Hạch toán hoá đơn xăng, dầu cho công ty vận tải (nhập kho hay vào vào 154 luôn)????

• Thread starter kimoanh123
  • Ngày gửi
K

kimoanh123

Trung cấp
22/5/12
69
1
0
33
hà nội
Mọi người cho mình hỏi chút: Mình làm bên công ty vận tải (xe ôto vừa trở khách, vừa trở hàng cho khách). Mình hỏi là cái phần xăng, dầu thì hạch toán thẳng vào 154 (mình hạch toán theo qd 48) hay nhập kho vào tk152.

Mình đang băn khoăn là: nếu nhập kho vào 152 thì cái này hơi khó vì mình thưởng đổ xăng vào ôto rồi chạy luôn chứ đâu mua về kho, mà công ty xăng dầu muốn có kho thì phải có bên công an kiểm tra mới được có kho

- còn nếu cho thằng vào 154 thì chẳng lẽ cứ hoá đơn xăng bao nhiêu cho hết vào 154 à, như thế ko có định mức à.

Mình thấy khó hiểu quá, bạn làm đã làm về lĩnh vực này tư vấn giúp mình với

mình cảm ơn nhiều !!!!

• Like
Reactions: hienmthvtc
Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Ðề: Hạch toán hoá đơn xăng, dầu cho công ty vận tải (nhập kho hay vào vào 154 luôn)????

Mọi người cho mình hỏi chút: Mình làm bên công ty vận tải (xe ôto vừa trở khách, vừa trở hàng cho khách). Mình hỏi là cái phần xăng, dầu thì hạch toán thẳng vào 154 (mình hạch toán theo qd 48) hay nhập kho vào tk152.
Mình đang băn khoăn là: nếu nhập kho vào 152 thì cái này hơi khó vì mình thưởng đổ xăng vào ôto rồi chạy luôn chứ đâu mua về kho, mà công ty xăng dầu muốn có kho thì phải có bên công an kiểm tra mới được có kho
- còn nếu cho thằng vào 154 thì chẳng lẽ cứ hoá đơn xăng bao nhiêu cho hết vào 154 à, như thế ko có định mức à.
Mình thấy khó hiểu quá, bạn làm đã làm về lĩnh vực này tư vấn giúp mình với
mình cảm ơn nhiều !!!!

Bạn hạch toán thẳng vào 154 nhưng để quản lý xăng, dầu bạn phải có sổ chi tiết cho từng xe, mỗi xe bao nhiêu trên tổng HĐ từng đơt và kiểm kê hàng tháng và phân bổ chi phí cho chi tiết 154 theo lịch trình từng xe trong tháng đó:wall:.

K

kimoanh123

Trung cấp
22/5/12
69
1
0
33
hà nội
Ðề: Hạch toán hoá đơn xăng, dầu cho công ty vận tải (nhập kho hay vào vào 154 luôn)????

Mình cảm ơn bạn, nhưng mà mình vẫn khó hiểu quá.Cái phần mà bạn nói là phải theo dõi chi tiết tiền xăng dầu của 1 hoá đơn là cho xe nào thì mình theo dõi ngoài excecl à.

Nhưng mà hoá đơn xăng bao nhiêu mình cho hết vào 154 xong cuối tháng két chuyển hết sang 632 à. Không cần xây dựng định mức hả bạn

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

Xe ô tô loại nào cũng có định mức tiêu hao tiêu chuẩn và định mức tiêu hao thực tế (do Cty tự quyết định dựa trên định mức tiêu chuẩn). Ví dụ Xe A đi 100km tiêu hao hết 20 lít xăng (tiêu chuẩn) thì Cty bạn có thể quyết định cho xe đó 22 lít/100km. Hàng tháng bạn chốt số km trên xe (công tơ mét) xem chạy được bao nhiêu (chẳng hạn 2.200 km) bạn chia cho 22 = 1100 lít xăng. Đối chiếu với hóa đơn tiền xăng: tổng số xăng đổ vào xe là 1.200 lít (bạn chỉ thanh toán cho chủ xe 1.100 lít và đưa vào 154. (cách tính toán đó gọi là sổ theo dõi, ghi chép bằng tay hoặc excel tùy bạn)

• Like
Reactions: lapbitas
C

Chinh79

Guest
31/8/09
2
0
0
Hà Nội

Mình thấy bạn Duyvinh nói đúng đấy bạn a,
Xăng dầu không mấy ai nhập kho đâu mà thường đưa thẳng vào xe. còn thực tế như thế nào muốn quản lý thì phải chốt KM và đối chiếu với định mức.

K

kimoanh123

Trung cấp
22/5/12
69
1
0
33
hà nội

Nghe bạn nói mình thấy phức tạp quá chẳng hiểu gì, hii. Nhưng mà côngty mình muốn lấy thêm chi phí xăng xe nên toàn viết hoá đơn tăng lên. Chứ nếu thực tế bao nhiêu lấy hoá đơn bấy nhiêu thì lại dễ quá.

Bây giờ bên mình nhiều hoá đơn xăng lấy ngoài lắm, giờ giải quyết thế nào các bạn nhỉ, nếu ko lấy thêm vào thì có mà đóng thuế TNDN nhiều lắm. Chẳng biết xử lý thế nào nữa, chán quá !!!!!!!!!!!!!!!!

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Nghe bạn nói mình thấy phức tạp quá chẳng hiểu gì, hii. Nhưng mà côngty mình muốn lấy thêm chi phí xăng xe nên toàn viết hoá đơn tăng lên. Chứ nếu thực tế bao nhiêu lấy hoá đơn bấy nhiêu thì lại dễ quá.

Bây giờ bên mình nhiều hoá đơn xăng lấy ngoài lắm, giờ giải quyết thế nào các bạn nhỉ, nếu ko lấy thêm vào thì có mà đóng thuế TNDN nhiều lắm. Chẳng biết xử lý thế nào nữa, chán quá !!!!!!!!!!!!!!!!
Bạn bên DN vận tải phải dựa vào nhật trình từng xe, số km xe chạy ( hay 1.000 tấn/km ) và định mức tiêu hao như bạn duyvinh tính để đưa vào chi phí nếu không sẽ bị bóc ra chứ không phải muốn đưa vào bao nhiêu thì đưa.

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

Đối với các hãng Taxi, thường thì các lái xe phải đặt cọc hay đóng cổ phần 30-40% và hưởng lợi nhuận theo tỷ lệ đóng góp, tiền xăng cứ phải lấy về để đưa cho kế toán hạch toán. Tuy nhiên thuế chỉ chấp nhận như trong hợp đồng của Cty với lái xe, trong đó thể hiện tỷ lệ như trên và xăng di chuyển khi không khách mới được thanh toán. Do đó nếu cứ lấy tràn lan sẽ bị loại ra khỏi chi phí tính thuế TNDN đó.
Những vấn đề nhạy cảm này phải do DN tự vận động (không được thảo luận ở đây) Cty bạn hãy thuê tư vấn kế toán hoặc tham khảo các hãng Taxi khác nhé!

B

bachhacden

Guest
3/10/13
1
0
0
tp HCM

Bạn duyvinh còn giữ mẫu excell theo dõi đó không.? có thể gửi qua mail mình được k: phuongtruong0802@gmail.com

H

hongmy82

Sơ cấp
9/6/10
18
0
1
Quang Ngai

Mình cũng lóng ngóng vấn đề này. Cty mình mới mua 1 xe ô tô, giờ phải lập định mức và mình không biết hạch toán hoá đơn dầu như thế nào cả ( xe thường hay điều đi các công trình). Giúp mình với các bạn ơi

H

haihien9984

Sơ cấp
12/10/09
11
2
0
vinh

Hì hì, lâu rồi đọc lại mấy cái định mức này mới nhớ. Tks bác nhiều!

H

Hoainhipham

Guest
6/10/14
11
1
1
31
công ty mình dùng phần mềm kế toán Việt nam, ko có phiếu kế toán, vậy thì mua xăng dầu( đổ xe vận tải) mình ghi vào phiếu nhập kho à mọi người?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA