Mỗi tuần một chuyên đề

Tờ khai thuế TNDN âm có được không?

• Thread starter maiphuong1910
  • Ngày gửi
M

maiphuong1910

Guest
4/12/06
2
0
0
39
ha noi
Em chào các bác.
Các bác cho em hỏi với:công ty em là công ty cổ phần, thành lập từ tháng 10/06. Em đã nộp tờ khai thuế thu nhập dn âm.
Nhưng bà quản lý chi cục thuế ở chỗ em nói rằng ko cho phép doanh nghiệp đc tạm tính âm. Dù gì cũng phải tạm nộp đã, còn chuyện quyết toán cuối năm thì được khấu trừ sau.
Em đã tìm đọc nhiều tài liệu nhưng ko thấy nói về vấn đè này.
Vậy, cho em hỏi em vẫn để thuế tạm tính cho quý IV âm được ko a?

Khóa học Quản trị dòng tiền
ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
282
0
0
33
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
- Làm gì có thuế TNDN âm hả bạn

Người ta chỉ tính ra lỗ để kết chuyển cho kỳ sau
không phải nhân thuế suất để tính cụ thể ra Thuế âm
( tuy nhiên 1 số quốc gia vẫn cho tính để cho hoàn thuế TNDN)
Do đó thuế TNDN bạn tạm tính trong kỳ =0 thôi
Số thuế tạm nộp = số tạm tính
bạn k phải tạm nộp.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thuế TNDN tạm tính bằng 0 để không phải tạm nộp thì cơ quan thuế cũng trả về, bắt làm lại. Làm cho kỳ được đến khi nào lãi, có tiền nộp thuế mới thôi. Mà không phải muốn lãi thế nào cũng xong đâu nhá! Quy về barem hết.

ao2day nói:
Do đó thuế TNDN bạn tạm tính trong kỳ =0 thôi
Số thuế tạm nộp = số tạm tính
bạn k phải tạm nộp.

N

ntdung1972

Guest
6/12/06
6
0
0
51
Hồ Chí Minh
Đúng rồi , thực tế là các cty mới thành lập thường bị lỗ trong thồi gian đầu mà không biềt tại sao các người chuyên quản lại yêu cầu như vậy . Mình cũng gặp vài lần như vậy rồi . Cách tốt nhất bạn nên làm theo yêu cầu của họ đi để khoải mất thời gian

ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
282
0
0
33
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
Nguyen Tu Anh nói:
Thuế TNDN tạm tính bằng 0 để không phải tạm nộp thì cơ quan thuế cũng trả về, bắt làm lại. Làm cho kỳ được đến khi nào lãi, có tiền nộp thuế mới thôi. Mà không phải muốn lãi thế nào cũng xong đâu nhá! Quy về barem hết.
cái này thì thực tế đúng thế thật (vì lý do tế nhị :talk: )
- Vì kỳ quyết toán thuế tndn là 1 năm. sau 1 năm 1 doanh nghiệp mới biết lãi lỗ, nhưng tính trên nền kinh tế (tổng vài chục nghìn doanh nghiệp) thì nhất định là có lãi. Thuế TNDN phải là vài trăm nghìn tỷ ??
Chờ 1 năm mới thu được thì nhà nước bị thiệt hại rất nhiều( về lãi suất,huy động vốn, thanh toán,....) Do đó mới sinh ra cái TNNDN tạm tính.
Để đảm bảo tính kịp thời đó nên nhiều nơi phải ép Dn tạm tính là có lãi
chứ ai cũng nhìn ai tạm tính là lỗ thì chết
(nên doanh nghiệp bị lỗ có thiệt 1 chút về lãi suất)

Á

áo2dây

Guest
ao2day nói:
cái này thì thực tế đúng thế thật (vì lý do tế nhị :talk: )
- Vì kỳ quyết toán thuế tndn là 1 năm. sau 1 năm 1 doanh nghiệp mới biết lãi lỗ, nhưng tính trên nền kinh tế (tổng vài chục nghìn doanh nghiệp) thì nhất định là có lãi. Thuế TNDN phải là vài trăm nghìn tỷ ??
Chờ 1 năm mới thu được thì nhà nước bị thiệt hại rất nhiều( về lãi suất,huy động vốn, thanh toán,....) Do đó mới sinh ra cái TNNDN tạm tính.
Để đảm bảo tính kịp thời đó nên nhiều nơi phải ép Dn tạm tính là có lãi
chứ ai cũng nhìn ai tạm tính là lỗ thì chết
(nên doanh nghiệp bị lỗ có thiệt 1 chút về lãi suất)
Mình thì không nghĩ thế. Nếu kế toán mà kém nghiệp vụ hoặc non về mặt kinh nghiệm thì sẽ bị bắt nạt, nộp thêm thuế. Nếu mình đử cơ sở và tự tin để giải trình với cơ quan thế thì số thuế phải nộp vẫn = 0.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA