Mỗi tuần một chuyên đề

Điều kiện để tính chi phí thuê văn phòng - không có hóa đơn vào chi phí được trừ khi tính tndn theo

• Thread starter Nguyễn Hồng Quang
  • Ngày gửi
O

ocbien

Guest
7/4/07
11
0
1
T.T.Huế
Ðề: Điều kiện để tính Chi phí Thuê văn phòng - không có hóa đơn vào chi phí được trừ khi tính TNDN theo CV2270/TCT-CS

Các anh chị ơi, vậy đơn vị em ở Huế thì có được áp dụng không ah?

Khóa học Quản trị dòng tiền
ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Ðề: Điều kiện để tính Chi phí Thuê văn phòng - không có hóa đơn vào chi phí được trừ khi tính TNDN theo CV2270/TCT-CS

Các anh chị ơi, vậy đơn vị em ở Huế thì có được áp dụng không ah?

Cả Nước đều áp dụng vì đó là văn bản của Tổng cục Thuế gởi Cục Thuế các tỉnh mà (CV 2270)

O

ocbien

Guest
7/4/07
11
0
1
T.T.Huế

Cảm ơn anh @ ACC4RUM,

Hiện tại doanh nghiệp em đang chuẩn bị ký hợp đồng thuê nhà, tổng chi phí là 96 triệu/năm, bên thuê nhà yêu cầu trả 1 lần bằng tiền mặt, mà theo khoản 1 điều 9 NĐ 218, thì phải có chứng từ không dùng tiền mặt mới được đưa vào chi phí.

Vậy em nên làm thế nào ah?

Rất mong nhận được sự tư vấn của các anh chị ah.

N

nhutrang08

Trung cấp
8/10/09
52
0
0
Tan bình

Cho mình hỏi thuê nhà của cá nhân làm văn phòng, tiền thuê dưới 100 triệu/1 năm. Cơ sở đi thuê sử dụng bảng kê 01/TNDN, chứng từ thanh toán, hợp đồng thuế nhà để tính chi phí hợp lý hợp lệ khi xác định thuế TNDN. Nhưng hợp đồng có thời hạn 1 năm, co cần công chứng không, và căn cứ vào hướng dẫn nào? Cảm ơn cả nhà nhiều

N

ngodao85

Guest
12/8/14
2
0
0
38
Hà Nội

Thuê nhà thời hạn 1 năm. Điều kiện thanh toán là cuối tháng thanh toán 1 lần ( Tức thanh toán theo tháng) Giá trị sẽ là 8tr/tháng< 20triệu thì không cần phải chuyển khoản?

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Cảm ơn anh @ ACC4RUM,
Hiện tại doanh nghiệp em đang chuẩn bị ký hợp đồng thuê nhà, tổng chi phí là 96 triệu/năm, bên thuê nhà yêu cầu trả 1 lần bằng tiền mặt, mà theo khoản 1 điều 9 NĐ 218, thì phải có chứng từ không dùng tiền mặt mới được đưa vào chi phí.
Vậy em nên làm thế nào ah?
Rất mong nhận được sự tư vấn của các anh chị ah.

Đấy là đối với hóa đơn thôi bạn ạ, chi phí thuê nhà của Cty bạn chỉ lập Bảng kê chứ ko phải lập hóa đơn nên ko bắt buộc thanh toán chứng từ không dùng tiền mặt.

Cho mình hỏi thuê nhà của cá nhân làm văn phòng, tiền thuê dưới 100 triệu/1 năm. Cơ sở đi thuê sử dụng bảng kê 01/TNDN, chứng từ thanh toán, hợp đồng thuế nhà để tính chi phí hợp lý hợp lệ khi xác định thuế TNDN. Nhưng hợp đồng có thời hạn 1 năm, co cần công chứng không, và căn cứ vào hướng dẫn nào? Cảm ơn cả nhà nhiều

Hợp đồng thuê nhà theo Luật hiện nay không bắt buộc phải công chứng, có QĐ bãi bỏ thủ tục công chứng đối với một số loại hợp đồng, bạn tìm trên google sẽ rõ.

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Cả nhà cho hỏi với, cty mình thuê nhà là 6.500.000/ 1 tháng , làm hợp đồng công chứng là 3 tháng thanh toán 1 lần, vậy 3 tháng 1 lần mình làm bảng kê 01 vậy mình làm theo mẫu thông tư 123 hay 156
Cảm ơn cả nhà

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Cả nhà cho hỏi với, cty mình thuê nhà là 6.500.000/ 1 tháng , làm hợp đồng công chứng là 3 tháng thanh toán 1 lần, vậy 3 tháng 1 lần mình làm bảng kê 01 vậy mình làm theo mẫu thông tư 123 hay 156
Cảm ơn cả nhà
Bảng kê này bạn làm theo từng lần thanh toán, tức là 3 tháng/lần, bảng kê này làm theo TT78 (thay thế TT123).

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Cảm ơn bạn nhiều nhé, mình sẽ tham khảo TT 78

N

nhutrang08

Trung cấp
8/10/09
52
0
0
Tan bình

Vừa rồi mình có làm công văn hỏi chi cục thuế bên mình và được trả lời là: " Theo quy định của Luật dân sự thì hợp đồng thuê nhà từ 6 tháng trở lên bắt buộc phải có công chứng.....Do đó theo yêu cầu của cơ quan thuế thì hợp đồng thuê nhà từ sáu tháng trở lên phải được công chứng theo quy định" Mình không biết phải làm sao nửa vì hợp đồng này mình đã ký và đa chuyển khoản 1 năm

moon87

moon87

Đáng yêu nhất web

Mình lại đang hiểu ý CV Thuế là nếu chủ nhà chỉ có 1 hoặc nhiều căn cho thuê mà doanh thu dưới 100tr thì ko cấp hóa đơn, còn trường hợp mà xác định dc nhiều căn doanh thu trên 100tr thì phải cấp hóa đơn (kể cả mỗi căn dưới 100tr vẫn phải cấp hóa đơn từng căn) để nộp thuế GTGT, TNCN. Tuy nhiên hiện tại Thuế ko kiểm soát được điều này. Ngoài ra khái niệm cá nhân kinh doanh cũng ko dc Thuế nêu rõ trong văn bản.

Em đồng tình với quan điểm này. Nếu trong trường hợp chủ nhà phải làm cái Cam Kết là căn nhà cho thuê là duy nhất hoặc là doanh thu cho thuê nhà dưới 100tr thì liệu trong trường hợp cam kết này không chính xác thì DN có bị loại chi phí này không? :wall: Hay đó thuộc về lỗi của chủ nhà. Mông lung quá.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Vừa rồi mình có làm công văn hỏi chi cục thuế bên mình và được trả lời là: " Theo quy định của Luật dân sự thì hợp đồng thuê nhà từ 6 tháng trở lên bắt buộc phải có công chứng.....Do đó theo yêu cầu của cơ quan thuế thì hợp đồng thuê nhà từ sáu tháng trở lên phải được công chứng theo quy định" Mình không biết phải làm sao nửa vì hợp đồng này mình đã ký và đa chuyển khoản 1 năm
Bạn tham khảo theo đường link này nhé, có đầy đủ thông tin cho bạn:

http://rubiclaw.vn/hop-dong-thue-nha-co-bat-buoc-cong-chung-hay-khong-

"Ðiều 492 Bộ luật Dân sự quy định về hình thức hợp đồng thuê nhà ở như sau: Hợp đồng thuê nhà ở phải được lập thành văn bản, nếu thời hạn thuê từ sáu tháng trở lên thì phải có công chứng hoặc chứng thực và phải đăng ký, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

Đối chiếu theo quy định trên thì hợp đồng của bạn là hợp đồng thuê nhà có thời hạn trên sáu tháng nên hợp đồng phải được lập thành văn bản và phải công chứng.

Tuy nhiên, để thực hiện mục tiêu đơn giản hóa thủ tục hành chính thuộc phạm vi chức năng quản lý của Bộ Tư pháp, ngày 10/12/2010, Chính phủ đã ra Nghị quyết số 52/NQ-CP và nêu rõ tại ý a) điểm 28 Mục III (các thủ tục hành chính lĩnh vực bổ trợ tư pháp) trong Phụ lục đính kèm như sau: Bãi bỏ quy định bắt buộc công chứng một số hợp đồng, trong đó có hợp đồng thuê nhà ở.

Quy định này được khẳng định trong Thông báo số 63/TP-CPCP của Văn phòng Chính phủ về kết luận của Thủ tướng Chính phủ về lộ trình thực thi phương án đơn giản hóa bãi bỏ yêu cầu bắt buộc công chứng hợp đồng về nhà ở và quyền sử dụng đất. Tại Điều 1 của thông báo nêu rõ: tiếp tục thực thi phương án bãi bỏ yêu cầu bắt buộc công chứng đối với các hợp đồng… cho thuê nhà ở… theo Nghị quyết số 52/NQ-CP ngày 10/12/2010 của Chính phủ.

Như vậy, hiện nay, hợp đồng cho thuê nhà ở, không phụ thuộc vào thời hạn thuê là bao lâu đều không bắt buộc phải công chứng. Bạn có thể tự lập hợp đồng cho thuê nhà ở theo thỏa thuận với bên thuê mà không phải công chứng hợp đồng đó. Nhưng để đảm bảo tính chặt chẽ của hợp đồng cũng như đảm bảo tốt hơn quyền và lợi ích hợp pháp của các bên thì bạn vẫn có thể tự nguyện yêu cầu công chứng hợp đồng này."

Z

zuzutit

Cao cấp
4/6/13
421
32
28
hà nội

Công ty mình thuê 5tr/1 tháng, khi lên ctt đống đa mua hd vẫn phải đóng đầy đủ thuế GTGT, TNCN, MB rồi mới được cầm hóa đơn về, vậy lập bảng kê thì 0 phải đóng thuế đó ah?

P

phamlienhd

Trung cấp
14/5/13
98
2
18
33
hải dương

Mình chỉ thắc mắc là làm sao biết cá nhân đó doanh thu cho thuê dưới 100tr/tháng, vì lỡ đâu ở nơi này có 1 căn, nơi khác có 1 căn, mỗi căn thuộc 1 Chi Cục Thuế khác nhau quản lý, rồi thì làm sao có sự liên kết mà biết được tổng doanh thu trên hay dưới 100tr/năm.
Ngoài ra có thể trong cùng 1 Chi Cục Thuế quản lý ổng có đến mấy căn cho thuê, nhưng mỗi căn đều dưới 100tr/năm, cho các cty khác nhau thuê. Giờ bên thuê ko biết ổng có mấy căn, chỉ biết doanh thu dưới 100tr thì lập Bảng kê, và vì các căn đều dưới 100tr nên bên Thuế cũng chẳng biết luôn.
Vậy anh/chị cho e hỏi: bên e thuê nhà cá nhân (họ có giấy đăng ký kinh doanh giành cho hộ cá nhân kinh doanh) ko kinh doanh gì khác ngoài việc cho thuê nhà làm văn phòng. Vậy 2 loại thuế tncn, gtgt ko phải nộp nếu tổng doanh thu dưới 100tr, e đang mông lung ko rõ thuế môn bài có phải nộp ko?rất mong được chỉ giúp e ah

P

phuongphuonga4

Guest
5/4/07
43
0
6
thanh xuan ha noi
@amtich
Các bạn cho mình hỏi chút, đọc hết thông tin trên diễn đàn thì thấy
+ Chi phí thuế<100tr/năm: Phiếu chi+hợp đồng+01/TNDN+ bảng kê (bộ đầy đủ không cần thủ tục gì khác) được coi chi phí hợp lệ

Mình mang hợp đồng thuê nhà từ T2/2014 có 89tr/năm (hđ ghi bên đi thuê thay bên cho thuê làm mọi thủ tục thuế) đến chi cục thuế Thanh xuân hỏi thì bảo là: Chủ nhà lên quận đăng ký là hộ kinh doanh, bước 2 đến chi cục thuế cấp mã kd, bước 3 nộp tờ khai môn bài + phạt chậm nộp tờ khai 5tr

Sao lại ép chủ nhà đăng ký hộ kinh doanh? có chỗ nào quy định không? các bạn giúp mình với lăn tăn chỗ này quá

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
@phuongphuonga4: Mình nhớ có CV ko bắt buộc đăng ký hộ KD đối với trường hợp này. Bạn thử đưa CV của TCT trong topic này cho Chi Cục Thuế ở đấy xem tnao.

N

nguyenmanhtien

Guest
15/3/11
6
0
1
35
Ha noi
Em vừa lập công ty cho tên bố em vào công ty với lương 8 triệu / tháng . Nếu bây giờ em làm hợp đồng thuê nhà 5 triệu / tháng với chủ ngôi nhà là bố em thì bố e có phải khai thuế TNCN ko ạ ? và làm như ở trên thì công ty em có được tính vào chi phí thuê nhà hợp lý ko ạ ?

M

mailinh_hvtc

Guest
15/11/06
1
0
8
hanoi
hàng tháng cty mình thanh toán tiền thuê nhà cho chủ nhà thì mình lập bảng kê theo tháng và lưu tại cty hả mn?
mình đã đóng tiền thuế môn bài thuê nhà 1 tr thay cho chủ nhà rồi, nhưng mình ko biết chủ nhà có đăng ký mã số hộ kinh doanh ko, mình chỉ nộp môn bài theo mã số thuế cá nhân của chủ nhà thì có đúng ko, mình ko làm tờ khai thuế môn bài ý.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
hàng tháng cty mình thanh toán tiền thuê nhà cho chủ nhà thì mình lập bảng kê theo tháng và lưu tại cty hả mn?
mình đã đóng tiền thuế môn bài thuê nhà 1 tr thay cho chủ nhà rồi, nhưng mình ko biết chủ nhà có đăng ký mã số hộ kinh doanh ko, mình chỉ nộp môn bài theo mã số thuế cá nhân của chủ nhà thì có đúng ko, mình ko làm tờ khai thuế môn bài ý.

Bạn đọc kỹ bài viết của amtich trong đó có đủ các căn cứ đối với trường hợp DN Thuê văn phòng. ... ( Lập bảng kê không cần hóa đơn .. ) thì sao phải ( .. đã đóng tiền thuế môn bài thuê nhà 1 tr thay cho chủ nhà rồi, ..) Hiện nay việc cần trao đỗi là thuế TNCN đối với chủ nhà thôi.

PA83

PA83

鸡子鸭子!
4/4/06
231
2
18
TB
Nghị định 12-2015-ND-266168
đ) Doanh nghiệp, tổ chức kinh tế thuê nhà, thuê tài sản của cá nhân mà cá nhân cho thuê có tổng doanh thu từ kinh doanh trên 100 triệu đồng/năm trở lên, nếu trong hợp đồng thuê có thỏa thuận bên đi thuê là người nộp thuế thì doanh nghiệp, tổ chức kinh tế có trách nhiệm khấu trừ thuế 5% trên số tiền thuê trước khi trả tiền cho cá nhân và nộp tiền thuế vào ngân sách nhà nước
.

Như thế này thì các thủ tục Mua hóa đơn thuê nhà với chi Cục thuế thế nào các bạn nhỉ? và sẽ phải đóng thêm các loại thuế nào nữa?tks cả nhà

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA