Mỗi tuần một chuyên đề

Quy đổi ngoại tệ theo tỷ giá ttế có phải giải trình khi thuế xuống quyết toán?

• Thread starter thanhlan
  • Ngày gửi
T

thanhlan

Cao cấp
29/9/06
244
3
18
Tp. Hồ Chí Minh
Thuế xuống Cty mình quyết toán 2 năm, mình có gút mắt về chênh lệch tỷ giá mong các bạn giúp mình.
- Năm 2004-2005 Mình hạch toán tỷ giá bán ra theo tỷ giá thực tế của ngân hàng mình giao dịch và khi khách hàng thanh toán mình cũng lấy tỷ giá thực tế của ngân hàng mình giao dịch vô sổ, và tính chênh lệch tỷ giá. Mình hạch toán như vậy có đúng không, mình phải giải trình cho thuế sao để được chấp nhận.
Thuế xuống coi báo cáo QT của mình nói sao chênh lệch tỷ giá ít thế.
Mong các bạn giúp mình với nha.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Á

áo2dây

Guest
Bạn phải xuất trình các tỷ giá giao dịch cho thuế (ý mình là bạn phải có cơ sở chứng minh ý).
Bình thường cơ quan thuế cũng ít hỏi về chênh lệch tỷ giá lắm.

kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
TT105/2003: "tỷ giá hối đoái giữa đơn vị tiền tệ khác với đơn vị tiền tệ kế toán sẽ được ghi theo tỷ giá hối đoái ngày giao dịch (tỷ giá hối đoái giao dịch thực tế, tỷ giá giao dịch bình quân trên thị trường ngoại tệ liên ngân hàng do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm phát sinh giao dịch)"

Dang Tien Thanh

Dang Tien Thanh

Mr_Nup
23/11/05
126
1
18
Tuyệt tình cốc
Bạn hạch toán như vậy là đúng rồi theo nguyên tắc hạch toán ngoại tệ theo tỷ giá thực tế. Với lại bạn thử xem coi tài khoản TGNH bằng ngoại tệ của bạn có thường xuyên dư cao hay không, bởi vì mình thấy hầu hết các doanh nghiệp khi ngoại tệ về thì đều bán hết mà. Tớ gửi cho bạn TT105/2003 Cho bạn vào hộp thư rồi nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA