Mỗi tuần một chuyên đề

Cty đóng 23% BHXH cho lao động.

• Thread starter soledad
  • Ngày gửi
nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
Công ty mới của mình thành lập năm 2005 mà đến bây giờ đã đóng BH tháng nào đâu. Mình thấy có rất nhiều cty cũng đâu có đóng BH cho NV (Cty TNHH)mà có thấy bị sao đâu.Nhiều nơi họ còn quy định là NV phải làm việc từ 1 năm trở lên mới được đóng BHXH...???Chỉ khi nào đi đóng BH thì mới bị bắt truy thu thôi đúng không???Thế bên BH truy thu thì ai được lĩnh? Vì NV đâu phải là ai cũng làm việc được từ khi thành lập đến bây giờ, nhiều người đã nghỉ rồi, dù cty có đóng BH thì người đó cũng đâu được lĩnh nữa...Vậy tại sao phải truy thu nhỉ???

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lizzi

Guest
6/10/06
31
0
0
41
Hồ Chí Minh
Công ty mình cũng tương tự như cty của bạn nhaquedideple vậy đó. Thành lập từ năm 2002 đến nay vẫn chưa đóng bảo hiểm. Hôm trước có lên phòng BHXH họ nói sẽ bị truy thu BH, ậm ừ đi về xem lại, thấy rằng nếu truy thu từ năm 2002 đến giờ thì phải đóng nhiều lắm, người lao động không chịu khoản này, mà Giám đốc cũng không chịu.
Các bạn cho liz hỏi chút xíu:
Bắt buộc phải đóng bảo hiểm cho người lao động đối với DN có dưới 10lđ có hiệu lực kể từ ngày nào? Nếu áp dụng theo QĐ bắt buộc này thì nếu bị truy thu BH doanh nghiệp cũng chỉ phải đóng kể từ ngày có QĐ bắt buộc thôi đúng không? (thời gian trước đó không tham gia bh nên không đóng vì DN dưới 10 lđ) ???
Nếu GĐ và NV không chấp nhận đóng khoản truy thu thì phải làm việc với phòng BHXH như thế nào cho hợp lý??
Giúp liz với, nhức đầu cả tháng nay rồi!:wall:

aThuan

aThuan

Cao cấp
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
nhaquedideple_rathanhpho nói:
Công ty mới của mình thành lập năm 2005 mà đến bây giờ đã đóng BH tháng nào đâu. Mình thấy có rất nhiều cty cũng đâu có đóng BH cho NV (Cty TNHH)mà có thấy bị sao đâu.Nhiều nơi họ còn quy định là NV phải làm việc từ 1 năm trở lên mới được đóng BHXH...???Chỉ khi nào đi đóng BH thì mới bị bắt truy thu thôi đúng không???Thế bên BH truy thu thì ai được lĩnh? Vì NV đâu phải là ai cũng làm việc được từ khi thành lập đến bây giờ, nhiều người đã nghỉ rồi, dù cty có đóng BH thì người đó cũng đâu được lĩnh nữa...Vậy tại sao phải truy thu nhỉ???

Cty đã làm sai luật mà còn la lớn thế.
Việt Nam mà toàn những công ty như thế thì tổ chức BHXH phải dẹp sớm.
Thế mới biết việc thực thi pháp luật thật là khó.

Ngoài chuyện truy thu , cơ quan BHXH còn có quyền phạt theo luật BHXH.

Cớ sao thuế thì sợ thế mà BHXH thì lại cứ .... như .....:dance2: .:1nono:

nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
aThuan nói:
Cty đã làm sai luật mà còn la lớn thế.
Việt Nam mà toàn những công ty như thế thì tổ chức BHXH phải dẹp sớm.
Thế mới biết việc thực thi pháp luật thật là khó.

Ngoài chuyện truy thu , cơ quan BHXH còn có quyền phạt theo luật BHXH.

Cớ sao thuế thì sợ thế mà BHXH thì lại cứ .... như .....:dance2: .:1nono:
Em có la lớn đâu ạ, chỉ nói nên "sự thật' ở chỗ em thôi...hehe.Còn lý do sợ thuế là vì bác thuế sẽ quyết toán ....nên phải làm cho nghiêm - ko nghiêm sẽ bị phạt mà DN nào muốn bị phạt cơ chứ, mất tiền...ai chẳng sợ.Còn bên BHXH có bao giờ "sờ đến" đâu mà sợ.chỉ khi nào đi đăng ký đóng BHXH mới thấy nhắc đến bị truy thu....nên đã bị truy thu thì GĐ quyết định "không thèm đóng nữa" cho khoẻ.Xem ai thiệt.mà nhaque thấy BHXH nên tự nguyện hơn là bắt buộc, tự nguyện trong việc đăng ký và đóng theo đúng thời gian mà các DN đăng ký thì sẽ có nhiều DN tự nguyện đóng hơn đó.Đây chỉ là ý kiến riêng của nhaque thôi...

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Bạn "Bong05" than mến, bạn nên phân biệt rõ người lao động có lãnh lương và người đi học nghề ở các trung tâm dạy nghề nhé, Trong thời gian thử việc đương nhiên k đóng BHXH, quá thời gian thử việc một số trường hợp người lao động vẫn chưa đạt y/c bạn có thể làm Công văn gửi phòng lao động nói rõ lý do thử việc quá thời hạn qui định (nếu cơ quan nhà nước xuống kiểm tra bạn k vi phạm), đối với LĐ phổ thông giản đơn bạn bạn giải trình thế nào khi thời gian thử việc quá nhiều cv gì mà khó thế, trong khi LĐ trình độ ĐH là LĐ chuyên môn cao cv khó hơn chỉ thử việc có 2 tháng
Đấy là tán phục làm đúng luật quá đấy thôi. Còn bình thường khi người lao động vào Cty thì ký HDLĐ th­ủ việc và học việc tại Công ty trong hợp đồng ghi rõ thời gian thủ việc và quyền lợi của người lao động trong thời gian học việc và thủ việc. Đây là thỏa thuận giũa NSLĐ và người lao động bên BHXH và bên phòng lao động ko đc phép can thiệp vào nếu 1 trong 2 bên ko kiện cáo gì mà. Trong thời gian thủ việc và học việc cả 2 bên đều có quyền đơn phuơng chấm dút HĐ đấy. Nói chung mình làm vấn đề này là tùy suy nghĩ của mõi người mà có phuơng pháp làm khác nhau đấy. Có người làm thì sẽ bị truy thu mà có người làm thì ko bị truy thu:wall: Tuy nhiên trong quá trình làm việc với giới Công chúc nhà nước thì thường có câu: Sơn lở tùy mặt, ma bắt tùy người mà .:wall:

D

duychung

Guest
31/10/06
25
0
0
Tiện đây các bạn cho mình hỏi luôn với nhé.
Công ty mình thành lập từ tháng 6/2005 nhưng vẫn ch­ưa đóng BHXH cho mọi ngưởi, GD quyết định 2007 mới đóng thì cty mình có bị truy thu BHXH ko vào hò sơ BHXH gòm những gì?

thuycog

thuycog

Người hay buồn
25/1/06
146
1
0
Ha Noi
híc bên công ty thì ngược hẳn với công ty của các bác , bên em chẳng có quy định nào cả giờ ông ý bắt tháng nào cũng trừ 23% BH vào trong lương để ông ấy lấy lại , cứ lung tung cả ra , trừ rồi có người thì được đóng bảo hiểm có người thì ko ? em chẳng biết làm thế nào cả , năm ngoái làm báo cáo TC em cũng trích bảo hiểm 23% vào lương và đang treo một khoản tiền vào TK 138 mà năm nay ko biết xử lý thế nào nữa vì những người ấy lại ko được tham gia bảo hiểm ? mọi người cho em ý kiến về vụ này cái

T

Trn Tuyet Mai

Guest
25/3/07
4
0
0
HCM
Nếu đã trừ 23% BH vào trong lương thì phải đóng tiền cho bên BHXH , vậy là số liệu trên sổ sách kế toán của bạn về BHXH & BHYT TK 338 còn phải nộp chắc nhiều lắm.
Trong trường hợp Cty bạn đã đóng hết BHXH trên số bạn trích lập thì bạn hạch toán Nợ TK chi phí, có TK 138 ; còn nếu Cty bạn chưa đóng tiền cho các khoản bạn trích lập và bạn chưa làm báo cáo tài chính của năm trước cũng như tờ khai tự quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp thì khi làm tờ khai này bạn kê khai số tiền trên vào mục B18.

T

tuan_anphat

Guest
17/4/07
15
0
1
Hà nôi
Công ty mình cũng thế, thành lập từ năm 2002. Nhưng chưa một lần đóng BHXH, BHYT, KPCĐ. lần nào đăng ký tiền lương với cơ quan thuế. GĐ cũng bắt đăng ky số lượng lao động dưới 9 người để ko phải đóng 3 khoản trên. mà từ đó đến giờ cũng có thấy cơ quan chức năng nào đến tuyên bố phạt gì đâu.

T

tuan_anphat

Guest
17/4/07
15
0
1
Hà nôi
Cả nhà cho em hỏi, quy định bắt buộc các DN phải đóng BHXH, BHYT cho nhân viên trong doanh nghiệp có số lao động dưới 10 người có từ khi nào. Có thể chỉ quy định đó nằm ở đâu để em in cho Giam đốc bên em đọc được ko ạ. Help me

M

Meo Cung

Guest
26/3/07
10
0
0
Tp. Hồ Chí Minh
Ở đâu ra QĐ truy thu BHXH hay chỉ là Y/cầu của BHXH. Vì theo mình nọp BHXH hay ko còn tùy thuọc vào tùng DN và tùy thuộc vào loại hình, thỏa thuận giũa người lđ và người sủ dụng lao động chú. Còn nếu BHXH yêu cầu thì bạn có thể có nhiều lý do giải thích mà ko bị truy thu đâu. Chúc bạn thành công nhé.

Cái nì là anh sai rùi. Vì BHXH là quyền lợi của NV và nghĩa vụ của DN. Vì thế bên BHXH yêu cầu truy thu từ lúc DN thành lập là ĐÚNG 100% rùi. Cty phải căn cứ theo bảng lương từ trước để biết xem phải truy thu cho bao nhieu NV trong bao nhiêu tháng.
Vui lòng tham khảo Nghị Định 152/2006/NĐ-CP
------------------------------------------------
:wall: :wall:

K

khaiminhvietnam

Guest
23/5/07
15
0
0
Ha Noi
Các bạn cho mình hỏi với. GD mình muốn mình tìm hiểu xem cty mình là CTy TNHH liệu rằng mình có phải đăng ký gì với bên sở LD - TB và XH ko?

V

Vu T Thanh Men

Guest
21/12/06
65
0
0
38
HCM-TB
Theo mình thì không phải đăng ký gì bạn ạ, chỉ làm hồ sơ tham gia BHXH thôi. Còn ai có ý kiến khác không ạ.

P

Phạm Thế Thắng

Guest
BHXH bắt buộc nhưng còn phụ thuộc vào Hợp đồng với người lao động chứ. Còn nếu theo hợp đồng lao động mà bạn phải làm truy thu mà giám đốc quyết định thế thì cứ làm thui và mọi việc như mấy người kia mách đấy (thêm giời) đi nhậu đấy

O

oanhvnc

Guest
24/2/09
2
0
0
36
lao cai
Các bạn ơi cho mình hỏi tí. Cty mình thành lập tử T06/2007 nhưng đến tận T02/2009 mới đóng được. Cty mình muốn đóng BHXH cho mọi người lâu rùi nhưng vì thủ tục lằng nhằng mãi không làm xong, đến lúc làm xong thì theo như QĐ nhận vào làm việc của mọi người thì Cty có 03 người quá 12 tháng, bên BHXH bắt phải truy thu 03 người đó. Vì làm thủ tục truy thu thì mất rất nhiều thời gian. Nên mọi người cũng đồng ý bỏ qua mấy tháng để cho tròn 12 tháng thì không phải bị truy thu.Trong 3 người đó có 1 người đã đóng BHXH liên tục từ năm 1936 đền T1/2008 đóng BHXH ở Hà Nội và từ T03/2009 đền.....đóng tại Lào Cai. Mình muốn hỏi là giữ đòng BH liên tục và không liên tục sau này về hưu thì như thê nào có khách gì nhau không? Có bạn nào bít thì giúp mình với.

N

nhong nheo

Guest
9/3/09
3
0
0
Ninh Thuan
Theo mình thì viec ky hop dong lao dong la trach nhiem cua nguoi su dung lao dong. Cho nen bat buot phai co thoi, neu co hop dong rui, thi phai tham gia bao hiem, vi do la trach nhiem va quyen loi doi voi nguoi su dung lao dong va nguoi lao dong. Dong thoi, nho co che do nay thi nguoi su dung lao dong co the giu duoc nguoi lao dong, vi nguoi lao dong duoc huong cac che do bao hiem hien tai va trong tuong lai.

N

nhong nheo

Guest
9/3/09
3
0
0
Ninh Thuan
cac ban oi! thu tuc bao giam lao dong la lam the nao de minh co the ket so 2 ban nhan vien nghi viec, vi minh ko phai lam hanh chanh nhan su, nhung vi ben HCNS nghi viec cho nen minh moi lam luon, nhung minh khong biet lam the nao day, nho ca ban huong dan giup minh, voi lai neu co bieu mau gi thi gui giup minh nghen! Cam on cac ban truoc.

L

Lan-vu-nu

Trung cấp
24/8/07
118
9
18
TP. Hà Đông
Các bạn ơi cho mình hỏi tí. Cty mình thành lập tử T06/2007 nhưng đến tận T02/2009 mới đóng được. Cty mình muốn đóng BHXH cho mọi người lâu rùi nhưng vì thủ tục lằng nhằng mãi không làm xong, đến lúc làm xong thì theo như QĐ nhận vào làm việc của mọi người thì Cty có 03 người quá 12 tháng, bên BHXH bắt phải truy thu 03 người đó. Vì làm thủ tục truy thu thì mất rất nhiều thời gian. Nên mọi người cũng đồng ý bỏ qua mấy tháng để cho tròn 12 tháng thì không phải bị truy thu.Trong 3 người đó có 1 người đã đóng BHXH liên tục từ năm 1936 đền T1/2008 đóng BHXH ở Hà Nội và từ T03/2009 đền.....đóng tại Lào Cai. Mình muốn hỏi là giữ đòng BH liên tục và không liên tục sau này về hưu thì như thê nào có khách gì nhau không? Có bạn nào bít thì giúp mình với.

Theo mình biết thì khi chuyển BHXH từ Hà Nội lên Lào Cai thì người đóng BHXH từ năm 1936 phải làm thủ tục chốt sổ BHXH ở cty tại Hà Nội và lên Lào Cai tiếp tục đóng chứ nhỉ? Tại sao lại có thể đóng BHXH của 1 người tại 2 nơi được? Bạn thử nói rõ hơn được không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA