Mỗi tuần một chuyên đề

Kê khai và quyết toán thuế TNDN đối với DN có hoạt động được hưởng ưu đãi thuế TNDN

• Thread starter Lê Phượng
  • Ngày gửi
L

Lê Phượng

Guest
Anh, Chị nào có kinh nghiệm làm KT về lĩnh vực tin học chỉ dẫn giúp em với, xắp hết năm rồi Ktoán phải lập Tờ khai thuế TNDN theo mẫu 02A/TNDN và tờ khai tự quyết toán thuế thu nhập DN theo mẫu 04/TNDN có đúng không? Nhưng công ty em Vừa kinh doanh phần mềm vừa kinh doanh phần cứng thì làm hai mẫu trên như thế nào? Có phải lập riêng phần mềm và phần cứng không hay chỉ lập cho phần cứng thôi vì phần mềm không phải nộp thuế thu nhập doanh nghiệp. Anh, Chị hướng an giúp em với, cám ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

AiThy

Guest
19/10/06
99
0
0
Tp.HCM
Lê Phượng nói:
Anh, Chị nào có kinh nghiệm làm KT về lĩnh vực tin học chỉ dẫn giúp em với, xắp hết năm rồi Ktoán phải lập Tờ khai thuế TNDN theo mẫu 02A/TNDN và tờ khai tự quyết toán thuế thu nhập DN theo mẫu 04/TNDN có đúng không? Nhưng công ty em Vừa kinh doanh phần mềm vừa kinh doanh phần cứng thì làm hai mẫu trên như thế nào? Có phải lập riêng phần mềm và phần cứng không hay chỉ lập cho phần cứng thôi vì phần mềm không phải nộp thuế thu nhập doanh nghiệp. Anh, Chị hướng an giúp em với, cám ơn nhiều.
- Theo mình bạn cứ lập dự nộp theo tình hình kinh doanh của cty bạn. Việc phần mềm không chịu thuế thì cuối năm khi quyết toán thuế TNDN bạn trừ ra là được.:biggrinda

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Lê Phượng nói:
Anh, Chị nào có kinh nghiệm làm KT về lĩnh vực tin học chỉ dẫn giúp em với, xắp hết năm rồi Ktoán phải lập Tờ khai thuế TNDN theo mẫu 02A/TNDN và tờ khai tự quyết toán thuế thu nhập DN theo mẫu 04/TNDN có đúng không?
Đúng rồi ạ.

Lê Phượng nói:
Nhưng công ty em Vừa kinh doanh phần mềm vừa kinh doanh phần cứng thì làm hai mẫu trên như thế nào? Có phải lập riêng phần mềm và phần cứng không hay chỉ lập cho phần cứng thôi vì phần mềm không phải nộp thuế thu nhập doanh nghiệp. Anh, Chị hướng an giúp em với, cám ơn nhiều.
Nếu đang trong thời gian được miễn thuế TNDN (không phải nộp thuế TNDN đối với hoạt động được ưu đãi) thì khi làm hai tờ khai thuế này bạn chỉ kê khai đối với hoạt động chịu thuế.

Nhưng nếu đang trong giai đoạn được giảm thuế và hưởng thuế suất ưu đãi thuế TNDN thì vẫn kê khai đầy đủ cả hai hoạt động của công ty trên cùng một tờ khai. Trên các tờ khai có đủ chỉ tiêu để thể hiện thuế TNDN được giảm.

nguoiquangnam

nguoiquangnam

Trung cấp
3/11/06
134
0
0
39
HCM
Nếu là doanh nghiệp tư nhân thì phải có hệ thống sổa sách tương tự như của công ty tư nhân d8ung1 ko chị? Vẫn phải lập phiếu thu phiếu chi khi có nghiệp vụ xảy ra phải không ạ. Em nghe chị em nói là không làm như vậy cho rắc rối nh7ng nếu không làm thì trong TK tự quyết toán thuế và báo cáo tài chính cuối năm lầy số liệu ở đâu ra?
Hay là không cần làm lun?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
nguoiquangnam nói:
Nếu là doanh nghiệp tư nhân thì phải có hệ thống sổa sách tương tự như của công ty tư nhân d8ung1 ko chị?
Sao bạn lại tách bạch giữa doanh nghiệp tư nhân với công ty tư nhân? "Doanh nghiệp" là một danh từ chung, trong doanh nghiệp có loại hình "công ty".

nguoiquangnam nói:
Vẫn phải lập phiếu thu phiếu chi khi có nghiệp vụ xảy ra phải không ạ.
Là một công ty được thành lập và đăng ký kinh doanh theo Luật doanh nghiệp thì chế độ kế toán, thuế theo quy định chung hiện hành.

nguoiquangnam nói:
Em nghe chị em nói là không làm như vậy cho rắc rối nh7ng nếu không làm thì trong TK tự quyết toán thuế và báo cáo tài chính cuối năm lầy số liệu ở đâu ra?
Số liệu sẽ lấy trên sổ sách kế toán, chứ không chỉ từ phiếu thu và phiếu chi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA