Mỗi tuần một chuyên đề

Khi nhập số liệu vào thì màu nền sẽ thay đổi

• Thread starter tinhco
  • Ngày gửi
T

tinhco

Trung cấp
14/11/04
65
0
6
Chau Thanh
Chào các anh chị trên web,
Em có vấn đề này muốn hỏi là em muốn tạo ra một bảng Excel trong đó các phần mình sẽ nhập số liệu sẽ có nền màu xanh, nếu mình nhập số liệu vào thì nền sẽ chuyển sang màu trắng, còn nếu chưa nhập thì nó vẫn ở màu xanh. Có cách nào làm được như vậy thì chỉ cho em biết nhé? Thanks.

Khóa học Quản trị dòng tiền
QDuc

QDuc

Cao cấp
3/6/06
254
18
18
Biển khơi
Dễ mà & còn hơn nữa!

(/ùng nhập liệu này nên là một cột (VD cột B từ B1);
Bạn làm 1 macro để làm các việc sau:
Khi ô đó nhận dữ liệu (<>"") thì biến thành các màu khác nhau (tùy thuộc vô loại dữ liệu ta nhập vô cũng được nữa);
Sau khi nhập hết vùng dữ liệu thì copy nó đi vô CSDL & biến các ô này trở thành ô trống như cũ!

v200vn

v200vn

Trung cấp
Bạn không cần phải dùng macro cho phức tạp, dùng menu Format-Conditional Formatting.
Cách làm như sau: Tô màu bạn muốn cho vùng dữ liệu (ở đây bạn chọn màu xanh), vào Format-Conditional Formatting, ở menu xổ xuống thứ nhất bạn chọn "Cell value is", ở menu xổ xuống thứ 2 bạn chọn "not equal to", ở ô thứ 3 bạn chọn số 0, bấm vào nút Format - Patterns - chọn no color, bấm Ok. Từ giờ khi bạn nhập dữ liệu, ô có dữ liệu sẽ không có màu, các ô ko có dữ liệu sẽ là màu xanh.

QDuc

QDuc

Cao cấp
3/6/06
254
18
18
Biển khơi
v200vn nói:
Bạn không cần phải dùng macro cho phức tạp, dùng menu Format-Conditional Formatting.
(ái này chỉ được 'Ba' màu mà thôi; Hơn 3 sẽ phải dùng VBA & đừng cho nó là phức tạp! (/)/ó là thú vị thì đúng hơn!)

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
52
Ho Chi Minh
Cách nào cũng được hết mà. Tùy vào trình độ người sử dụng. Theo như câu hỏi của bạn tinhco mà luận thì bạn ấy sử dụng excel chưa thành thạo lắm nên cách của v200vn dễ ứng dụng hơn.

Bạn tinhco tham khảo thêm phần condition format nhé.

T

tinhco

Trung cấp
14/11/04
65
0
6
Chau Thanh
Thanks các anh chị,
Đúng là em biết rất ít về Excel nên em đã sử dụng cách của anh chị v200vn hướng dẩn. Các anh chị thật là giỏi, em ngưỡng mộ lắm. Em chỉ biết cơ bản về Excel thôi, đôi khi làm thì phát sinh cái này cái nọ liền hỏi các anh chị và rất vui khi nhận được chỉ dẩn tận tình. Cám ơn các anh chị nhiều lắm.

H

Hoàng Mỹ Trung

Guest
Chào các anh chị và các bạn.
Cho em hỏi em muốn quản lý hóa đơn. Em nhập hàng trước hóa đơn về sau mình muốn khi nhập hóa đơn vào thì hiển thị số hóa đơn nếu chưa có HĐ thì hiển thị lên chưa có HĐ. Giúp em.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA