Mỗi tuần một chuyên đề

Bảo hiểm thất nghiệp từ 01.01.2015: có gì mới?

• Thread starter The Hoang
  • Ngày gửi
D

dorothy209

Guest
5/4/15
4
0
1
31
Mình đóng bảo hiểm được 2 năm 8 tháng rồi kết thúc hợp đồng. Nhưng mình lại ko đăng ký thất nghiệp để qua cty mới đóng thêm 4 tháng nữa thì mình sẽ nghỉ để đi đăng ký thất nghiệp. Như mình đã nói ko biết cty đã đóng bảo hiểm chưa chỉ hy vọng đóng được 2 tháng để mình mới có thể đi đăng ký được.
Mình chỉ cần đóng đủ 12 tháng trong vòng 24 tháng. Vì hiện tại mình được 32 tháng rồi chỉ cần 1- 2 tháng tiếp tục công việc là có thể DKTN được rồi.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vqt01

Sơ cấp
17/12/08
15
0
1
Ha Noi
Bạn dựa theo cái này để xác định điều kiện hưởng thất nghiệp của bạn
1/ Điều kiện hưởng:
- Đã đóng BHTN đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi bị mất việc làm hoặc chấm dứt HĐLĐ hoặc HĐ làm việc theo đúng quy định của pháp luật ; và
- Đã đăng ký thất nghiệp với Trung tâm giới thiệu việc làm thuộc Sở LĐTB&XH.
(Trong thời hạn 03 tháng kể từ khi mất việc làm hoặc chấm dứt HĐLĐ hoặc HĐ làm việc, nếu đăng ký chậm sau thời gian trên sẽ không được giải quyết quyền lợi về BHTN); và nộp hồ sơ đề nghị hưởng TCTN (phải hoàn thành trong vòng 15 ngày làm việc kể từ khi đăng ký thất nghiệp).
Trường hợp người lao động đăng ký thất nghiệp quá thời hạn 03 tháng nhưng nhiều nhất không quá 07 ngày tính theo ngày dương lịch kể từ ngày hết hạn đăng ký thất nghiệp sẽ được xem xét giải quyết hưởng trợ cấp thất nghiệp nếu thuộc các trường hợp sau:
+ Ốm đau, thai sản có giấy xác nhận của Bệnh viện cấp huyện hoặc cấp tương đương trở lên;
+ Bị tai nạn có giấy xác nhận của Bệnh viện cấp huyện hoặc cấp tương đương trở lên hoặc xác nhận của cảnh sát giao thông đối với trường hợp bị tai nạn giao thông;
+ Do thiên tai, dịch họa có xác nhận của Chũ tịch UBND xã, phường, thị trấn theo đơn đề nghị của người lao động.
- Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày kể từ ngày đăng ký thất nghiệp, ngày thứ nhất trong 15 ngày nêu trên là ngày ngay sau ngày người lao động đăng ký thất nghiệp, tính theo ngày làm việc.

*Lưu ý: Trong thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp, hàng tháng người thất nghiệp phải đến thông báo với trung tâm giới thiệu việc làm về việc tìm kiếm việc làm. NLĐ đủ điều kiện hưởng các chế độ BHTN tính từ ngày thứ 16 – kể từ ngày đăng ký thất nghiệp. .

2/ Quyền lợi được hưởng:

a/ Mức trợ cấp thất nghiệp:
60% mức bình quân tiền lương, tiền công của 6 tháng liền kề trước khi thất nghiệp.

b/ Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp:
- 3 tháng nếu đóng BHTN đủ 12 tháng đến dưới 36 tháng;
- 6 tháng nếu đóng BHTN đủ 36 tháng đến dưới 72 tháng;
- 9 tháng nếu đóng BHTN đủ 72 tháng đến dưới 144 tháng;
- 12 tháng nếu đóng BHTN đủ 144 tháng trở lên;

c/ Quyền lợi khác:
- Được hỗ trợ chi phí học nghề thời gian tối đa không quá 6 tháng. Mức hỗ trợ học nghề tùy theo mức chi phí học nghề của từng nghề và thực hiện theo quy định của Thủ tướng Chính phủ. Trường hợp người lao động có nhu cầu học nghề với mức chi phí cao hơn mức hỗ trợ chi phí học nghề theo quy định thì phần vượt quá mức chi phí này do người lao động chi trả.
- Được tư vấn, giới thiệu việc làm miễn phí;
- Được hưởng chế độ BHYT trong thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp.
Cơ quan mình đóng BHTN cho nhân viên trong năm 2009 là 12 tháng, sau đó vì không đủ 10 nhân sự nên BHXH KHÔNG CHO tiếp tục nộp mà bảo để bảo lưu. Sang năm nay 2015 lại bắt đóng cho dù không đủ 10 người. Hết tháng 2 có người nghỉ, cơ quan BH chốt sổ là đã đóng BHTN tổng cộng là 14 tháng, nhưng khi đi đăng ký trợ cấp thất nghiệp thì lại không được duyệt vì trong vòng 24 tháng trước khi thất nghiệp không đóng đủ 12 tháng. Vậy thì có phải là bất công không? Người lao động nghiễm nhiên bị mất khoản tiền đóng BHTN năm 2009, vì đã chắc gì có thể xin việc được trở lại do tuổi tác cũng cao mà lại chưa đến tuổi về hưu. Các nhà làm chính sách có bao giờ nghĩ đến dân trong trường hợp này không?

bảo thái

bảo thái

Guest
18/4/15
1
0
1
35
Vậy là quá đen cho mình rồi, lẽ ra được 6 , giờ luật mới chỉ còn 3. Nn lấy của mình 1 nửa

L

liendao

Guest
21/4/15
1
0
1
36
ban cho mjnh hoi..mjh dong BHTN dc 3nam 5 thang vay minh lanh dc bao nhieu thang luong that nghiep vay ban..thanks ban bhieu

N

Ngô Quang Hưng

Guest
4/5/15
2
0
1
41
Các bạn cho mình hỏi chút : mình đóng BHXH từ năm 2005 đến 04/2015 ,h mình muốn chấm dứt hợp đồng ( có báo trước 45 ngày ) thì đc hưởng những quyền lợi j ? Và mình đinh sang năm thanh toán BHXH 1 lần nhưng nghe đâu từ 1.1.2016 ko cho lãnh BHXH 1 lần nữa à ?

TungNhiYB

TungNhiYB

Cao cấp
6/3/08
305
36
28
Hà Nội
Anh chị cho em hỏi chút.

Em đã đóng bảo hiểm thất nghiệp ở công ty cũ được 2 năm (đến hết tháng 12/2014). Rồi em nghỉ việc 2 tháng (tháng 1 và tháng 2 - 2015). Trong thời gian này, em không khai báo với cơ quan nào, không nhận trợ cấp bảo hiểm thất nghiệp.

Đến tháng 3-2015, em làm việc ở công ty mới, thời gian thử việc 1 tháng. Công ty bắt đầu đóng bảo hiểm từ tháng 4-2015. Đến nay đã đóng được 2 tháng.

Em muốn hỏi, giờ em nghỉ việc, có được nhận trợ cấp thất nghiệp không ạ. Thời gian cộng dồn và mức hưởng tính ra sao ạ?

Chân thành cảm ơn!

thaotran2308

thaotran2308

Guest
13/3/08
15
1
3
Hồ Chí Minh
Mình cũng giống bạn TungNhiYB
Nghĩ Cty cũ từ tháng 2/2015. Ngày mai 13/5/2015 bên Cty cũ sẽ trả sổ cho mình (lỗi là do mình chậm chạp chưa nộp sổ cũ cho cty)
Vì sợ không kịp thời gian để lãnh bảo hiểm thất nghiệp nên mình tự bỏ tiền ra đóng bảo hiểm tháng 3, tháng 4/2015. (mới làm hồ sơ hôm 08/05/2015, đóng truy thu cho tháng 3, 4).
Dự tính lấy sổ về, đóng thêm bảo hiểm tháng 5, rồi làm báo giảm từ tháng 6 kèm cái Quyết định thôi việc để làm bảo hiểm thất nghiệp.
Giờ thấy tiếc tiếc mấy triệu đã bỏ ra để đóng bảo hiểm tháng 3, 4. Nhưng thôi kệ ^^
Nhờ anh/chị tư vấn giúp:
1. Thảo mới làm báo tăng lao động vào ngày 8/5 (ghi tăng từ tháng 3/2015), đóng tiền vậy rồi giờ lại báo giảm tháng 5 có vấn đề gì ko? Hay cắn răng đóng thêm tháng 5 nữa rồi làm giảm tháng 6 cho nó khỏi lộn xộn?
2. Thảo muốn xin những biểu mẫu và hướng dẫn để mình được lãnh bảo hiểm thất nghiệp.
Cảm ơn anh/chị rất nhiều

duongthithuylinh

duongthithuylinh

" Born to try"
9/5/15
104
25
18
Hà Nội
Nếu theo quy định mới về BHTN thì mình bị thiệt thòi quá, làm ở công ty cũ đóng được 2 năm 10 tháng BHTN rồi, giờ làm ở công ty mới lao động dưới 10 người nên ko được đóng BHTN, vậy thì phải đến bao giờ mới được hưởng 6 tháng BHTN đây......
Từ 1/1/2015, DN dưới 10 người phải đóng BHTN mà bạn ơi.

honghaphan

honghaphan

Trung cấp
19/11/14
142
27
28
Mỹ Đình- Hà Nội
Qui định về bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) từ ngày 01.01.2015 sẽ điều chỉnh hợp lý hơn nhưng bất lợi cho người lao động có tham gia BHTN so với hiện nay như sau:

1. Mức lương thất nghiệp:
60% lương bình quân NHƯNG tối đa chỉ được bằng 5 lần mức lương tối thiểu vùng. Hiện nay không có mức khống chế 5 lần này.
Cái này có thể ảnh hưởng một ít đối với những người đang tham gia BHTN với mức lương lớn hơn 20 lần mức lương tối thiểu chung.

2. Số tháng được hưởng lương thất nghiệp:
- Đóng BHTN đủ từ 12 đến dưới 36 tháng: 3 tháng. Không có gì thay đổi so với hiện nay.
- Sau đó cứ đóng thêm đủ BHTN 12 tháng thì được cộng thêm 1 tháng lương thất nghiệp. Cứ thế cho đến khi đạt mức tối đa một người được hưỡng 12 tháng lương thất nghiệp.
So với hiện nay nếu đóng BHTN từ tháng thứ 36 là đã được lãnh 6 tháng lương thất nghiệp rồi, tương tự với các mức sau đó. Chứ không phải chờ đến khi đóng đủ 72 tháng mới lãnh được 6 tháng lương thất nghiệp theo qui định từ 01.01.2015.

3. Giải quyết chế độ khi người lao động có việc làm khi đang lãnh lương thất nghiệp:
Số tháng lương thất nghiệp chưa nhận được sẽ được bảo lưu để nhận cùng những lần thất nghiệp sau.
Cái này thì tùy mọi người tự xem là lợi hay bất lợi cho mỗi người nhé. Tuy nhiên, mình không có thông tin là liệu số tháng bảo lưu này có bị khống chế mức tối đa số tháng một người được lãnh hay không.

VD: một người được hưỡng 3 tháng lương thất nghiệp nhưng mới lãnh 1 tháng thì có việc làm mới. Theo qui định hiện tại thì người này sẽ lãnh luôn 2 tháng còn lại và bắt đầu tích lũy số tháng đóng BHTN từ con số 0. Theo qui định mới thì 2 tháng còn lại sẽ cộng vào lần thất nghiệp sau. Đến lần thất nghiệp sau người này đủ điều kiện hưỡng 12 tháng lương thất nghiệp. Như vậy lần thất nghiệp sau này người đó có thể lãnh 12+2 là 14 tháng lương thất nghiệp hay vẫn chỉ là 12 tháng tối đa? Bạn nào có thông tin cập nhật giúp mình nhé.
Bảo hiểm thất nghiệp này bắt buộc rồi đúng không mọi người. Nếu không tham gia thì có bị phạt gì không vậy. Và có quy định tại thông tư nào vậy ạ!

duongthithuylinh

duongthithuylinh

" Born to try"
9/5/15
104
25
18
Hà Nội
Bảo hiểm thất nghiệp này bắt buộc rồi đúng không mọi người. Nếu không tham gia thì có bị phạt gì không vậy. Và có quy định tại thông tư nào vậy ạ!
Đúng rồi bạn, BHTN là bắt buộc rồi. Theo Luật BHXH có hiệu lực từ 01/01/2015 nhé. Trường hợp DN bạn đã tham gia BHXH nhưng dưới 10 nên trước năm 2015 không đóng BHTN thì từ 01/01/2015 bên bạn bắt buộc phải đóng BHTN cho NLD, nếu vì bạn chưa cập nhật hoặc lý do gì đó mà chưa báo lên BHXH thì bên BHXH sẽ ghi nhận bạn nộp thiếu và sẽ truy thu đủ tiền BHTN từ 01/01/2015.

V

vanphongchothue

Guest
23/11/13
3
0
1
33
tphcm
thông tin thật hữu ích. Cám ơn bạn !!

honghaphan

honghaphan

Trung cấp
19/11/14
142
27
28
Mỹ Đình- Hà Nội
Đúng rồi bạn, BHTN là bắt buộc rồi. Theo Luật BHXH có hiệu lực từ 01/01/2015 nhé. Trường hợp DN bạn đã tham gia BHXH nhưng dưới 10 nên trước năm 2015 không đóng BHTN thì từ 01/01/2015 bên bạn bắt buộc phải đóng BHTN cho NLD, nếu vì bạn chưa cập nhật hoặc lý do gì đó mà chưa báo lên BHXH thì bên BHXH sẽ ghi nhận bạn nộp thiếu và sẽ truy thu đủ tiền BHTN từ 01/01/2015.
Bạn có thể cho mình hỏi thêm là nếu như chưa tham gia BHTN thì sẽ bị BHXH truy thu thôi chứ ạ. khoản này có bị phạt gì không ạ!

duongthithuylinh

duongthithuylinh

" Born to try"
9/5/15
104
25
18
Hà Nội
Sẽ bị truy thu và tính lãi chậm nộp bạn ah.

duongthithuylinh

duongthithuylinh

" Born to try"
9/5/15
104
25
18
Hà Nội
Bạn tìm đọc Quyết đinh 1111/ QĐ- BHXH ban hành ngày 25/10/2011 nhé, điều 56, 57 có quy định về tính lãi chậm đóng và truy thu.

honghaphan

honghaphan

Trung cấp
19/11/14
142
27
28
Mỹ Đình- Hà Nội
Bạn tìm đọc Quyết đinh 1111/ QĐ- BHXH ban hành ngày 25/10/2011 nhé, điều 56, 57 có quy định về tính lãi chậm đóng và truy thu.
Em hơi phiền chút nhưng mà em chưa tìm thấy thông tư hay quy định nào nói về bắt buộc phải đóng BHTN ý ạ, ;( :(

duongthithuylinh

duongthithuylinh

" Born to try"
9/5/15
104
25
18
Hà Nội
Em hơi phiền chút nhưng mà em chưa tìm thấy thông tư hay quy định nào nói về bắt buộc phải đóng BHTN ý ạ, ;( :(
Em tìm CV 4064/ BHXH về việc một số thay đổi trong lĩnh vực thu BHXH, BHYT và BHTN từ 01/01/2015 nhé.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Quy định tại luật số 38/2013/qh13 có hiệu lực từ 01/01/2015

T

Tuệ Minh Minh

Guest
14/5/15
54
0
6
33
cho em hỏi luôn ạ công ty em mới thành lập có bắt buộc phải đóng các loại bảo hiểm ko ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA