xuất phần mềm không còn được hưởng ưu đãi về thuế TNDN theo Thông tư 123/2004/TT-BTC thôi, còn vẫn được hưởng ưu đãi về thuế TNDN theo Nghị định 164/2003/NĐ-CP và Thông tư 128/2003/TT-BTC.

Virgin nói:

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
To : Hai2hai
Đây là Công văn 5519/CT/HTr của Cục thuế Thành phố Hà Nội trả lời công văn số 10/AT/CV của Hiệp hội các doanh nghiệp phần mềm ngày 28/08/2006

Thông tư số 123/2004/TT - BTC ngày 22 tháng 12 năm 2004 của Bộ Tài chính đã hết hiệu lực nên không được áp dụng xin miễn giảm đối với DN sản xuất phần mềm nữa
Riêng hoạt động sản xuất phần mềm thuộc Danh mục A ngành nghề, lĩnh vực ưu đãi đầu tư ban hành theo Nghị định số 164/2003/ NĐ-CP ngày 22/12/2003 của Chính phủ. Được miễn thuế sẽ là 02 năm kể từ khi có thu nhập chịu thuế và giảm 50% số thuế phải nộp trong 03 năm tiếp theo, được ưu đãi thuế suất thuế TNDN là 20% trong thời gian 10 năm kể từ khi hoạt động.
Về thủ tục ưu đãi thuế TNDN các công ty tự xác định các điều kiện được hưởng ưu đãi thuế, mức miễn giảm thuế và quyết toán thuế theo quy định

Chào bạn!

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
LUONG TUAN ANH nói:
To : Hai2hai
Đây là Công văn 5519/CT/HTr của Cục thuế Thành phố Hà Nội trả lời công văn số 10/AT/CV của Hiệp hội các doanh nghiệp phần mềm ngày 28/08/2006
Thông tư số 123/2004/TT - BTC ngày 22 tháng 12 năm 2004 của Bộ Tài chính đã hết hiệu lực nên không được áp dụng xin miễn giảm đối với DN sản xuất phần mềm nữa

LUONG TUAN ANH nói:
Riêng hoạt động sản xuất phần mềm thuộc Danh mục A ngành nghề, lĩnh vực ưu đãi đầu tư ban hành theo Nghị định số 164/2003/ NĐ-CP ngày 22/12/2003 của Chính phủ. Được miễn thuế sẽ là 02 năm kể từ khi có thu nhập chịu thuế và giảm 50% số thuế phải nộp trong 03 năm tiếp theo, được ưu đãi thuế suất thuế TNDN là 20% trong thời gian 10 năm kể từ khi hoạt động.
Về thủ tục ưu đãi thuế TNDN các công ty tự xác định các điều kiện được hưởng ưu đãi thuế, mức miễn giảm thuế và quyết toán thuế theo quy định Chào bạn!

Cảm ơn Lương Tuấn Anh: Tất cả những thứ trên mình đã đọc trên báo cách đây 2 tháng rồi và đã biết. Vấn đề là Been chưa biết cách phải bắt đầu từ đâu cho cái thủ tục, viết cái công văn như thế nào cho phù hợp với việc xin miễn thuế, hồ sơ gồm những gì, nộp cho ai (theo như Hải Yến gợi ý là nộp cho bên hành chính của Thuế trước để họ Accept, rồi sau đó mới đưa cho bên thuế quản lý mình những gì mà đã được Accept (Vì quản lý thuế của mình đâu có muốn mình làm miễn giảm thuế), v.v... Vì thế đây thực chất là bài "hỏi xin tài liệu" là chính.

Mình tuy ko thích việc phải đi "hỏi xin" này nhiều lắm nhưng thực sự Been lại ko biết làm thế nào mà mình thì quá bận nên ko thể ngồi làm mấy cái công văn hồ sơ đó được nên muốn mọi người giúp Been.

Nhân đây, mình xin cám ơn tất cả các bạn đã quan tâm đến chủ đề và đặc biệt là 2 bạn Song Hương & Hải Yến đã gửi cho mình các files cần thiết.

Thanks and love all!

Sửa lần cuối:
O

ocean2ocean

Guest
LUONG TUAN ANH nói:
[To : Hai2hai
Đây là Công văn 5519/CT/HTr của Cục thuế Thành phố Hà Nội trả lời công văn số 10/AT/CV của Hiệp hội các doanh nghiệp phần mềm ngày 28/08/2006[/SIZE][/FONT]
To LUONG TUAN ANH: Mình đang rất cần biết nội dung của Công văn 5519 nêu trên, LUONG TUAN ANH có thể gửi đính kèm khi post hoặc gửi cho mình qua mail thì tốt quá. :thanx:
To: Trần Hải Yến: Bạn ơi theo mình nghiên cứu thì doanh nghiệp phần mềm thành lập năm 2006 được hưởng ưu đãi đầu tư theo hướng dẫn tại điểm 1.2 Mục III Phần E và điếm.1.1 và điểm 2.3 Mục II “Thuế suất ưu đãi và thời hạn áp dụng thuế suất ưu đãi” Phần E “Miễn, giảm thuế thu nhập doanh nghiệp” của Thông tư 128/2003/TT-BTC ngày 22/12/2003 hướng dẫn thi hành Nghị định 164. Như vậy Công ty phần mềm thành lập năm 2006 được hưởng thuế suất 20% áp dụng trong 10 năm, kể từ khi thành lập và được miễn thuế 02 năm kể từ khi có thu nhập chịu thuế và giảm 50% số thuế phải nộp trong 03 năm tiếp theo. chứ không phải chỉ được miễn thuế TNDN 02 năm và giảm 50% thuế TNDN phải nộp trong 3 năm tiếp theo đâu. Bạn nghiên cứu lại nhé. :friend:

Sửa lần cuối:
L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
To : Ocean2Ocean!
Bạn đọc số Fax của bạn mình chuyển cho ( Đây là văn bản mình có trong tay ) hoặc gọi điện cho Tuấn Anh số : 0982.255.100

O

ocean2ocean

Guest
To: Trần Hải Yến: Been có nói là có gọi điện hỏi Phòng tuyên truyền Cục thuế HNội, họ trả lời Công ty sản xuất kinh doanh (không biết có chính xác là có từ Kinh doanh, sản xuất hay chỉ có SX hoặc KD) phần mềm thành lập năm 2006 thì được hưởng ưu đãi về Thuế TNDN theo TT128/2003/TT-BTC như thế nào? thì được trả lời là chỉ được hưởng ưu đãi thuế tại điểm 1.2 Mục III phần E tức chỉ được miễn thuế miễn thuế thu nhập trong 02 năm và giảm thuế thu nhập doanh nghiệp trong 03 năm, còn cơ sở kinh doanh phần mềm mới được hưởng thêm điểm 1.1 và điểm 2.3 mục II phần E tức được hưởng thuế suất 20% được áp dụng trong 10 năm, kể từ khi thành lập. Nhưng tại Công văn 2577/TCT-PCCS ngày 20/7/2006 của Tổng cục Thuế gửi Sở KHĐT TP.HCM thì tại mục 2 có nếu: từ ngày 1/1/2006, doanh nghiệp sản xuất sản phẩm phần mềm mới thành lập thuộc ngành nghề lĩnh vực Danh mục ban hành kèm nghị định 164/2003/NĐ-CP … được hưởng ưu đãi đầu tư theo hưỡng dẫn tại điểm 1.2 Mục III phần E; điểm 1.1 và điểm 2.3 Mục II phần E thông tư 128/2003/TT-BTC tức được hưởng thuế suất 20% được áp dụng trong 10 năm, kể từ khi thành lập và được miễn thuế 02 năm kể từ khi có thu nhập chịu thuế và giảm 50% số thuế phải nộp trong 03 năm tiếp theo. Như vậy không thể có việc một chính sách thuế mà hai miền được áp khác nhau. Phải chăng là do cách hiểu quy định cá từng cá nhân hay do quy định chưa rõ ràng :wall: , bình thường nếu cơ quan mình đi làm thường thực hiện như hướng dẫn của Tổng cục Thuế cho Sở KHĐT TP.HCM, có lẽ phải thử hỏi lại phòng tuyên truyền cho rõ ràng là Công ty sản xuất sản phẩm phần mềm chứ không phải là kinh doanh phần mềm hai khái niệm này có khác nhau không, các bác bên thuế, các chuyên gia về thuế thì nghĩ sao nhỉ???

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Để em làm rõ ràng hơn chỗ này nhé! Chính xác là: Doanh nghiệp phần mềm thành lập từ năm 2006 sẽ đồng thời được miễn, giảm thuế TNDN và được hưởng thuế suất ưu đãi thuế TNDN.

Ở đây chúng ta cần phân biệt 3 điểm được trích dẫn ra:

- Mức và thời gian miễn, giảm thuế TNDN: Tại Điểm 1.2, Mục III, Phần E của Thông tư 128/2003/TT-BTC.
- Mức ưu đãi thuế TNDN: Tại Điểm 1.1, Mục II, Phần E của Thông tư 128/2003/TT-BTC.
- Thời gian ưu đãi thuế TNDN: Tại Điểm 2.3, Mục II, Phần E của Thông tư 128/2003/TT-BTC.

Và khi nói gọn lại sẽ là: Doanh nghiệp Sản xuất phần mềm (thuộc danh mục A) thành lập trong năm 2006 được miễn thuế TNDN 2 năm đầu kể từ khi có thu nhập chịu thuế và giảm 50% số thuế TNDN phải nộp trong 3 năm tiếp theo; được áp dụng thuế suất thuế TNDN 20% trong thời hạn 10 năm kể từ khi bắt đầu hoạt động sản xuất kinh doanh.

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Về vấn đề miễn thuế TNDN của doanh nghiệp phần mềm từ sau năm 01/01/2006 thì mình đã bị nhầm.

Nội dung miễn giảm thuế thì theo NgTuAnh nhắc lại là chính xác:
Doanh nghiệp Sản xuất phần mềm (thuộc danh mục A) thành lập trong năm 2006 được miễn thuế TNDN 2 năm đầu kể từ khi có thu nhập chịu thuế và giảm 50% số thuế TNDN phải nộp trong 3 năm tiếp theo; được áp dụng thuế suất thuế TNDN 20% trong thời hạn 10 năm kể từ khi bắt đầu hoạt động sản xuất kinh doanh.

To ocean, về vấn đề 2 công văn của Thuế:

Trong ND164 và thông tư 128 thì chỉ nhắc đến việc miễn giảm thuế cho lĩnh vực A và sản xuất sản phẩm phần mềm nằm trong lĩnh vực A.
Do đó, theo mình thì Phòng tuyên truyền thuế của Cục thuế Hà nội đã hiểu sai.

Đọc lại định nghĩa "sản xuất sản phẩm và dịch vụ phần mềm" thì thấy định nghĩa này gần như bao trùm của phạm trù kinh doanh trong Luật DN
[FONT=&quot][/FONT]
Kinh doanh là việc thực hiện liên tục một, một số hoặc tất cả các công đoạn của quá trình đầu tư, từ sản xuất đến tiêu thụ sản phẩm hoặc cung ứng dịch vụ trên thị trường nhằm mục đích sinh lợi.

VD:FPT cung cấp phền mềm Norton Antivirus cho các doanh nghiệp Việt nam thì FPT được hưởng ưu đãi thuế giống như các doanh nghiệp sản xuất phần mềm.

D

DUCHUY

Trung cấp
15/5/06
145
1
18
54
Ho Chi Minh
Các Cty chỉ được miễn giảm thuế các loại kể từ khi nộp hồ sơ và được cơ quan có thẩm quyền ra quyết định thì mới được miễn giảm,nếu không thì hàng quý vẫn phải nộp thuế TNDN tạm nộp

L

levy

Guest
LUONG TUAN ANH nói:
Xin thông báo với Bác Virgin là DN sản xuất phần mềm vẫn được ưu đãi đấy anh ạ!
Em đã có văn bản trả lời mới nhất về vấn đề này nhưng chờ bài trả lời của Hải Yến xem Cục thuế hay Chi cục thuế các tỉnh khác trả lời xem như thế nào
chào bác luong anh tuan.
nếu là như thế thì tốt wá. bác có thông tư nào của sở kế hoạch đầu tư ko cho mình xin đi. mình còn đang pân vì cty mình chưa có làm đơn xin miễn giảm mà.cho mình xin gấp nha.cám ơn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA