Tham gia bhxh lần đầu theo thông tư cũ 1111

• Thread starter Lặng Yên
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
A

anhtruc12345

Guest
5/11/14
16
1
3
33
từ 01/11 áp dụng TT 1018 đấy, nhưng bạn Lặng Yên lên hỏi CQBH thì ngta bảo TT vẫn đang họp vẫn làm TT 1111 cũ, nên cái này bạn hỏi lại CQBH nơi bạn xem thế nào nhé rùi làm
cảm ơn bạn nha, có j mình sẽ hỏi bạn típ

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
k bạn ah nghĩa là ng nào chưa có sổ hay có sổ rồi bạn đều ghi ở mức lương mới hết nhé, k ghi phần phụ cấp bạn ah, bạn cứ ghi số tiền cty bạn đóng BH cho ng LĐ thôi cho đơn giản
vậy họ để mức đóng cũ chi vậy mimibe? m ko hiểu?
ak còn nữa nơi đăng kí khám chữa bệnh ban đầu cụ thể là điền sao bạn

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội

ngta để mức đóng cũ là khi bạn tăng lương hoặc báo giảm bạn ghi vào đó
ví dụ tăng lương cho chị A bạn ghi mức đóng cũ là 200k mức đóng mới 300k (200k là mức chị A đang đóng hiện tại, còn 300k là mức chị A đc cty bạn tăng lương đóng mới)
nếu lúc nào chị A nghỉ việc báo giảm cho chị A thì bạn ghi mức lương đóng hiện tại tại thời điểm đấy cho chị A vào mức đóng cũ là 300k
Nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu ở dòng nào hả bạn?

• Like
Reactions: Lặng Yên
A

anhtruc12345

Guest
5/11/14
16
1
3
33
họ để mức đóng cũ trong trường hợp tăng lương đó bạn, khi đó mình fai ghi cả mức đóng bjo và mức lương tăng mới.
Còn nơi đăng ký KCB ban đầu là tên bệnh viện mà người lao động muốn khám ở đó.
theo mình dc bit mà như vậy, k bít thế nào nữa

• Like
Reactions: Lặng Yên
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
ví dụ tăng lương cho chị A bạn ghi mức đóng cũ là 200k mức đóng mới 300k (200k là mức chị A đang đóng hiện tại, còn 300k là mức chị A đc cty bạn tăng lương đóng mới)
nếu lúc nào chị A nghỉ việc báo giảm cho chị A thì bạn ghi mức lương đóng hiện tại tại thời điểm đấy cho chị A vào mức đóng cũ là 300k
Nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu ở dòng nào hả bạn?
ở mẫu a01a-ts ak

A

anhtruc12345

Guest
5/11/14
16
1
3
33
Nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu ở dòng nào hả bạn?[/QUOT
ở mẫu A01-TS đó bạn,

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
mimibe ơi cho m hỏi dán ảnh vào tờ khai có đóng dấu gì k? với lại nơi khám chữa bệnh ban đầu ak, có phải lên bhxh hướng dẫn rồi mới điền vô phải k?

bên CQBH mình bây giờ họ k bắt dán ảnh nữa đâu bạn ah, nhưng bạn cứ mang ảnh lên hỏi ngta bảo dán thì dán vào mình sợ mỗi nơi 1 khác thôi, nơi đk khám chữa bệnh thì bạn xem ở web BH ý có đấy, rồi tự điền cũng đc, bạn điền mấy cái phòng khám đa khoa gần nơi bạn làm ý k vấn đề gì đâu, chỉ có những bệnh viện lớn mà bạn muốn đk thì lên hỏi ngta thôi

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
bên CQBH mình bây giờ họ k bắt dán ảnh nữa đâu bạn ah, nhưng bạn cứ mang ảnh lên hỏi ngta bảo dán thì dán vào mình sợ mỗi nơi 1 khác thôi, nơi đk khám chữa bệnh thì bạn xem ở web BH ý có đấy, rồi tự điền cũng đc, bạn điền mấy cái phòng khám đa khoa gần nơi bạn làm ý k vấn đề gì đâu, chỉ có những bệnh viện lớn mà bạn muốn đk thì lên hỏi ngta thôi
chỗ mình thì ko thấy ghi có dán ảnh, ùm để m đem lên hỏi thử xem cần thì dán, ak mimi bên m có trường hợp mất sổ ak, thủ tục cấp sổ lại cũng rườm rà lắm phải k?, ak giám đốc có sổ bh phải chờ gđ chốt xong mới đi nộp bh dc phải k?
Ak còn cái mục từ tháng năm, đến tháng năm là điền sao vậy bạn

Sửa lần cuối:
mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
chỗ mình thì ko thấy ghi có dán ảnh, ùm để m đem lên hỏi thử xem cần thì dán, ak mimi bên m có trường hợp mất sổ ak, thủ tục cấp sổ lại cũng rườm rà lắm phải k?, ak giám đốc có sổ bh phải chờ gđ chốt xong mới đi nộp bh dc phải k?
Ak còn cái mục từ tháng năm, đến tháng năm là điền sao vậy bạn

thủ tục cấp lại sổ BH công nhận là rườm rà bạn ah, nói chung TH ng LĐ nào làm mất sổ bạn cứ bảo ngta tự đi mà làm lại cho mình đỡ mệt bạn ah, cho họ nhớ lần sau giữ cẩn thận, GĐ có sổ BH rồi thì chỉ cần bên cty cũ báo giảm cho GĐ rồi trong lúc chờ trả sổ đã chốt về bạn xin số sổ của GĐ rồi đóng lun cho anh ý ở cty bạn cũng được. Cái mục tháng năm, đến tháng năm mình để trống bên mình k bắt điền gì cả, bạn cứ để trống ra xong mang theo 1 cái bút màu đen lên CQBH hỏi ngta bảo điền ntn thì mình điền vào

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
thủ tục cấp lại sổ BH công nhận là rườm rà bạn ah, nói chung TH ng LĐ nào làm mất sổ bạn cứ bảo ngta tự đi mà làm lại cho mình đỡ mệt bạn ah, cho họ nhớ lần sau giữ cẩn thận, GĐ có sổ BH rồi thì chỉ cần bên cty cũ báo giảm cho GĐ rồi trong lúc chờ trả sổ đã chốt về bạn xin số sổ của GĐ rồi đóng lun cho anh ý ở cty bạn cũng được. Cái mục tháng năm, đến tháng năm mình để trống bên mình k bắt điền gì cả, bạn cứ để trống ra xong mang theo 1 cái bút màu đen lên CQBH hỏi ngta bảo điền ntn thì mình điền vào
không phải nguời ta làm mất sổ mà bên công ty trước kia í ấy làm, họ làm mất sổ của a í ak

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
không phải nguời ta làm mất sổ mà bên công ty trước kia í ấy làm, họ làm mất sổ của a í ak

thế thì bảo họ nhờ bên kia họ xin cấp lại sổ ở CQBH quận xem sao bạn ah, còn lên thành phố thì đi lại hơi vất vả đó

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
thế thì bảo họ nhờ bên kia họ xin cấp lại sổ ở CQBH quận xem sao bạn ah, còn lên thành phố thì đi lại hơi vất vả đó
bên đó họ phá sản rồi, vậy bây h mình làm mới cho a í dc k?

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
bên đó họ phá sản rồi, vậy bây h mình làm mới cho a í dc k?

- Nếu làm lại sổ mới thì quãng thời gian anh ý đóng ở những nơi khác sẽ bị mất như vậy rất phí (cái này bạn nên hỏi ng LĐ trước khi làm)
- Có những nơi họ đánh số CMND của ng LĐ ra là biết ng đó đã đc cấp sổ chưa vì vậy có những nơi họ k cho ng LĐ được cấp 2 sổ bạn ah, mà họ bắt ng LĐ phải làm thủ tục xin cấp lại sổ cũ. Nhưng có những nơi KT vẫn cứ xin tham gia BH mới cho ng LĐ như chưa biết ngta đã có sổ và vẫn được BH cấp sổ mới
=> Mình k thể trả lời bạn có được làm mới cho anh ý hay không, nên TH này bạn nên gđ lên CQBH quận của bạn hỏi nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA