Mỗi tuần một chuyên đề

Cách xử lý khi mất hóa đơn đầu vào liên 2 và đầu ra

• Thread starter dododung
  • Ngày gửi
M

mebelam.2015

Guest
26/1/15
1
0
1
35
Trường hợp người bán làm mất, cháy, hỏng các liên hoá đơn đã lập sai và đã xoá bỏ (người bán đã lập
hoá đơn khác thay thế cho các hoá đơn đã lập sai và đã xoá bỏ) thì người bán bị phạt cảnh cáo...Vậy cụ thể là phạt bao nhiêu ạ. Mình phải xử lý thế nào để có mức phạt thấp nhất ???

Khóa học Quản trị dòng tiền
ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Phạt cảnh cáo là cảnh cáo, đâu có phạt tiền mà bao nhiêu???

dododung

dododung

Trung cấp
6/10/12
183
29
28
ha noi
ketoantu.com
Nếu bị áp dụng mức phạt cảnh cáo thì sẽ không bị phạt tiền.
Trường hợp bị phạt tiền thì để cho mức phạt được thấp nhất thì thời gian làm công văn nên cơ quan thuế phải là càng sớm càng tốt, vi phạm lần đầu, mất do phòng bị cháy, chập...k phải do vô tình làm rơi khi đi đường...

dododung

dododung

Trung cấp
6/10/12
183
29
28
ha noi
ketoantu.com
Ðề: Cách xử lý khi mất hóa đơn đầu vào liên 2 và đầu ra

Anh/Chị cho em hỏi là TH mất hd đầu vào, làm BB và sao chụp HD liên 1 xong có phải làm BB mất HD nộp trên cục thuế và bị nộp phạt không ạ? Vì Công ty chị em mới đây có làm mất hd đầu vào và cũng làm BB và sao chụp HD nhưng vẫn phải nôp phạt 3 triệu/hd.
Phải nộp nên chi cục thuế quản lý bạn nhé.

H

hienhienketoan

Guest
25/2/15
3
2
3
31
Anh chị cho em hỏi chút ạ, em có viết hóa đơn cho khách nhưng viết sai,vì trong ngày nên em đã xuất lại hóa đơn khác thay thế,nhưng bây giờ phát hiện mất hóa đơn đã viết sai, hd của tháng 1 nhưng ngày 9 tháng 3 mới phát hiện mất. Anh chị cho em xin hướng giải quyết và mức phạt với ạ.Cảm ơn anh chị nhiều

H

huebesao

Guest
29/6/11
36
0
6
Nha Trang
bạn dododung có công văn trình bày về việc làm mất hoá đơn ko, cho mình xin mẫu công văn với, thanks bạn

M

Mèo Lười 72

Trung cấp
19/3/15
79
10
8
Mấy anh chị ơi, bên điện lực làm mất hóa đơn GTGT rồi đưa cho bên cty em tờ phiếu thu + hóa đơn gtgt in ra, có đóng mộc (nội dung thì giống nhưng chỉ là bản đánh máy, in lại thôi). Sếp em không đồng ý nhận, kêu em tìm hiểu rồi mai giải quyết. Vậy là mình phải làm biên bản rồi bên kia ký phải không?

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Khoàn 2 Điều 24 Thông tư 39/2014/TT-BTC ghi là "2. Trường hợp khi bán hàng hóa, dịch vụ người bán đã lập hóa đơn theo đúng quy định nhưng sau đó người bán hoặc người mua làm mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn bản gốc đã lập thì người bán và người mua lập biên bản ghi nhận sự việc, trong biên bản ghi rõ liên 1 của hóa đơn người bán hàng khai, nộp thuế trong tháng nào, ký và ghi rõ họ tên của người đại diện theo pháp luật (hoặc người được ủy quyền), đóng dấu (nếu có) trên biên bản và người bán sao chụp liên 1 của hóa đơn, ký xác nhận của người đại diện theo pháp luật và đóng dấu trên bản sao hóa đơn để giao cho người mua. Người mua được sử dụng hóa đơn bản sao có ký xác nhận, đóng dấu (nếu có) của người bán kèm theo biên bản về việc mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn để làm chứng từ kế toán và kê khai thuế. Người bán và người mua phải chịu trách nhiệm về tính chính xác của việc mất, cháy, hỏng hoá đơn."; cứ theo hướng dẫn mà làm.

• Like
Reactions: COMAY94
Q

quynhnhu3692

Guest
22/5/15
1
0
1
31
anh chị cho em hỏi trường hợp e viết sai hóa đơn, sau đó thu hồi, bên mua đã gửi chuyển phát nhanh lại cho công ty em hóa đơn viết sai cũng như biên bản thu hồi, nhưng gần 1 tháng ròi e không nhận được. Em cũng đã gửi lại hóa đơn mới cho bên mua.
em có hỏi bên mua, thì bên mua kêu đã gửi lâu rồi và không còn giữ bill gửi nên ko thể xác nhận với bên chuyển phát nhanh.
vậy e phải xử lý như thế nào ạ? Hóa đơn này vào thang 04/2015 nên e chưa kê khai thuế.
Mong anh/chị giúp đỡ em.

dododung

dododung

Trung cấp
6/10/12
183
29
28
ha noi
ketoantu.com
T

thường duy

THÙY DƯƠNG
15/4/15
771
177
43
33
Quảng Bình - Vũng Tàu
mình có 1 hóa đơn chi phí tiền mua card điện thoại khoảng tầm 500k thôi, nhưng do bất cẩn nên bị mất. Cái này thì giá trị nhỏ nên bỏ lơ đi chứ có vấn đề gì đâu các bác nhỉ

dododung

dododung

Trung cấp
6/10/12
183
29
28
ha noi
ketoantu.com
mình có 1 hóa đơn chi phí tiền mua card điện thoại khoảng tầm 500k thôi, nhưng do bất cẩn nên bị mất. Cái này thì giá trị nhỏ nên bỏ lơ đi chứ có vấn đề gì đâu các bác nhỉ
Vô tình mà thuế kiểm tra thấy bên kia kê mà bên e không kê thì cũng sẽ mệt đó e nhé.

EmNgok

EmNgok

Cao cấp
9/9/15
259
16
18
30
Vô tình mà thuế kiểm tra thấy bên kia kê mà bên e không kê thì cũng sẽ mệt đó e nhé.
Nhưng em thấy bảo hđ dvao nếu mình ko muốn kê thì sũng ko sao mà? coi như mình mất chi phí và ko dk khấu trừ thuế dvao thôi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA