Mỗi tuần một chuyên đề

chuyển tiền trả tiền cho NB nhưng sai tên NH , NH trả lại

• Thread starter Nguyet83
  • Ngày gửi
N

Nguyet83

Trung cấp
14/10/05
102
0
0
40
Ha noi
công ty em chuyển trả tiền cho người bán là 20.000.000 phí chuyển tiền là 30.000 d. mấy ngày sau NH thông báo là Tên Nh nên số tiền đó lại quay lai , sau đó làm thủ tục chuyển tiền lần 2 thì mới được ttheo anh chi em đinh khoản này co được không giúp em nhe
Khi chuyển trả tiền đợt 1: Nợ 331 có 112: 20.000.000
Ghi Nợ 642/112: 30.000
Khi tiên quay lại Nợ 112/331
Sau đó chuyển tiếp lần 2; Nợ 331/112: 20000000
Va chi phí cũng thế giống như trong số phụ ngân hàng
nhờ các bác giúp đỡ , em đang phân vân quá

Khóa học Quản trị dòng tiền
phong2v

phong2v

Guest
Nguyet83 nói:
công ty em chuyển trả tiền cho người bán là 20.000.000 phí chuyển tiền là 30.000 d. mấy ngày sau NH thông báo là Tên Nh nên số tiền đó lại quay lai , sau đó làm thủ tục chuyển tiền lần 2 thì mới được ttheo anh chi em đinh khoản này co được không giúp em nhe
ok như thế là ok. nhưng phí ngân hàng bạn hạch toán vào TK 635 chứ

N

Nguyet83

Trung cấp
14/10/05
102
0
0
40
Ha noi
em tưởng chi phí tài chính là chỉ dùng chi khoản lãi vay thôi , có đơt em hỏi phòng nghiệp vụ họ bảo cho vào 642, nhờ anh chị chị giúp xem cho tài khoản nào là đúng

D

duc193

Trung cấp
24/8/05
82
0
6
41
Ho Chi Minh City
Nguyet83 nói:
em tưởng chi phí tài chính là chỉ dùng chi khoản lãi vay thôi , có đơt em hỏi phòng nghiệp vụ họ bảo cho vào 642, nhờ anh chị chị giúp xem cho tài khoản nào là đúng
THeo mình hạch toán như cậu là ok rùi. Mình cũng như cậu khoản Phí tiền gửi NH mình cũng cho vào TK : 642 luôn, còn tiền lãi vay Ngân Hàng và lãi vay khác mình mới cho vào TK 635 thôi

trinhtrong

trinhtrong

Soldier
5/9/06
325
3
16
Thành phố Hồ Chí Minh
Nguyet83 nói:
Chính xác thì em phải hạch toán (trên sổ ở công ty) theo trình tự như sau:
1/ Khi chuyển tiền:
N113/ C112 : 20 triệu
N6427, 133/ C112: 30.000 (có thuế GTGT đó nhe !)
2/ Khi nhận được Báo Có và sổ phụ ngân hàng:
N331/ C113 : 20 triệu
Nhưng thường thì ta hay hạch toán thẳng N331/ C112. Chỉ khi nào có sự cố thì mới thấy được sự cần thiết của TK 113 !!! hì hì

N

Nguyet83

Trung cấp
14/10/05
102
0
0
40
Ha noi
em thấy thì khoản thuế ở ngân hàng có được tính vào thuế VAT khấu trừ tháng đâu ,mà tình hết vào 642 chị a ngày xưa em cũng cho vào 133 nhưng mai này cơ quan yêu cầu làm điều chỉnh giảm chi trinhtrong a, chị xem lại co em vấn để này nhé

M

MeCuIn

Guest
16/8/06
60
0
0
Ha Noi
Nguyet83 nói:
em thấy thì khoản thuế ở ngân hàng có được tính vào thuế VAT khấu trừ tháng đâu ,mà tình hết vào 642 chị a ngày xưa em cũng cho vào 133 nhưng mai này cơ quan yêu cầu làm điều chỉnh giảm chi trinhtrong a, chị xem lại co em vấn để này nhé
Khoản này vẫn được khấu trừ như thường vì nó cũng là một loại hàng hóa, dịch vụ mua vào chịu thuế GTGT (ở đây là dịch vụ chuyển tiền mà cty bạn mua của ngân hàng)

trinhtrong

trinhtrong

Soldier
5/9/06
325
3
16
Thành phố Hồ Chí Minh
Nguyet83 nói:
Trước tiên, trinhtrong là "anh" chứ ko phải là "chị"
về khoản thuế GTGT của dịch vụ do nhân hàng cung cấp thì phải xem lại:
- trên phiếu thu phí dịch vụ của ngân hàng có mã số thuế của ngân hàng không ? có số seri và ký hiệu chứng từ không ?
- phải tách riêng 2 nội dung phí dịch vụ và thuế GTGT 10%
nếu không có thì phải yêu cầu ngân hàng cung cấp hóa đơn cho mình vì họ bán hàng hóa dịch vụ thì phải cấp hóa đơn cho người mua.
Ngân hàng chổ anh giao dịch (ngân hàng ACB, VPBank, Agribank ...) sử dụng phiếu thu dịch vụ và có đầy đủ các nội dung trên để khách hàng sử dụng kê khai thuế vì đây là loại hóa đơn đặc thù.

D

Duy Luu

Guest
4/7/06
21
0
0
Bien Hoa - Dong Nai
Cho mình hỏi, nếu như khoản tiền trả về đó mình không đưa vào N331 mà đưa vào N338 thì có vấn đề gì không? Có ảnh hưởng đến báo cáo tài chính không? Sau này thanh toán lại cho họ thì mình hạch toán C338/N112.
Thanks!

H

hang25883

Trung cấp
18/2/06
120
0
0
ha noi
oái, thế hóa ra phí ngân hàng cũng kê khai thuế ạ, thế mà từ trước đến giờ em k kê khai ở tờ khai thuế gì cả, chỉ cho vào mỗi 642 thôi, phí thế k biết, vì sổ phụ chỉ ghi giấy báo có thôi, k ghi hóa đơn đặc thù. mọi người trả lời giùm em nhanh nhanh để có gì em kê khai tháng này mới được, phí quá phí quá

D

duc193

Trung cấp
24/8/05
82
0
6
41
Ho Chi Minh City
hang25883 nói:
oái, thế hóa ra phí ngân hàng cũng kê khai thuế ạ, thế mà từ trước đến giờ em k kê khai ở tờ khai thuế gì cả, chỉ cho vào mỗi 642 thôi, phí thế k biết, vì sổ phụ chỉ ghi giấy báo có thôi, k ghi hóa đơn đặc thù. mọi người trả lời giùm em nhanh nhanh để có gì em kê khai tháng này mới được, phí quá phí quá
Phí ngân hàng ke khai thuế chứ em, em không thấy trong sổ phụ phần chi tiết có ghi tiền phí chuyển tiền và thuế hả, khi Thuế kiểm tra số thuế này em chỉ cần đưa cái giáy báo tiền phí ngân hàng ra cho tụi nó , tờ dó được coi như là tờ hóa đơn GTGT đấy

D

duc193

Trung cấp
24/8/05
82
0
6
41
Ho Chi Minh City
Duy Luu nói:
Cho mình hỏi, nếu như khoản tiền trả về đó mình không đưa vào N331 mà đưa vào N338 thì có vấn đề gì không? Có ảnh hưởng đến báo cáo tài chính không? Sau này thanh toán lại cho họ thì mình hạch toán C338/N112.
Thanks!
Không sao cả miễn sao cậu theo dõi tốt là đươcj. nhưng thường thì mọi ngưiưù đều đưa vào TK 331 và chuyển tiền đó vào TK 113 và khi chuyển hạch toán lại

tho moc

tho moc

thợ lành nghề
26/6/06
207
0
16
18
HN
Không sao cả miễn sao cậu theo dõi tốt là đươcj. nhưng thường thì mọi ngưiưù đều đưa vào TK 331 và chuyển tiền đó vào TK 113 và khi chuyển hạch toán lại
P/ánh nghiệp vụ kế toán phải đúng bản chất, nội dung. Đưa vào 338 là tùy tiện. Có thể theo dõi đc nhưng ko nên làm thế.
Phí ngân hàng ke khai thuế chứ em, em không thấy trong sổ phụ phần chi tiết có ghi tiền phí chuyển tiền và thuế hả, khi Thuế kiểm tra số thuế này em chỉ cần đưa cái giáy báo tiền phí ngân hàng ra cho tụi nó , tờ dó được coi như là tờ hóa đơn GTGT đấy
Thuế GTGT có tẹo mà, hehee. tôi thường bỏ qua. ko có tính đến cho hết 1 lần vào 642.

D

Duy Luu

Guest
4/7/06
21
0
0
Bien Hoa - Dong Nai
Nhưng có một điều em thắc mắc là, nếu đưa vào 331 thì lại phải đưa vào chi tiết của đơn vị đó, như vậy sẽ làm cho thể hiện công nợ trùng nhau, còn nếu chuyển vào 331 tạm thì chuyển vào 338 không khác gì nhau.
Bác tho moc ơi. bác có thể giải thích cho em rõ thêm về việc phải hạch toán vào 331 chứ không nên đưa vào 338 tùy tiện được không, cái này em chưa hiểu lắm. Cám ơn bác trước nhé.

D

duc193

Trung cấp
24/8/05
82
0
6
41
Ho Chi Minh City
tho moc nói:
P/ánh nghiệp vụ kế toán phải đúng bản chất, nội dung. Đưa vào 338 là tùy tiện. Có thể theo dõi đc nhưng ko nên làm thế.

Thuế GTGT có tẹo mà, hehee. tôi thường bỏ qua. ko có tính đến cho hết 1 lần vào 642.
Đối với công ty cậu thì có thể tiền thuế GTGT của phí chuyển tiền đó là một tẹo thôi, còn như công ty mình thực hiện thanh toán XKH nhiều thì tiền thuế của phí chuyển tiền đó một tháng cũng khoảng 3 triệu đồng lận đấy .

H

hang25883

Trung cấp
18/2/06
120
0
0
ha noi
mọi người ơi, cho em hỏi, phí ngân hàng bên em thì có mã số thuế, có phần phí riêng, phần thuế VAT riêng, nhưng k có ký hiệu và số hóa đơn, em gọi điện cho bên ngân hàng thì người ta bảo form nó như thế, k có ký hiệu với số hóa đơn gì cả, người ta k hiểu, form nó như thế,em hỏi thế thì người ta cũgn chịu, ngân hàng bên em là vietcombank (phí viết luôn trên tờ ủy nhiệm chi, phần dành cho ngân hàng). Vậy mình có thể kê khai thuế được k. Mọi người trả lời giùm em nhanh với, thanks mọi người nhiều.

D

duc193

Trung cấp
24/8/05
82
0
6
41
Ho Chi Minh City
hang25883 nói:
mọi người ơi, cho em hỏi, phí ngân hàng bên em thì có mã số thuế, có phần phí riêng, phần thuế VAT riêng, nhưng k có ký hiệu và số hóa đơn, em gọi điện cho bên ngân hàng thì người ta bảo form nó như thế, k có ký hiệu với số hóa đơn gì cả, người ta k hiểu, form nó như thế,em hỏi thế thì người ta cũgn chịu, ngân hàng bên em là vietcombank (phí viết luôn trên tờ ủy nhiệm chi, phần dành cho ngân hàng). Vậy mình có thể kê khai thuế được k. Mọi người trả lời giùm em nhanh với, thanks mọi người nhiều.
đựoc hết cậu ạ, cơ quan thuế cũng đồng ý như vậy, cậu có thể lấy số trên sổ phụ là số hóa đơn

H

hang25883

Trung cấp
18/2/06
120
0
0
ha noi
số trên sổ phụ là số hóa đơn, nhưng 1 sổ phụ thì gồm nhiều phí chuyển tiền mà, còn phần ký hiệu nữa, bỏ trống à. K hiểu 2 phần đấy bỏ trống hay là mình viết số giao dịch. hic, duc193-ấy có giao dịch ở vietcombank k và thường lấy số nào để kê khai. cám ơn mọi người nhiều.

D

duc193

Trung cấp
24/8/05
82
0
6
41
Ho Chi Minh City
hang25883 nói:
số trên sổ phụ là số hóa đơn, nhưng 1 sổ phụ thì gồm nhiều phí chuyển tiền mà, còn phần ký hiệu nữa, bỏ trống à. K hiểu 2 phần đấy bỏ trống hay là mình viết số giao dịch. hic, duc193-ấy có giao dịch ở vietcombank k và thường lấy số nào để kê khai. cám ơn mọi người nhiều.
Mình có giao dịch với VCB chứ, Ngân hàng sẽ đưa cho mình một bảng kê chi tiết khoản tiền và Phí mình chi ra: Ví Dụ mình làm UNC thanh toán cho Công ty A số tiền 100 triệu phí chuyển tiền là 4,400 đồng bao gồam cả VAT 10% . Ngân Hàng sẽ đưa cho mình một tờ UNC mà mình đưa ra ngân hàng, một Sổ hạch toán chi tiết tất cả các khoản và một phiếu hạch toán. Trong phiếu hạch toán đó có ghi : Tên Ngân Hàng, Mã Số Thuế NGân hàng, Số chứng từ , Tổng số tiền 100 triệu TT cho công ty A, phí chuyển tiền 4000đồng và thuế VAT của phí chuyển tiền 400 đòng. Mình xem tờ phiếu hạch toán đoa như một hóa đơn GTGT đẻ kê khai thuế. Công ty mình đã Quyết toán thuế rồi, khi cán bộ thuế kiẻm tra mình có đưa các tờ phiếu hạch toán đó ra và họ cũng chấp nhận phần phí và thuế theo phiếu hạch toán đó là hợp lệ

H

hang25883

Trung cấp
18/2/06
120
0
0
ha noi
bên mình lấy sổ phụ, sổ phụ có: sổ hạch toán chi tiết, ủy nhiệm chi (k có phiếu hạch toán). Trong ủy nhiệm chi phần giành cho ngân hàng có: Mã số thuế, tổng tiền, phí, thuế của phí, có các dãy số khác, trong đó có cái mình hiểu là số tài khoản, ngày tháng... nhưng có những dãy số khác mà mình k hiểu đấy có phải là số và ký hiệu hóa đơn k nữa, vì nó có nhiều dãy số mà. Mình muốn biết chắc chắn để kê khai. mà sao mình gọi điện hỏi ngân hàng số và ký hiệu, và tờ ủy nhiệm chi coi như hóa đơn đặc thù thì người ta bảo k hiểu nhỉ. Mong duc193 trả lời sớm cho mình nhé, nếu được thì cho số điện thoại để mình hỏi cho tiện được k. Vì mình thấy có mấy dãy số mà k hiểu số nào là số chứng từ nữa..mà mình cũng k có phiếu hạch toán như bạn nói, liệu đấy có phải là ủy nhiệm chi k hay lại một giấy tờ khác. thanks a lot

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA