Mỗi tuần một chuyên đề

Hạch toán chi phí sửa chữa lớn TSCĐ

• Thread starter koanh13
  • Ngày gửi
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Ðề: Hạch toán chi phí sửa chữa lớn TSCĐ

QĐ 15 với TT 45 là của BTC, còn CM ban hành kèm theo QĐ của BTC => 3 cái này ngang nhau. Cái nào ra sau và cái nào phổ biến hơn thì áp dụng, :D

Đoạn này mình thấy bạn nói đúng: Theo mình luật, chuẩn mực, nghi định .. là định hướng chung để các Bộ, nghành trong phạm vi chức năng của mình ra TT hướng dẫn thực hiện. Trong quá trình thực hiện có thể có điều khoản nào đó chưa phù hợp với thực tế hoặc do sự PT của XH 1 số điều nào đó không còn phù hợp nữa. Trong khi chờ sữa đỗi các Bộ, nghành chức năng ra thông tư hướng dẫn để thực hiện cho phù hợp có được không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
luongtanyb

luongtanyb

Cao cấp
13/4/11
211
1
18
37
yen bai

Cảm ơn các tiền bối đã cho ý kiến.
Cái máy xúc bên em ban đầu mua về có giá hơn 1 tỷ, nhưng em thấy KT trc theo dõi là 1 TS và trích khấu hao chung chứ ko tách rời thành 2 bộ phận TSCD riêng như bác nguoilysu cho ý kiến.
vậy nen em nghĩ để đơn giản vấn đề thì khi mình mua đồ sửa chữa về thì hạch toán vào thành việc sữa lớn TCSĐ và kết chuyển 241 sang 211 cho gọn.
chứ nhiều thông tư và văn bản quá không biết nghe theo thế nào để áp dụng được. em nghĩ nên để là sửa chữa lớn chú ko phải nâng cấp vì việc này ko làm thay đổi tình trạng kỹ thuật cùng như ko nâng cao hiệu quả làm việc mà đơn giản chỉ là thay thế phụ tùng thôi.
xin ý kiến các tiền bối xem ntn nhé

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Cảm ơn các tiền bối đã cho ý kiến.
Cái máy xúc bên em ban đầu mua về có giá hơn 1 tỷ, nhưng em thấy KT trc theo dõi là 1 TS và trích khấu hao chung chứ ko tách rời thành 2 bộ phận TSCD riêng như bác nguoilysu cho ý kiến.
vậy nen em nghĩ để đơn giản vấn đề thì khi mình mua đồ sửa chữa về thì hạch toán vào thành việc sữa lớn TCSĐ và kết chuyển 241 sang 211 cho gọn.
chứ nhiều thông tư và văn bản quá không biết nghe theo thế nào để áp dụng được. em nghĩ nên để là sửa chữa lớn chú ko phải nâng cấp vì việc này ko làm thay đổi tình trạng kỹ thuật cùng như ko nâng cao hiệu quả làm việc mà đơn giản chỉ là thay thế phụ tùng thôi.
xin ý kiến các tiền bối xem ntn nhé
Nếu chỉ mang tính sửa chữa thay thế phụ tùng, vậy bạn phải hạch toán vào chi phí sửa chữa lớn.
Trong quá trình sửa chữa tập hợp vào TK 241, kết thúc sửa chữa kết chuyển sang TK 242. Theo quy định của Thuế thì bạn phân bổ tối đa CP này trong 3 năm, còn chi phí kế toán bạn phân bổ theo thời gian sử dụng hữu ích. Tuy nhiên theo kinh nghiệm thực tế của mình thì bạn phân bổ trong 3 năm là hợp lý cả về kế toán và thuế.
(p/s: nguoilysu lại vào tranh luận cái vụ 3 năm này nào, hehe)

luongtanyb

luongtanyb

Cao cấp
13/4/11
211
1
18
37
yen bai

Nếu chỉ mang tính sửa chữa thay thế phụ tùng, vậy bạn phải hạch toán vào chi phí sửa chữa lớn.
Trong quá trình sửa chữa tập hợp vào TK 241, kết thúc sửa chữa kết chuyển sang TK 242. Theo quy định của Thuế thì bạn phân bổ tối đa CP này trong 3 năm, còn chi phí kế toán bạn phân bổ theo thời gian sử dụng hữu ích. Tuy nhiên theo kinh nghiệm thực tế của mình thì bạn phân bổ trong 3 năm là hợp lý cả về kế toán và thuế.
(p/s: nguoilysu lại vào tranh luận cái vụ 3 năm này nào, hehe)

Thank bác amtich. nhưng nếu đưa vào 242 rồi phân bổ trong 3 năm thì CP lớn quá, em nghĩ mình vẫn kết chuyển sang 211 tăng NG rồi tăng thời gian SD hữu ích sẽ hợp lý hơn

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

nguoilysu lại vào tranh luận cái vụ 3 năm này nào, hehe

Đối với DN không phải là Cty đại chúng, niêm yết thì để cho đơn giản (vì làm cho phức tạp cũng không cần thiết, hehe..) áp dụng theo thuế cho khỏi phát sinh chênh lệch tạm thời. Vì vậy, bạn áp dụng thống 3 năm cũng không có gì phải bàn thêm đâu.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Thank bác amtich. nhưng nếu đưa vào 242 rồi phân bổ trong 3 năm thì CP lớn quá, em nghĩ mình vẫn kết chuyển sang 211 tăng NG rồi tăng thời gian SD hữu ích sẽ hợp lý hơn
Phân bổ 3 năm vẫn lớn ah, hic. Bạn ko được đưa vào nguyên giá nếu chỉ là sửa chữa lớn thông thường đâu, đưa vào nhưng ko chứng minh được đó là nâng cấp tài sản thì đâu có được.
Vậy bạn phân bổ chi phí kế toán theo thời gian sử dụng tài sản mà bạn ước tính, còn khi tính thuế vẫn phải phân bổ tối đa trong 3 năm. Kinh nghiệm vụ này bạn hỏi nguoilysu ấy, mấy khoản chênh lệch này mình chỉ biết thế chứ chưa làm thực tế, hic.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Phân bổ 3 năm vẫn lớn ah, hic. Bạn ko được đưa vào nguyên giá nếu chỉ là sửa chữa lớn thông thường đâu, đưa vào nhưng ko chứng minh được đó là nâng cấp tài sản thì đâu có được.
Vậy bạn phân bổ chi phí kế toán theo thời gian sử dụng tài sản mà bạn ước tính, còn khi tính thuế vẫn phải phân bổ tối đa trong 3 năm. Kinh nghiệm vụ này bạn hỏi nguoilysu ấy, mấy khoản chênh lệch này mình chỉ biết thế chứ chưa làm thực tế, hic.

Trường hợp này theo mình căn cứ QĐ HT tăng, giảm TSCĐ; ( ... 6. Chỉ được thay đỗi NG TSCĐ trong các trường hợp sau:)
Trong 6 trường hợp chỉ có trường hợp thứ 3 cần thảo luận để đưa chi phí vào 211 hay 242 là: ( ... Thay đỗi bộ phận của TCĐ hữu hình làm tăng thời gian sử dụng hữu ích, hoặc làm tăng công suất sử dụng của chúng... )
Câu này có nhiều ý kiến cho là chưa rõ: vì trong trường hợp SC lớn làm tăng thời gian sử dụng, tăng công suất .. so với cái gì? - Nếu so với TSCĐ mua mới thì không thể có dù chi phí lớn đến đâu! - Còn nếu so với thực trạng TS trước khi SC thì là điều hiển nhiên vì thế nếu hiểu theo ý 1 thì SC lớn không bao giờ tăng NG được, còn hiểu theo ý 2 thì SC lớn sẽ tăng nguyên giá được vậy hiểu như thế nào cho đúng?

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Trường hợp này theo mình căn cứ QĐ HT tăng, giảm TSCĐ; ( ... 6. Chỉ được thay đỗi NG TSCĐ trong các trường hợp sau:)
Trong 6 trường hợp chỉ có trường hợp thứ 3 cần thảo luận để đưa chi phí vào 211 hay 242 là: ( ... Thay đỗi bộ phận của TCĐ hữu hình làm tăng thời gian sử dụng hữu ích, hoặc làm tăng công suất sử dụng của chúng... )
Câu này có nhiều ý kiến cho là chưa rõ: vì trong trường hợp SC lớn làm tăng thời gian sử dụng, tăng công suất .. so với cái gì? - Nếu so với TSCĐ mua mới thì không thể có dù chi phí lớn đến đâu! - Còn nếu so với thực trạng TS trước khi SC thì là điều hiển nhiên vì thế nếu hiểu theo ý 1 thì SC lớn không bao giờ tăng NG được, còn hiểu theo ý 2 thì SC lớn sẽ tăng nguyên giá được vậy hiểu như thế nào cho đúng?

Theo chủ top chỉ đơn thuần là thay thế thiết bị thông thường nên mình nghĩ chỉ là sửa chữa lớn thôi. Mà thay thế thiết bị thì thời gian sử dụng thêm có kéo dài đi nữa cũng chỉ bằng thời gian phân bổ 3 năm là cùng.
Còn tăng thời gian sử dụng ở đây là theo giá trị còn lại chứ, để xem so với cái chưa nâng cấp thì thế nào, chứ sao so cái mới.
Mình đưa ra 1 ví dụ cho ý kiến của bạn:
1 chiếc máy xúc đang trích khấu hao trong 10 năm. Đến năm thứ 7 máy bị hỏng 1 số bộ phận, ko thể hoạt động được. Do đó cần sửa chữa thay thế thiết bị và hoạt động tiếp trong 3 năm. Vậy so với hiện tại thì nó ko hđ được tiếp, việc bạn sửa chữa sẽ tăng 3 năm so với 7 năm hiện tại, tuy nhiên bạn ko thể căn cứ vào đây để tăng nguyên giá, bởi bạn đã trích khấu hao trong khung 10 năm, hơn nữa việc hỏng hóc là do trong quá trình sử dụng, bạn phải xem như đây là chi phí bạn phải bỏ ra.
Nhưng thực tế việc sửa chữa cũng có thể coi là nâng cấp nếu tiến hành sửa chữa thay thế 1 loạt bộ phận của máy, giúp kéo dài tuổi thọ. Tuy nhiên theo mình cần căn cứ vào 3 yếu tố để xem xét nên đánh giá SCL hay nâng cấp là Nguyên giá, Thời gian khấu hao và Chi phí sửa chữa. Vì tăng thời gian khấu hao phải tương ứng với tăng giá trị sửa chữa nâng cấp, nếu giá trị sửa chữa nâng cấp làm thời gian khấu hao chỉ tăng thêm 3-4 năm thôi thì đưa vào SCL và phân bổ 3 năm cũng vậy.

Sửa lần cuối:
luongtanyb

luongtanyb

Cao cấp
13/4/11
211
1
18
37
yen bai

Ok thống nhất là đưa vào 242 rồi phân bổ dần em thấy hợp lý. thank các tiền bối nhiều nhé em đã vớ ra được nhiều vd

M

meoconktx579

Guest
26/11/14
11
2
3
32

Khi phát sinh ghi:
Nợ 2413
Có: 111,112,331
Sửa chữa xong: nếu chi phí nhỏ tính luôn vào chi phí trong kỳ
Nợ 627, 641, 642
Có 2413
Nếu chi phí lớn phân bổ dần
Nợ 242
Có 2413
Đề nghị viết có dấu nha bạn!
Chào bạn! Phần hạch toán sc lớn TSCĐ có trích trước mình được học cũng giống bạn Hoangnam ở trên kia nói nhưng mình có một thắc mắc là nếu đã là sc thì tất nhiên sẽ đưa vào các TK chi phí và phân bổ dần theo từng kỳ. Vậy với trường hợp SC lớn TSCĐ khi hoàn thành việc sc thì sao không thấy phân bỏ vào từng kỳ mà vẫn để trên TK 335 và nếu phân bổ thì như thế này có hợp lý không?
Nợ TK 142/242
có TK 335
Nợ TK 627,641...
Có TK 142/242

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Chào bạn! Phần hạch toán sc lớn TSCĐ có trích trước mình được học cũng giống bạn Hoangnam ở trên kia nói nhưng mình có một thắc mắc là nếu đã là sc thì tất nhiên sẽ đưa vào các TK chi phí và phân bổ dần theo từng kỳ. Vậy với trường hợp SC lớn TSCĐ khi hoàn thành việc sc thì sao không thấy phân bỏ vào từng kỳ mà vẫn để trên TK 335 và nếu phân bổ thì như thế này có hợp lý không?
Nợ TK 142/242
có TK 335
Nợ TK 627,641...
Có TK 142/242

Bạn HT trích trước và phân bổ chi phí từng kỳ đúng rồi. Còn TK 335 khi nào PS chi phí S/C có thể thừa ( nếu ít hơn phần đã trích ) thiếu ( ngược lại ) lúc đó kế toán mới xử lý tiếp.

M

meoconktx579

Guest
26/11/14
11
2
3
32
Nếu làm như mình là đúng thì tại sao khi giảng bài cô lại không nói phần này ta? lúc nào cũng chỉ làm đến
Nợi 335
Nợ TK chi phí (nếu ps thêm)
Có 241
Có TK 335 (nếu thừa)
trong khi nó là một phần quan trọng, lúc đi học không để ý, h xem lại thấy thắc mắc chả biết hỏi ai. hít.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Nếu làm như mình là đúng thì tại sao khi giảng bài cô lại không nói phần này ta? lúc nào cũng chỉ làm đến
Nợi 335
Nợ TK chi phí (nếu ps thêm)
Có 241
Có TK 335 (nếu thừa)
trong khi nó là một phần quan trọng, lúc đi học không để ý, h xem lại thấy thắc mắc chả biết hỏi ai. hít.

Sao lại có TK 241 ở đây?
TK 241 ( XDCBDD ) Chỉ HT khi S/C lớn có đủ điều kiện tăng GT tài sản CĐ

M

meoconktx579

Guest
26/11/14
11
2
3
32
Sao lại có TK 241 ở đây?
TK 241 ( XDCBDD ) Chỉ HT khi S/C lớn có đủ điều kiện tăng GT tài sản CĐ
đây là sữa chữa TS chứ có phải nâng cấp đâu bạn? chỉ có nâng cấp, cải tạo mới đưa vào nguyên giá chứ?
Mà TK 241 cũng dùng để tập hợp chi phí thực tế phát sinh đối với việc sữa chữa lớn có trích trước ak. Có j sai đâu bạn?

Tiểu Bình

Tiểu Bình

Guest
18/9/14
92
10
8
31
Các bác cho em hỏi, cty em cho thuê nhà trọ, đợt vừa rồi sếp sửa chữa nhà nhưng mua vật liệu bên ngoài thì chỉ có hoá đơn bán lẻ, cuối cùng họ tổng hợp tiền và thay thế cho mấy cái hoá đơn bình nóng lạnh và gạch, em phải hạch toán như thế nào được ạ :(

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA