Mỗi tuần một chuyên đề

Cách tính giá thành trong công ty xây lắp được tính như thế nào?

• Thread starter maithioanh88
  • Ngày gửi
M

maithioanh88

Sơ cấp
12/10/12
8
0
0
35
Hà Nội
Chào toàn thể ACE trong diễn đàn. Em mong ACE giúp đỡ em vấn đề cách tính giá thành trong công ty em như thế nào cho đúng với ạ.
Công ty em chuyên xây dựng hệ thống máy làm mát trong các xưởng may, ví dụ lắp quạt làm mát, máy hưt bụi trong cá nhà xưởng. Bên em lắp đặt gần giống bên xây dựng, xây dựng theo dự án, công tình theo hợp đồng từng công ty. Em muốn hỏi cách tính giá thành như thế nào cho đúng với ạ, em muốn tính giá thành sản phẩm xây lắp theo hạng mục xây lắp cho từng công ty. Em tính theo lấy giá thành nhập từng loại máy, từng loại vật liệu để tính giá thành được không, vid em thấy cách này không được ổn, vì còn chi phí nữa. Em mong ACE trong diễn đần, nhiều kinh nghiệm giúp em với ạ. Em xin chân thành cảm ơn ACE nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dantaichinhketaon

Trung cấp
11/8/10
76
4
8
38
hà nội
Ðề: Cách tính giá thnahf trong công ty xây lắp được tính như thế nào?

chào bạn. bạn tập hợp từng loại chi phí vật liệu, nhân công, máy thi công, chi phí sản xuất chung theo từng hạng mục của từng công trình nhé.

M

maithioanh88

Sơ cấp
12/10/12
8
0
0
35
Hà Nội

Chào bạn dantaichinhketoan Mình chưa hiểu lắm mình tập hợp các lạoi chi phí đầu ra này phải không, dựa vào hóa đơn đầu ra à. thế phương pháp tính giá thành là pp gì, bạn nói rõ mình được không, cảm ơn bạn.

D

dantaichinhketaon

Trung cấp
11/8/10
76
4
8
38
hà nội

bạn tập hợp các hóa đơn đầu vào để xác định giá thành xây dựng: - các hóa đơn vật liệu như xi măng, cát, đá, sỏi, sắt,thép...
- Các hóa đơn ( hồ sơ) nhân công
- Các hóa đơn máy thi công...
Còn hóa đơn đầu ra phản ánh doanh thu của bạn rồi còn đâu!

M

maithioanh88

Sơ cấp
12/10/12
8
0
0
35
Hà Nội

bạn tập hợp các hóa đơn đầu vào để xác định giá thành xây dựng: - các hóa đơn vật liệu như xi măng, cát, đá, sỏi, sắt,thép...
- Các hóa đơn ( hồ sơ) nhân công
- Các hóa đơn máy thi công...
Còn hóa đơn đầu ra phản ánh doanh thu của bạn rồi còn đâu!
Chào bạn, cảm ơn bạn đã tư vấn, bên mình xây lắp mua lẻ toàn hóa đơn bán lẻ không có hóa đơn đỏ, còn nhân công thì công ty trả lương hàng tháng. Cho mình hỏi là chi phí nhân công, chi phí vật tư mình chi hết vào tài khoản 642 có được không hay như thế nào hả bạn.Vậy giá thành công trình là toàn bộ các chi phí như cp nhân công, cp vật tư. Trước đây mình làm thương mại thì giá nhập hàng hóa là giá vốn của sản phẩm, giờ giá thành của công trình nên mình chưa hiểu lắm. Mong bạn giúp đỡ mình

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên

Phương pháp tính giá thành phù hợp với công ty bạn là phương pháp đơn đặt hàng. Mỗi đơn hàng (hợp đồng) là một đối tượng cần tính giá thành. Các chi phí vật liệu thì cố gắng theo dõi thẳng theo từng hợp đồng. Phần nhân công nếu không theo dõi được thì có thể phân bổ cho từng hợp đồng căn cứ vào dự toán thời gian nhân công. Các chi phí chung khác tập hợp chung lại rồi sau đó phân bổ (theo chi phí nhân công, theo số giờ công - nếu theo dõi riêng được).

D

dantaichinhketaon

Trung cấp
11/8/10
76
4
8
38
hà nội

TK 642 chỉ là chi phí quàn lý DN. Các chi phí vật tư, nhân công,máy, chi phí chung sẽ hạch toán tương ứng vào các đầu tài khoản 621,622,623,627. Từ các TK trên sẽ tập hợp vào TK 154 để tính giá thành ( Chú ý theo dõi riêng từng hạng mục cho từng công trình).
Nếu hạch toán theo QĐ 48 thì đưa thẳng các chi phí trên vào 154 luôn.

M

maithioanh88

Sơ cấp
12/10/12
8
0
0
35
Hà Nội

TK 642 chỉ là chi phí quàn lý DN. Các chi phí vật tư, nhân công,máy, chi phí chung sẽ hạch toán tương ứng vào các đầu tài khoản 621,622,623,627. Từ các TK trên sẽ tập hợp vào TK 154 để tính giá thành ( Chú ý theo dõi riêng từng hạng mục cho từng công trình).

Bên em làm theo quyết định 48 thì almf gì có các tài khoản 621.622,623.Nên em hạch toán thảng vào 154 ạ,có thể cho em biết rõ cách hạch toán chính xác được không ạ. em cảm ơn

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Chào bạn dantaichinhketoan Mình chưa hiểu lắm mình tập hợp các lạoi chi phí đầu ra này phải không, dựa vào hóa đơn đầu ra à. thế phương pháp tính giá thành là pp gì, bạn nói rõ mình được không, cảm ơn bạn.

Bạn nhầm lẫn giá thành với doanh thu, đầu vào, đầu ra lung tung. Tập hợp chi phí để tính giá thành là căn cứ vào HĐ, chứng từ đầu vào để HT vào các TK liên quan như: 621,622,623,627 .. theo QĐ 15 hay 154 theo QĐ 48 còn HĐ đầu ra để tính DT thực hiện.

M

maithioanh88

Sơ cấp
12/10/12
8
0
0
35
Hà Nội

Cảm ơn bạn, mình phải xem lại, tại mới làm trong lĩnh vực này nên lung tung quá, bên mình làm theo QD48 bạn cho mình cách hạch toán tài khoản 154 đi. Cảm ơn bạn nhiều nhiều.

D

dantaichinhketaon

Trung cấp
11/8/10
76
4
8
38
hà nội
Ðề: Cách tính giá thành trong công ty xây lắp được tính như thế nào?

có phải công ty bạn là cty Đại Phú ở Thanh Xuân không zậy? mình cũng thuộc chi cục thuế Thanh Xuân. lâu lâu không qua chi cục không biết có thông báo j mới không nhỉ?

thienthannhobn

thienthannhobn

Cao cấp
22/3/11
223
4
18
Nơi ấy bình yên!

Bạn mở chi tiết tài khoản 154. VD mở chi tiết tài khảon 154 - Công trình A. Trong chi tiết TK154 - Công trình A bạn lại chi tiết ra từng loại chi phí: Chi phí nguyên vật liệu, chi phí nhân công, chi phí chung... Sau đó căn cứ vào các hoá đơn đầu vào, tương ứng với chi phí nào thì bạn cho vào chi tiết đó. Sau khi hoàn thành công trình thì tổng hợp TK154 là ra giá vốn của công trình.

T

thutrabt

Guest
22/10/12
4
0
1
Hà Nội

mình mới vào làm ở cty tư vấn thiết kế tìm hiểu về phần này thì thấy nó mông lung quá
Tính lương qua tk 154 nhưng công ty mình chủ yếu là thiết kế cho khách lẻ không xuất hóa đơn, thỉnh thoảng mới xuất 1 vài cái hóa đơn tầm 5tr, vậy những tháng không có hợp đồng xuất hóa đơn thì không trả lương nhân viên thiết kế à, HĐ có 5tr thì biết tính lương cho thiết kế thế nào, công ty mình có 4 thiết kế.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

mình mới vào làm ở cty tư vấn thiết kế tìm hiểu về phần này thì thấy nó mông lung quá
Tính lương qua tk 154 nhưng công ty mình chủ yếu là thiết kế cho khách lẻ không xuất hóa đơn, thỉnh thoảng mới xuất 1 vài cái hóa đơn tầm 5tr, vậy những tháng không có hợp đồng xuất hóa đơn thì không trả lương nhân viên thiết kế à, HĐ có 5tr thì biết tính lương cho thiết kế thế nào, công ty mình có 4 thiết kế.

Bạn chỉ tính lương cho những tháng có DT còn những tháng không có DT ( không xuất HĐ ) thì bỏ ra. Còn muốn có lương đều thì phải xuất HĐ cho khách lẻ:wall:.

T

thutrabt

Guest
22/10/12
4
0
1
Hà Nội

Vậy những tháng không có DT ( không xuất HĐ) thì lương nhân viên thiết kế có được tính vào 642 không bạn HO Anh Hue

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Vậy những tháng không có DT ( không xuất HĐ) thì lương nhân viên thiết kế có được tính vào 642 không bạn HO Anh Hue

Lương nhân viên TK tính vào 154. những tháng không có DT vẫn có thể tính vào chi phí nhưng phải hợp lý và giá thành chịu được.

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

Các bạn quan tâm đến giá thành trong công ty Xây dựng hay tư vấn xin mời qua xem thêm ở chuyên mục Kế toán xây lắp theo đường link dưới đây nhé http://webketoan.vn/forum/forums/115-Ke-toa-n-hoa-t-do-ng-xay-la-p

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

Lương nhân viên TK tính vào 154. những tháng không có DT vẫn có thể tính vào chi phí nhưng phải hợp lý và giá thành chịu được.

Nếu giá thành "không chịu được" thì không đưa vào chi phí hả bác"

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Đúng, nếu quả thực mà không có dthu thì ko được tính lương à

Ở đây là do bạn ko xuất hóa đơn đầu ra nó mới có tình trạng vậy

Làm vậy nếu bị phát hiện phạt rất nặng

Thân

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Click here to enlarge Nguyên văn bởi HO Anh Hue Click here to enlarge

Ở đây lương nằm trong chi phí trực tiếp mà chi phí trực tiếp các nghành đều có ĐM ( kể cả ĐM nội bộ ) Những chi phí này không phải muốn đưa vào bao nhiêu cũng được vì thế mình mới nói đến từ hợp lý ....

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA