Mỗi tuần một chuyên đề

Chuyển khoản dưới 20 triệu...

• Thread starter nhamnhung89
  • Ngày gửi
N

nhamnhung89

Trung cấp
5/9/09
108
0
16
Thái Bình - Hà Nội
Mọi người ơi, cho em hỏi vấn đề này với ạ:

Công ty em 1 tháng mua hàng của công ty A rất nhiều, có hóa đơn thì lớn hơn 20 triệu, có hóa đơn thì nhỏ hơn 20 triệu. Những cái nào lớn hơn 20 triệu thì bên em đều chuyển khoản hết còn hóa đơn nào dưới 20 triệu thì bên em thanh toán tiền mặt. Nhưng hôm trước chị kế toán trưởng bảo em là dưới 20 triệu cũng phải chuyển khoản bởi vì sau này quyết toán thuế nhiều người khó tính người ta lại tính tổng giá trị mình mua trong tháng chứ không phải theo từng hóa đơn. nên dưới 20 tr mình cứ chuyển khoản.

Cho em hỏi như vậy có đúng ko ạ. Cảm ơn mọi người nhiều. :angel::angel::angel:

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Ðề: Chuyển khoản dưới 20 triệu...

Mọi người ơi, cho em hỏi vấn đề này với ạ:

Công ty em 1 tháng mua hàng của công ty A rất nhiều, có hóa đơn thì lớn hơn 20 triệu, có hóa đơn thì nhỏ hơn 20 triệu. Những cái nào lớn hơn 20 triệu thì bên em đều chuyển khoản hết còn hóa đơn nào dưới 20 triệu thì bên em thanh toán tiền mặt. Nhưng hôm trước chị kế toán trưởng bảo em là dưới 20 triệu cũng phải chuyển khoản bởi vì sau này quyết toán thuế nhiều người khó tính người ta lại tính tổng giá trị mình mua trong tháng chứ không phải theo từng hóa đơn. nên dưới 20 tr mình cứ chuyển khoản.

Cho em hỏi như vậy có đúng ko ạ. Cảm ơn mọi người nhiều. :angel::angel::angel:

Việc CK > 20 triệu tính theo từng lần và 20 triệu tính trong cả tháng ... cả 2 cách trên đều phải xem lại:
TT06.
Điều 15. Điều kiện khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào
...
đ) Trường hợp mua hàng hoá, dịch vụ của một nhà cung cấp có giá trị dưới hai mươi triệu đồng nhưng mua nhiều lần trong cùng một ngày có tổng giá trị từ hai mươi triệu đồng trở lên thì chỉ được khấu trừ thuế đối với trường hợp có chứng từ thanh toán qua ngân hàng. Nhà cung cấp là người nộp thuế có mã số thuế, trực tiếp khai và nộp thuế GTGT

Mua cùng 1 người bán:
+ Trong 1 ngày, nhiều hóa đơn cộng lại < 20tr => TM.
+ Trong cùng 1 ngày, nhiều hóa đơn cộng lại = hoặc > 20tr => CK tất cả các hóa đơn.

Không tính tổng giá trị mua nhiều lần trong tháng như chị KTT kia nói !

• Like
Reactions: lengakt1008
N

nhamnhung89

Trung cấp
5/9/09
108
0
16
Thái Bình - Hà Nội

Cảm ơn anh VTM ạ, em cũng nghĩ như anh nhưng mà chị KTT cứ khăng khăng như thế nên em cũng chịu

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết

Chị KTT của bạn cũng có lý do riêng của mình đấy. KTT của bạn cẩn thận quá, cái này bạn cần học hỏi. Bạn làm nhân viên thì bạn biết góp ý như thế, nhưng nên tuân thủ yêu cầu của KTT.

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city

Hạn chế thanh toán tiền mặt, tập thói quen thanh toán bằng chuyển khoản vừa dễ kiểm soát vừa tránh thất thoát

V

vualechuatrinh

Trung cấp
18/9/12
116
2
18
HCM

Cảm ơn anh VTM ạ, em cũng nghĩ như anh nhưng mà chị KTT cứ khăng khăng như thế nên em cũng chịu
KTT của bạn đã hiểu sai chỗ này:
... tính tổng giá trị mình mua trong tháng .....
nhưng qui định thế thì ko sai, lớn nhỏ gì cũng thanh toán = chuyển khoản hết, ko ai cấm

T

tran thi phuong dong

Guest
24/8/12
2
0
0
34
Nghệ An

Cho em bon chen chút!
Em nghĩ nên làm như chị kế toán trưởng nói sẽ dễ dàng làm việc hơn. Cung với một khách hàng, nếu cái thì thanh toán tiền mặt cái thì chuyển khoản nếu theo giỏi công nợ không chặt lỡ may thất lạc một cái phiếu chi ??? Vấn đề chị ấy nói cũng đúng, mình mình làm , mình theo giỏi thì chuyển khoản hay tiền mặt mình đều năm được. Nhưng nếu sau này chị không làm ở đó nưa người khác thay thế chị và thuế hỏi thăm sẽ khiến cho kế toán lúng túng. Cho nên em nghĩ, nếu được mình cẩn thận dùng thanh toán bằng chuyển khoản đi cho thuận tiện ạ!

L

luongtieuthu1505

Klein Mimi
14/11/11
149
0
16
34
Ninh Thuận

Đúng đó, Thanh toán bằng chuyển khoản sẽ tránh được thất thoát.
Như cty em đây này...hic
Thanh bằng tiền mặt-chuyển khoản cùng 1 khách hàng khó mà theo dõi sát sao được....cứ CK hết là chắc ăn...

T

tynacry

Guest
1/6/13
4
0
0
Ha noi

vấn đề ở đây là bạn ấy muốn nói rằng c KTT bảo cơ quan thuế tính tổng hóa đơn trong 1 tháng cộng lại.người ta chỉ tính tổng hóa đơn trong ngày lớn hơn 20 triệu mà k được chuyển khoản thì sẽ không được khấu trừ thuế thôi.còn vd công ty mình chỉ mua hàng có hóa đơn dưới 20triệu mà k thanh toán qua ngân hàng thì sẽ k được khấu trừ thuế à?vậy thì khác gì mình là người chịu thuế

G

gategaytete

Guest
23/8/12
18
0
1
33
hai phong

Các anh chị ơi tư vấn giúp em , Bên em mua một hóa đơn dưới 20 triệu. Bên chủ hàng có yêu cầu bên em chuyển vào tài khoản cá nhân nhưng em lại cắt điện tử từ tài khoản công ty sang tài khoản cá nhân. Như vậy có hợp lý không ah ??

L

luatcongdong

Trung cấp
2/7/14
81
1
6
43
535 Kim Mã

Trên 20 triệu CK là ok, còn dưới 20 triệu chuyển khoản hoặc TM đều đc, miễn sao tiện cho công ty thôi

G

gategaytete

Guest
23/8/12
18
0
1
33
hai phong

Trên 20 triệu CK là ok, còn dưới 20 triệu chuyển khoản hoặc TM đều đc, miễn sao tiện cho công ty thôi
anh Chị luật congdong oi em hỏi một chút khi số tiền dưới 20triệu thanh toán cho công ty A. Nhưng người bán hàng lại yêu cầu em chuyển vào tài khoản của cá nhân của anh ấy . Việc chuyển ấy có hợp lệ k ah

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM

anh Chị luật congdong oi em hỏi một chút khi số tiền dưới 20triệu thanh toán cho công ty A. Nhưng người bán hàng lại yêu cầu em chuyển vào tài khoản của cá nhân của anh ấy . Việc chuyển ấy có hợp lệ k ah

Sao bạn lại tự tạo phúc tạp cho mình không biết? Dưới 20tr, NCC ko muốn nhận tiền bằng UNC từ TK->Tk thì sao bạn ko ra NH nộp tiền vào TK cá nhân của NCC (chứng từ nộp tiền đó làm PC tiền mặt là xong)

G

gategaytete

Guest
23/8/12
18
0
1
33
hai phong

Sao bạn lại tự tạo phúc tạp cho mình không biết? Dưới 20tr, NCC ko muốn nhận tiền bằng UNC từ TK->Tk thì sao bạn ko ra NH nộp tiền vào TK cá nhân của NCC (chứng từ nộp tiền đó làm PC tiền mặt là xong)
Bây giờ em đã biết là em gà quá . Nhưng do trời mưa nên em ngồi nhà chuyển khoản điện tử từ Công ty đi cho nhanh nên mới ra nỗi này , Anh chị có thể hướng dẫn em cách giải quyết k ah.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA