Mỗi tuần một chuyên đề

Tiền thuê nhà, tiền điện nước có được tính vào CP hợp lý.

• Thread starter hanamiki
  • Ngày gửi
H

hanamiki

Sơ cấp
21/8/09
43
1
8
Ha Noi
Mọi người cho em hỏi về vấn đề thuê nhà và điện nước khi thuê nhà cho công ty.
1. Công ty em có thuê nhà để làm cửa hàng khoảng 10 tr/tháng. Bên em có làm hợp đồng thuê nhà với chủ nhà và trả = tiền mặt 3tháng/lần. Tuy nhiên chủ nhà là cá nhân cho nên họ không có hóa đơn cho thuê nhà thì việc chi trả tiền thuê nhà này có được tính vào CP để giảm khi tính thuế TNDN không?
2. Do hợp đồng thuê nhà như vây, tiền điện và nước công ty em sử dụng tại đấy nhưng hóa đơn vẫn đứng tên chủ nhà thì những hóa đơn này có được tính vào CP để giảm khi tính thuế TNDN không?
Nếu được tính thì cần những thủ tục gì để cơ quan thuế kiểm tra không bị loại trừ ra.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Ðề: Tiền thuê nhà, tiền điện nước có được tính vào CP hợp lý.

1. Công ty em có thuê nhà để làm cửa hàng khoảng 10 tr/tháng. Bên em có làm hợp đồng thuê nhà với chủ nhà và trả = tiền mặt 3tháng/lần. Tuy nhiên chủ nhà là cá nhân cho nên họ không có hóa đơn cho thuê nhà thì việc chi trả tiền thuê nhà này có được tính vào CP để giảm khi tính thuế TNDN không?
2. Do hợp đồng thuê nhà như vây, tiền điện và nước công ty em sử dụng tại đấy nhưng hóa đơn vẫn đứng tên chủ nhà thì những hóa đơn này có được tính vào CP để giảm khi tính thuế TNDN không?
Nếu được tính thì cần những thủ tục gì để cơ quan thuế kiểm tra không bị loại trừ ra.

1- Tiền thuê nhà chỉ có hợp đồng bạn mang HĐ, chứng minh thư của chủ nhà ra chi cục thuế mua hóa đơn mới được tính chi phí hợp lý.
2- Tiền điện nước đứng tên chủ nhà thì không được đưa vào chi phí, tốt nhất bạn tính bình quân trong 1 tháng hết bao nhiêu thì ghi tăng trong HĐ lên để mua HĐ một thể.

• Like
Reactions: bucminhquadi
thienthannhobn

thienthannhobn

Cao cấp
22/3/11
223
4
18
Nơi ấy bình yên!

Mình nghĩ Công ty Bạn làm hợp đồng thuê nhà với chủ nhà sau đó đi công chứng, rồi lên chi cục Thuế mua hoá đơn ( đóng thuế TN và VAT). Trong hợp đồng cũng ghi rõ là chi phí điện nước Cty bạn chịu là được. (Thông tư 134)

H

hanamiki

Sơ cấp
21/8/09
43
1
8
Ha Noi

Vậy là em phải mang hợp đồng công chứng và CMT của chủ nhà đến cơ quan thuế là có thể lấy hóa đơn ah. Thủ tục có phức tạp không ah.
Trường hợp nếu công ty em chỉ có hợp đồng thôi mà không có hóa đơn thuê nhà và trong hợp đồng ghi rõ điện nước là công ty chịu thì những chi phí này có được tính là CP không?

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

1- Tiền thuê nhà chỉ có hợp đồng bạn mang HĐ, chứng minh thư của chủ nhà ra chi cục thuế mua hóa đơn mới được tính chi phí hợp lý.
2- Tiền điện nước đứng tên chủ nhà thì không được đưa vào chi phí, tốt nhất bạn tính bình quân trong 1 tháng hết bao nhiêu thì ghi tăng trong HĐ lên để mua HĐ một thể.
Vấn đề 1: ok
Vấn đề 2: tiền điện nước đứng tên chủ nhà bạn lập bảng kê 02/TNDN đính kèm với hóa đơn thanh toán + hợp đồng thuê nhà như hướng dẫn sau của thông tư 123/2012/TT-BTC là được tính vào chi phí được trừ
Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế
1...
2...
2.13. Chi trả tiền điện, tiền nước đối với những hợp đồng điện nước do chủ sở hữu cho thuê địa điểm sản xuất, kinh doanh ký trực tiếp với đơn vị cung cấp điện, nước không có đủ chứng từ thuộc một trong các trường hợp sau:
a) Trường hợp doanh nghiệp thuê địa điểm sản xuất kinh doanh trực tiếp thanh toán tiền điện, nước cho nhà cung cấp điện, nước không có bảng kê (theo mẫu số 02/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này) kèm theo các hoá đơn thanh toán tiền điện, nước và hợp đồng thuê địa điểm sản xuất kinh doanh.

b) Trường hợp doanh nghiệp thuê địa điểm sản xuất kinh doanh thanh toán tiền điện, nước với chủ sở hữu cho thuê địa điểm kinh doanh không có bảng kê (theo mẫu số 02/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này) kèm theo chứng từ thanh toán tiền điện, nước đối với người cho thuê địa điểm sản xuất kinh doanh phù hợp với số lượng điện, nước thực tế tiêu thụ và hợp đồng thuê địa điểm sản xuất kinh doanh.

V

vualechuatrinh

Trung cấp
18/9/12
116
2
18
HCM

Vấn đề 1: ok
Vấn đề 2: tiền điện nước đứng tên chủ nhà bạn lập bảng kê 02/TNDN đính kèm với hóa đơn thanh toán + hợp đồng thuê nhà như hướng dẫn sau của thông tư 123/2012/TT-BTC là được tính vào chi phí được trừ

Hóa đơn điện nước mang tên chủ nhà vẫn được tính là chi phí được trừ nếu thực hiện đầy đủ các chứng từ như hướng dẫn trong TT 123/2012.
Nhưng anh cho e hỏi thêm, hóa đơn này mình có được kê khai thuế GTGT ko?

A

acneu

Trung cấp
6/8/08
99
1
18
Hà Nội_1,2,3,4,5,6,7

Hóa đơn điện nước mang tên chủ nhà vẫn được tính là chi phí được trừ nếu thực hiện đầy đủ các chứng từ như hướng dẫn trong TT 123/2012.
Nhưng anh cho e hỏi thêm, hóa đơn này mình có được kê khai thuế GTGT ko?

Hiển nhiên là không được kê khai rồi. Bạn xem lại Thông tư 06 nhé, phần quy định về khấu trừ thuế GTGT.

Sửa lần cuối:
H

hanhtcqtkd

Guest
19/4/13
1
0
0
hà nội

ví dụ như : chi trả tiền điện nước :7trd . hợp đông thuê nhà kí với ông A nhưng trên hóa đơn tiền điện nước đứng ten vợ ông A, dn ko lập bảng kê 02/TNDN.
vậy truong hop này có la chi phi dc trừ không

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM

ví dụ như : chi trả tiền điện nước :7trd . hợp đông thuê nhà kí với ông A nhưng trên hóa đơn tiền điện nước đứng ten vợ ông A, dn ko lập bảng kê 02/TNDN.
vậy truong hop này có la chi phi dc trừ không

Trường hợp này không được trừ đâu nhé bạn.

N

nguyenngoc091089

Trung cấp
16/11/10
130
2
18
Hà Nội

Mọi người cho em hỏi, hàng tháng lập bảng kê 02/TNDN kèm các hóa đơn điện nước đứng tên chủ nhà đó thì có phải nộp cho cơ quan thuế không? hay mình chỉ lưu tại công ty
TH Trụ sở cty em là đi thuê ( nhưng chi phí đi thuê này do công ty tổng trả tiền) công ty e chỉ phải thanh toán tiền điện nước, mà hóa đơn này đều đứng tên chủ nhà thì có được làm bảng kê 02/TNDN để dc tính là chi phí hợp lý không? Em cảm ơn

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM

Theo mình thì bảng kê 02/TNDN sẽ được lưu tại DN (vì khoản thuế GTGT sẽ không được khấu trừ nên không kê khai và nộp cho cơ quan thuế).

Trường hợp công ty bạn nên lập bảng kê 02/TNDN để khoản tiền điện, nước được tính là CP hợp lý.

B

bin bin 01

Guest
23/4/13
2
0
0
HA DONG

Chào cả nhà!
Công ty mình đang làm kinh doanh theo hai mảng minimart và fast foot. Tất cả hàng hoá nhập về mình đều chuyển vào minimart, Khi fast foot cần chuyển các nguyên vật liệu chế biến thì lấy trực tiếp từ minimart. Vậy mình phải định khoản như thế nào để chuyển từ hàng hoá sang nguyên vật liệu Cả nhà giúp mình với!
Mình cám ơn!

xuli

xuli

Trung cấp

tuanquanghw

tuanquanghw

Cao cấp
10/7/09
267
6
18
33
Hà Nam

Bạn lưu ý, thông tư 123 nêu rõ những khoản không được trừ:
2.13. Chi trả tiền điện, tiền nước đối với những hợp đồng điện nước do chủ sở hữu cho thuê địa điểm sản xuất, kinh doanh ký trực tiếp với đơn vị cung cấp điện, nước không có đủ chứng từ thuộc một trong các trường hợp sau:

a) Trường hợp doanh nghiệp thuê địa điểm sản xuất kinh doanh trực tiếp thanh toán tiền điện, nước cho nhà cung cấp điện, nước không có bảng kê (theo mẫu số 02/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này) kèm theo các hoá đơn thanh toán tiền điện, nước và hợp đồng thuê địa điểm sản xuất kinh doanh.

b) Trường hợp doanh nghiệp thuê địa điểm sản xuất kinh doanh thanh toán tiền điện, nước với chủ sở hữu cho thuê địa điểm kinh doanh không có bảng kê (theo mẫu số 02/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này) kèm theo chứng từ thanh toán tiền điện, nước đối với người cho thuê địa điểm sản xuất kinh doanh phù hợp với số lượng điện, nước thực tế tiêu thụ và hợp đồng thuê địa điểm sản xuất kinh doanh.

P

pisces2013

Sơ cấp
26/12/13
8
0
0
hà nội

Cả nhà cho em hỏi, hiện cty em thành lập tên mới từ tháng 6/2013. Hợp đồng thuê nhà đứng tên công ty cũ và một bên chủ nhà là cá nhân. Hiện tai người quản lý thuế đang yêu cầu cty em mang đăng ký kinh doanh và hợp đồng thuê nhà lên chi cục thuế. Vậy công ty em có bị phạt không ạh. Em cần phải làm thue tục gì để gỡ rối trong tình huống này. Rất mong các anh chị nào biết chỉ giùm em với.

H

huyen momiji viet nam

Guest
19/5/15
6
0
1
31

Mình nghĩ Công ty Bạn làm hợp đồng thuê nhà với chủ nhà sau đó đi công chứng, rồi lên chi cục Thuế mua hoá đơn ( đóng thuế TN và VAT). Trong hợp đồng cũng ghi rõ là chi phí điện nước Cty bạn chịu là được. (Thông tư 134)
mọi người cho mình hỏi thêm là, công ty mình đã thanh toán 3 tháng đầu tiên rồi nhưng chưa lên sở thuế mua hóa đơ, hôm nay bác chủ nhà đến thanh toán 3 tháng tiếp theo rồi, vậy bây giờ làm thủ tục đi mua thì liệu có bị phạt hay là bị sao không mọi người

H

huyen momiji viet nam

Guest
19/5/15
6
0
1
31
mọi người cho mình hỏi thêm là, công ty mình đã thanh toán 3 tháng đầu tiên rồi nhưng chưa lên sở thuế mua hóa đơ, hôm nay bác chủ nhà đến thanh toán 3 tháng tiếp theo rồi, vậy bây giờ làm thủ tục đi mua thì liệu có bị phạt hay là bị sao không mọi người

duongthithuylinh

duongthithuylinh

" Born to try"
9/5/15
104
25
18
Hà Nội
Nếu bạn muốn lấy hóa đơn 3 tháng trước mà ko sửa lại hd thì chắc chắn bị phạt đó. Bạn nên làm lại hợp đồng với bác chủ nhà, và chú ý để ngày ký hợp đồng ko quá 10 ngày so với ngày mà bạn lên chi cục thuế làm thủ tục mua hóa đơn nhé.
Có một số lưu ý thêm cho bạn đỡ bỡ ngỡ: Để làm thủ tục mua hóa đơn thì bạn phải có HĐ thuê nhà, CMT của chủ nhà và giấy giới thiệu của bạn.
Bạn phải nộp tờ khai và tiền thuế các loại thuế sau cho chủ nhà: Thuế môn bài, thuế GTGT (nếu có), thuế TNCN (nếu có).
Theo quy định hiện nay, nếu doanh thu thuê nhà dưới 100tr/ năm thì chủ nhà ko thuộc đối tượng chịu thuế GTGT thì bạn chỉ cần nộp môn bài cho chủ nhà nhé, ko cần phải mua hóa đơn lẻ nhé.

H

Hoalantrang106

Guest
18/5/15
1
0
1
33
Mọi ng cho e hỏi, cty e mới thành lập đã làm mẫu 06/GTGT với lý do có hợp đồng thuê địa điểm kinh doanh và được chấp nhận tính theo pp khấu trừ.
Nhưng ngành nghề cty e không chịu thuế thì khi kê khai đầu vào e vẫn kê số thuế gtgt đc khấu trừ và đầu ra không phải nộp thuế đúng không ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA