"Bị công ty ép thay đổi vị trí công việc"

• Thread starter ntmphung
  • Ngày gửi
ntmphung

ntmphung

Guest
24/10/06
51
0
6
TpHCM
Xin chào mọi người,

Hiện tôi đang công tác tại 1 doanh nghiệp với chức danh trưởng phòng, không có nhân viên cấp dưới. Công ty muốn thay đổi vị trí tôi sang làm nhân viên của phòng khác với lý do cơ cấu lại tổ chức. Tôi không đồng ý vì:

- Công việc của 2 phòng là cơ bản khác nhau, nhưng giám đốc vẫn đưa lý do là có 1 phần rất nhỏ chung giống nhau và muốn tôi phải chấp nhận.

Xin hỏi mọi người là trong trường họp này thì làm đúng luật sẽ thế nào? và tôi có những quyền gì, công ty có những quyền gì? Hiện tại, cty không có Công đoàn, tôi có thể nhờ tổ chức nào bảo vệ quyền lợi của mình?

Xin cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

bong hoang

Trung cấp
4/9/08
77
2
8
47
Linh Đàm - HM - HN
Ðề: "Bị công ty ép thay đổi vị trí công việc"

PHải xem DN cua bạn là tư nhân hay Nhà nước. Giám đốc là có quyền to nhất, phải lựa mà xem!

Vo Danh Khach

Vo Danh Khach

Cao cấp
25/2/14
246
32
16
hn

Bị điều chuyển mà ko thi hành thì rất khó làm việc sau này

Nếu muốn căn cứ trên luật thì bạn phải cho xem hợp đồng lao động, điều lệ, cơ cấu tổ chức đã đc phê duyệt của công ty và các quyết định bổ nhiệm

ntmphung

ntmphung

Guest
24/10/06
51
0
6
TpHCM

Cty của mình là cty nước ngoài. Chức danh trưởng phòng họ ghi trong hợp đồng lao động mà trước đó họ không làm quyết định bổ nhiệm. Người đại diện pháp luật cty không phải là chủ mà ông ấy cũng chỉ là giám đốc do cty mẹ thuê. Về cơ cấu tổ chức mình mô tả như thế này: đứng đầu cty là TGĐ, kế đến có 5 phòng ban, mình làm trưởng phòng 1 trong 5 phòng ban ấy. Giờ ông ấy muốn không tăng lương và có xu hướng ép mình nghỉ nhưng lại không muốn sa thải ngay (để tránh trả 2 tháng thôi việc) nên mới viện lý do thay đổi cơ cấu, chuyển mình sang phòng ban khác không phù hợp với chuyên môn của mình để mình tự động xin nghỉ. Mọi người giúp mình trong trường hợp này mình có quyền gì và cty có quyền gì?

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM

Cái lý do "thay đổi vị trí công việc" ở VN mình nó xảy ra như cơm bữa thôi bạn ạ. Mục đích thay đổi vị trí của công ty thì bạn cũng biết rồi.
Trong trường hợp của bạn, 2 bên ngồi lại thoải thuận với nhau là tốt nhất. Ngược lại, sẽ rất khó để làm việc cùng nhau sau này. Bởi bạn có làm tốt mấy đi nữa thì vẫn luôn bị chú ý. Và chỉ cần những sai sót nhỏ thôi cũng làm cho lớn chuyện. Lúc đó, khiến bạn tự nản mà xin nghỉ...

miadt

miadt

Guest
8/11/13
46
6
8
Hà Nội

Nếu đã là bị ép thì đó cũng là một quyết định không "nhã ý" mình nghĩ bạn cứ nên bám vào hợp đồng lao động và luật lao động mà giải quyết sự việc thôi

ntmphung

ntmphung

Guest
24/10/06
51
0
6
TpHCM

Cái lý do "thay đổi vị trí công việc" ở VN mình nó xảy ra như cơm bữa thôi bạn ạ. Mục đích thay đổi vị trí của công ty thì bạn cũng biết rồi.
Trong trường hợp của bạn, 2 bên ngồi lại thoải thuận với nhau là tốt nhất. Ngược lại, sẽ rất khó để làm việc cùng nhau sau này. Bởi bạn có làm tốt mấy đi nữa thì vẫn luôn bị chú ý. Và chỉ cần những sai sót nhỏ thôi cũng làm cho lớn chuyện. Lúc đó, khiến bạn tự nản mà xin nghỉ...

Nếu vậy không còn cách nào khác hay sao Green0410? Vì ông ấy nhất quyết muốn chuyển mình qua phòng ban kia và hạ cấp bậc xuống không còn là trưởng phòng nữa :wall:, và sẽ trở thành nhân viên của phòng ban kia

Nếu đã là bị ép thì đó cũng là một quyết định không "nhã ý" mình nghĩ bạn cứ nên bám vào hợp đồng lao động và luật lao động mà giải quyết sự việc thôi

Mình không rành luật lao động nên mình mới cầu cứu đến mọi người đây miadt

T

Thuan DT

Guest
2/4/14
1
0
0
44
Ha Noi

Các cty nước ngoài chắc đều như nhau hết. Mang tiếng lương cao hơn một chút nhưng ko có sự ổn định. Mình cũng bị trường hợp như bạn nhưng may mắn hơn là cty cho 2 sự lựa chọn: 1 là chuyển bộ phận khác, 2 là xin nghỉ và được đền bù 2 tháng lương. Và mình đã lựa chọn option 2 ngay lập tức và muốn xin nghỉ luôn vì nghĩ một khi cty có nhã ý như vậy thì cũng ko ở lại làm gì. Lúc đầu mình cũng cay cú lắm và cũng định tìm hiểu luật LD để đc những quyền lợi nào. Trường hợp của bạn cứ bám vào HDLD và luật LD mà giải quyết, ngoài ra bạn có thể nhờ phòng nhân sự giúp đỡ những quyền lợi mà mình được hưởng. Lúc này chỉ có trưởng phòng NS và trợ lý TGD là có tiếng nói thôi. Chúc bạn may mắn

bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
45
Ha Noi

Xin chào mọi người,

Hiện tôi đang công tác tại 1 doanh nghiệp với chức danh trưởng phòng, không có nhân viên cấp dưới. Công ty muốn thay đổi vị trí tôi sang làm nhân viên của phòng khác với lý do cơ cấu lại tổ chức. Tôi không đồng ý vì:

- Công việc của 2 phòng là cơ bản khác nhau, nhưng giám đốc vẫn đưa lý do là có 1 phần rất nhỏ chung giống nhau và muốn tôi phải chấp nhận.

Xin hỏi mọi người là trong trường họp này thì làm đúng luật sẽ thế nào? và tôi có những quyền gì, công ty có những quyền gì? Hiện tại, cty không có Công đoàn, tôi có thể nhờ tổ chức nào bảo vệ quyền lợi của mình?

Xin cảm ơn.

Bạn làm đơn kiện đi nhé !:wall:

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net

Đọc cái này thấy...kỳ lạ (nếu ko muốn nói là buồn cười). Không định viết gì đâu nhưng cứ thấy ức ức thế nào ấy. Nhưng là ức vì thấy vô lý cho...DN chứ ko phải về phía bạn.

Mục tiêu của DN nói đơn giản là... Kiếm tiền.

Cải tổ cơ cấu, điều động, thuyên chuyển vị trí giữa các phòng ban, bộ phận hay bất cứ 1 hành động nào trong DN cũng vì mục tiêu nói trên.

Và vì thế, để phục vụ mục tiêu đó, DN phải lên kế hoạch hành động. Mà đã hành động rồi thì kể cả lãnh đạo cũng phải thay đổi chính mình chứ đừng nói là nhân viên.

Nếu cá nhân ko muốn tuân thủ, tốt nhất hãy thành lập DN cho chính mình. Và lúc đó sẽ tự hiểu các điều nói ở trên.

P/S: Dù DN tư hay NN cũng đều như thế hết. Cơ quan vợ mình là 1 cơ quan chính phủ, đùng 1 cái 1 ông sếp to nhất của vụ bị bắn sang đơn vị khác. Đó là kế hoạch của lãnh đạo cấp trên đã được lên từ trước rồi.

Mình còn nghe nói bên ngân hàng có tiếng của nước ngoài là Citi Bank thì việc điều động nhân viên làm các công việc khác nhau là chủ trương quản lý nhân sự của ngân hàng (Để ko bị phụ thuộc vào cá nhân 1 ai đó. Dĩ nhiên đây là cách có ưu và nhược điểm của nó)

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA