Mỗi tuần một chuyên đề

Hỏi về thuế TNCN của nhân viên hợp đồng thời vụ dưới 3 tháng

• Thread starter dzungphanh
  • Ngày gửi
D

dzungphanh

Sơ cấp
25/1/11
5
0
0
34
hà Nội
Mình chỉ ký hợp đồng thời vụ 3 tháng 1 với công ty nên mỗi lần chi trả thu nhập kế toán bên đấy đều khấu trừ 10% thuế TNCN (do m đã có MST). Cuối năm kế toán đó nói sẽ cấp đầy đủ giấy tờ đã khấu trừ thuế để m làm thủ tục hoàn thuế. Thu nhập của m trong năm khoảng 80 triệu, tính ra tiền đóng là khoảng 8 triệu rồi. Các bạn cho mình hỏi trường hợp của mình có được hoàn thuế k và thủ tục để hoàn thuế TNCN gồm những gì? Mình cũng đã tham khảo qua người thân có Kn làm về cái này nhưng tại câu trả lời mập mờ và có 1 chút mâu thuẫn nên muốn tham khảo mọi người trên này! Thanks!

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dzungphanh

Sơ cấp
25/1/11
5
0
0
34
hà Nội
Ðề: Hỏi về thuế TNCN của nhân viên hợp đồng thời vụ dưới 3 tháng

k ai trả lời giúp m à :(

V

vualechuatrinh

Trung cấp
18/9/12
116
2
18
HCM

Mình chỉ ký hợp đồng thời vụ 3 tháng 1 với công ty nên mỗi lần chi trả thu nhập kế toán bên đấy đều khấu trừ 10% thuế TNCN (do m đã có MST). Cuối năm kế toán đó nói sẽ cấp đầy đủ giấy tờ đã khấu trừ thuế để m làm thủ tục hoàn thuế. Thu nhập của m trong năm khoảng 80 triệu, tính ra tiền đóng là khoảng 8 triệu rồi. Các bạn cho mình hỏi trường hợp của mình có được hoàn thuế k và thủ tục để hoàn thuế TNCN gồm những gì? Mình cũng đã tham khảo qua người thân có Kn làm về cái này nhưng tại câu trả lời mập mờ và có 1 chút mâu thuẫn nên muốn tham khảo mọi người trên này! Thanks!
Nếu trong năm tổng thu nhập của bạn là 80tr và ko có NPT thì số thuế TNCN phải nộp là 1.600.000 {((80tr/12)-4tr)*5%*12}
mà bạn đã nộp 8tr => còn được hoàn là 6.400.000.
Hồ sơ hoàn thuế thì bạn TT điều 46 TT 28/2012:
2. Đối với cá nhân có thu nhập từ kinh doanh; từ tiền lương, tiền công tự làm thủ tục quyết toán thuế với cơ quan thuế nếu có số thuế đề nghị hoàn thì cá nhân không phải nộp hồ sơ hoàn thuế mà chỉ cần ghi số thuế đề nghị hoàn vào chỉ tiêu “Tổng số thuế đề nghị hoàn” tại tờ khai quyết toán thuế theo mẫu số 09/KK-TNCN khi quyết toán thuế.

Kèm theo chứng từ khấu trừ thuế bạn đã nộp trong năm + file mềm excel (có cơ quan thuế yêu cầu file mềm)

T

trananh90

Sơ cấp
19/4/11
9
4
3
TP.HCM

- Không có người phụ thuộc, không có các khoản giảm trừ khác ( bảo hiểm, từ thiện, khuyến học..) thì tổng các khoản giảm trừ chỉ bao gồm giảm trừ cho bản thân: 48.000.000.
-Thu nhập tính thuế của bạn: 80.000.000-48.000.000= 32.000.000 < 60.000.000. --> Thuế TNCN phát sinh năm 2012 của bạn chỉ là : 32.000.000*0.05/2= 800.000. (do TNCT ở bậc 1, được miễn 6 tháng cuối năm).
- Số thuế đã khấu trừ của bạn trên các chứng từ khấu trừ thuế là : 8.000.000.
--> Bạn còn được hoàn: 8.000.000-800.000= 7.200.000
---------
Hồ sơ quyết toán thuế của bạn năm 2012 gồm:
- Mẫu 09A/PL-TNCN, 09/KK-TNCN, mẫu 26/MT-TNCN xuất ra từ phần mềm HTKK 3.1.5 (in 2 bộ)
- Mẫu 01/ĐNHT
- CMND (photo)
- Các chứng từ khấu trừ thuế mà công ty trả thu nhập cấp ( bản gốc)

Sửa lần cuối:
B

BlueRose2012

Sơ cấp
16/11/12
6
0
0
Hà Nội

Cả nhà cho mình hỏi với ạ:
Cty mình thành lập 07/12/2012, tuyển nhân viên từ cuối tháng 11, mình làm HĐLĐ thử việc 01 tháng là tháng 12.
Đầu năm 2013 mình mới đóng các khoản BH cho tất cả nhân viên (6 người).
Vấn đền là hôm nay mình lên Phòng tuyên truyền CCT Thanh Xuân họ nói mình phải khấu trừ 10% thuế TNCN
đối với tiền lương tháng 12/2012 của người lao động, mà 10% này tính cả tổng lương NLĐ nhận được chứ ko
có giảm trừ bản thân (4tr) và giảm trừ gia cảnh gì cả.
Mình hỏi Thông tư, văn bản nào hướng dẫn thì họ ko nói. Nói chung, họ giải thích chả rõ ràng và thuyết phục gì cả.
Mình định làm HĐLĐ chúnh thức từ tháng 12 luôn để ko phải khấu trừ 10% thì lại sợ HĐLĐ chính thức tử tháng 12
mà tháng 01/2013 mới đóng BH, sợ bên BH truy thu.
Nhà mình ai có kinh nghiệm trong vấn đề này thì chỉ giúp mình với nhé ạ!
Thanks all !

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Theo mình BH với thuế nó khác nhau, thực ra nhiều cty họ còn chẳng đóng BH, bên bạn có 1 tháng thì k sao cả, bạn cứ làm theo phương án bạn định

N

nguyen thi thu

Guest
27/2/06
9
0
1
Hanoi

Lâu quá CQ mình không có ai được đóng thuế TNCN nên mình không để ý, đến tận tháng 12/2012 mới có 1 khoản thuế TNCN khấu trừ tại nguồn. Các bác cho hỏi thws TNCN này kê khai theo biểu mẫu nào của htkk3.1.5 nhỉ?

Mong được chỉ dẫn sớm. Huhu.

V

vualechuatrinh

Trung cấp
18/9/12
116
2
18
HCM

Lâu quá CQ mình không có ai được đóng thuế TNCN nên mình không để ý, đến tận tháng 12/2012 mới có 1 khoản thuế TNCN khấu trừ tại nguồn. Các bác cho hỏi thws TNCN này kê khai theo biểu mẫu nào của htkk3.1.5 nhỉ?

Mong được chỉ dẫn sớm. Huhu.
Nếu số thuế TNCN phải nộp < 5tr => làm tờ khai tạm tính tháng 02/KK-TNCN
Nếu số thuế TNCN phải nộp >= 5tr => làm tờ khai tạm tính quí 02/KK-TNCN
Và tờ khai quyết toán năm 05/KK

N

nguyen thi thu

Guest
27/2/06
9
0
1
Hanoi

Nếu số thuế TNCN phải nộp < 5tr => làm tờ khai tạm tính tháng 02/KK-TNCN
Nếu số thuế TNCN phải nộp >= 5tr => làm tờ khai tạm tính quí 02/KK-TNCN
Và tờ khai quyết toán năm 05/KK

Cảm ơn bạn nhiều nhé.

T

thaokhoi79

Trung cấp
21/9/12
64
1
6
hà nội

Anh chị ơi, cho em hỏi, bên em có mấy bạn thử việc, lương có 2tr5, nên em làm cho mọi người cam kết 23 để không phải khấu trừ thuế 10%.

Em làm như thế có được không ạ?

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

Anh chị ơi, cho em hỏi, bên em có mấy bạn thử việc, lương có 2tr5, nên em làm cho mọi người cam kết 23 để không phải khấu trừ thuế 10%.

Em làm như thế có được không ạ?
nếu họ ký cam kết thì họ fải chịu trách nhiệm về vấn đề TN trong năm (bao gồm cả nhg TN ngoài cty bạn) chưa tới mức nộp thuế.

T

thachthao47

Guest
25/3/13
33
2
6
Tien Giang

Chào mọi người!
theo bạn trananh90 :
- Không có người phụ thuộc, không có các khoản giảm trừ khác ( bảo hiểm, từ thiện, khuyến học..) thì tổng các khoản giảm trừ chỉ bao gồm giảm trừ cho bản thân: 48.000.000.
-Thu nhập tính thuế của bạn: 80.000.000-48.000.000= 32.000.000 < 60.000.000. --> Thuế TNCN phát sinh năm 2012 của bạn chỉ là : 32.000.000*0.05/2= 800.000. (do TNCT ở bậc 1, được miễn 6 tháng cuối năm).
- Số thuế đã khấu trừ của bạn trên các chứng từ khấu trừ thuế là : 8.000.000.
--> Bạn còn được hoàn: 8.000.000-800.000= 7.200.000
---------
Hồ sơ quyết toán thuế của bạn năm 2012 gồm:
- Mẫu 09A/PL-TNCN, 09/KK-TNCN, mẫu 26/MT-TNCN xuất ra từ phần mềm HTKK 3.1.5 (in 2 bộ)
- Mẫu 01/ĐNHT
- CMND (photo)
- Các chứng từ khấu trừ thuế mà công ty trả thu nhập cấp ( bản gốc)

Vậy cho minh hỏi ở trên có phần : "(do thuế TNCN bậc 1, nên được giảm 6 tháng cuối năm), không biết nguồn của vấn đề này nằm ở đâu?
mình có thể xem ở đâu vậy bạn?

T

thachthao47

Guest
25/3/13
33
2
6
Tien Giang

Chào mọi người!
Mình có vấn đề muốn tham khảo như sau:
Công ty mình là công ty xây dựng, nhưng không có công trình lớn mà chủ yếu là mua bán nguyên vật liệu và sửa chữa một số hạng mục nhỏ của công trình. Công ty cũng mới thành lập cách đây mấy tháng và có xuất một số hóa đơn sửa chữa hạng mục công trình, nhưng phần nhân công sử dụng vẫn chưa làm hợp đồng và chưa đăng ký mã số thuế hay khấu trừ thuế TNCN gì cả.
Hiện tại giám đốc yêu cầu mình làm hợp đồng thời vụ cho nhân viên ( vì lao động không ổn định) để khỏi đóng bảo hiểm. Nhưng theo mình tìm hiểu thì từ tháng 7/2013 dù là công nhân thời vụ có hay chưa có MST đều phải khấu trừ thuế TNCN hàng tháng. Mình có thắc mắc như vầy:
- nếu bầy giờ làm hợp đồng thời vụ và đăng ký MST thì khoản nhân công trước đây chưa làm hợp đồng thì phải xử lý như thế nào?
- nếu nhân công đã ký hợp đồng thời vụ và có MST mà mức lương dưới 9 triệu thì có cần phải khấu trừ theo hàng tháng hay không? hay để cuối năm làm quyết toán một lần?
- nếu nhân công chỉ ký hợp đồng thời vụ 01 lần duy nhất có phải đăng ký MST và khấu trừ hàng tháng không? Nếu đã khấu trừ thì phần thuế có được hoàn lại vào cuối năm không?
Mình cần gấp vấn đề này, vì đã trễ mấy tháng, Rất mong mọi người giúp đỡ nhe.
Thân

T

thachthao47

Guest
25/3/13
33
2
6
Tien Giang

Không ai giúp mình trả lời vấn đề này sao?
cứu.

H

HUYNH NGOC VINH

Sơ cấp
11/9/09
47
23
8
43
156 Nguyen Phi Khanh,TP.HCM

Chào bạn,
Minh chưa hiểu rõ lắm câu hỏi của bạn vì chưa đủ thông tin. Nhưng mình có thể nêu những quy định như thế này:
1/ Nếu công trình của bạn phát sinh và kết thúc trước ngày 01/07/2013 thì mình thực hiện theo các thông tư trước đây: nghĩa là hợp đồng dưới 3 tháng, mỗi lần chi trả 1.000.000đ trở lên thì bạn phải khấu trừ thuế theo 20% hoặc 10%. Để không trích thuế bạn kèm theo mẫu cam kết (mẫu số 23/CK-TNCN ban hành kèm theo thông tư 62)-tất cả các hợp đồng, bảng lương, bảng cam kết-bạn tự ký đi-chuyện này đơn giản mà (-_-)
2/ Nếu bây giờ bạn ký hợp đồng thời vụ thì bạn áp dụng theo nghị định 65 và thông tư 111 (TT 111 áp dụng 01/10/2013 nghe). Theo quy định của thuế thì chỉ quan tâm đến việc thời hạn ký hợp đồng là bao nhiêu: dưới 3 tháng thì trích 10%, 3 tháng trở lên thì theo luỹ tiến-giảm trừ gia cảnh 9tr như bạn nói và khấu trừ mỗi tháng nếu phát sinh thu nhập tính thuế (bạn lưu ý là mình nói thu nhập tính thuế nghe) và khai thuế theo tháng hoặc quý theo quy định.
3/ Cơ quan thuế không quan tâm mình ký hợp đồng bao nhiêu lần. Số lần ký hợp đồng chỉ có cơ quan bảo hiểm quan tâm thôi (để xác định có phải bắc buộc tham gia bảo hiểm không).

Vài ý kiến trao đổi. Mong các anh chị khác thấy có gì sai thì góp ý thêm.

Huỳnh Ngọc Vinh
CÔNG TY TNHH DỊCH VỤ TƯ VẤN VINH ĐỨC.
Hotline: 0919 75 0808 (Mr.Vinh).

Công ty Vinh Đức chuyên tư vấn kế toán, tư vấn thành lập doanh nghiệp miễn phí, gỡ rối hồ sơ kế toán.

V

Vân Nguyễn

Guest

Theo quy định của thuế thì chỉ quan tâm đến việc thời hạn ký hợp đồng là bao nhiêu: dưới 3 tháng thì trích 10%, 3 tháng trở lên thì theo luỹ tiến-giảm trừ gia cảnh 9tr như bạn nói và khấu trừ mỗi tháng nếu phát sinh thu nhập tính thuế (bạn lưu ý là mình nói thu nhập tính thuế nghe) và khai thuế theo tháng hoặc quý theo quy định.

Theo quy định mới thì: Tổ chức, cá nhân trả thu nhập cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động hoặc ký hợp đồng lao động dưới 03 tháng, thực hiện khấu trừ theo theo tỷ lệ thống nhất là 10% đối với thu nhập từ 2.000.000 đồng trở lên/lần trả thu nhập (không phân biệt cá nhân có hay chưa có mã số thuế).

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Re: Ðề: Hỏi về thuế TNCN của nhân viên hợp đồng thời vụ dưới 3 tháng

Mình có vấn đề muốn tham khảo như sau:
Công ty mình là công ty xây dựng, nhưng không có công trình lớn mà chủ yếu là mua bán nguyên vật liệu và sửa chữa một số hạng mục nhỏ của công trình. Công ty cũng mới thành lập cách đây mấy tháng và có xuất một số hóa đơn sửa chữa hạng mục công trình, nhưng phần nhân công sử dụng vẫn chưa làm hợp đồng và chưa đăng ký mã số thuế hay khấu trừ thuế TNCN gì cả.
Hiện tại giám đốc yêu cầu mình làm hợp đồng thời vụ cho nhân viên ( vì lao động không ổn định) để khỏi đóng bảo hiểm. Nhưng theo mình tìm hiểu thì từ tháng 7/2013 dù là công nhân thời vụ có hay chưa có MST đều phải khấu trừ thuế TNCN hàng tháng. Mình có thắc mắc như vầy:
- nếu bầy giờ làm hợp đồng thời vụ và đăng ký MST thì khoản nhân công trước đây chưa làm hợp đồng thì phải xử lý như thế nào? Xử lý được phần nào thì hay phần đó. Nếu trước đây có phát sinh chi tiền lương thì khấu trừ thuế TNCN theo quy định. Tuy rằng chi phí này có thể không được trừ vì không đủ chứng từ chi hợp lệ
- nếu nhân công đã ký hợp đồng thời vụ và có MST mà mức lương dưới 9 triệu thì có cần phải khấu trừ theo hàng tháng hay không? hay để cuối năm làm quyết toán một lần? Nếu hợp đồng dưới 3 tháng mà chỉ có duy nhất 1 nơi thì được làm cam kết thu nhập dưới 108tr/năm ( từ 1/7/2013) tạm thời không khấu trừ
- nếu nhân công chỉ ký hợp đồng thời vụ 01 lần duy nhất có phải đăng ký MST và khấu trừ hàng tháng không? Nếu đã khấu trừ thì phần thuế có được hoàn lại vào cuối năm không? Không có MST thì chắc chắn phải khấu trừ khi có thu nhập từ 2tr/lần/người. Khấu trừ khi phát sinh thu nhập chứ không phải hàng tháng. Thuế có được hoàn không thì còn tùy thuộc số thuế phải nộp sau khi tính lại vào cuối năm có thấp hơn số thuế đã nộp hay không, chứ không phải nhận lại số tiền này
Mình cần gấp vấn đề này, vì đã trễ mấy tháng, Rất mong mọi người giúp đỡ nhe.
Thân

T

thachthao47

Guest
25/3/13
33
2
6
Tien Giang

Chào mọi người!
Cám ơn mọi người đã giải đáp thắc mắc giúp mình, cám ơn cô Xuantham đã chỉ rõ từng trường hợp.
Mình có một thắc mắc khác nữa là:
- nếu một người có MST, có thu nhập theo từng lần phát sinh <2.000.000 thì có phải trích nộp thuế TNCN?
- nếu một người không có MST, có thu nhập theo từng lần phát sinh < 2.000.000 thì có phải trích nộp TNCN?
Mong mọi người giúp đõ

thaohuyenkt

thaohuyenkt

Trung cấp
5/4/11
131
4
18
34
Hà Nội

Chào bạn,
Minh chưa hiểu rõ lắm câu hỏi của bạn vì chưa đủ thông tin. Nhưng mình có thể nêu những quy định như thế này:
1/ Nếu công trình của bạn phát sinh và kết thúc trước ngày 01/07/2013 thì mình thực hiện theo các thông tư trước đây: nghĩa là hợp đồng dưới 3 tháng, mỗi lần chi trả 1.000.000đ trở lên thì bạn phải khấu trừ thuế theo 20% hoặc 10%. Để không trích thuế bạn kèm theo mẫu cam kết (mẫu số 23/CK-TNCN ban hành kèm theo thông tư 62)-tất cả các hợp đồng, bảng lương, bảng cam kết-bạn tự ký đi-chuyện này đơn giản mà (-_-)
2/ Nếu bây giờ bạn ký hợp đồng thời vụ thì bạn áp dụng theo nghị định 65 và thông tư 111 (TT 111 áp dụng 01/10/2013 nghe). Theo quy định của thuế thì chỉ quan tâm đến việc thời hạn ký hợp đồng là bao nhiêu: dưới 3 tháng thì trích 10%, 3 tháng trở lên thì theo luỹ tiến-giảm trừ gia cảnh 9tr như bạn nói và khấu trừ mỗi tháng nếu phát sinh thu nhập tính thuế (bạn lưu ý là mình nói thu nhập tính thuế nghe) và khai thuế theo tháng hoặc quý theo quy định.
3/ Cơ quan thuế không quan tâm mình ký hợp đồng bao nhiêu lần. Số lần ký hợp đồng chỉ có cơ quan bảo hiểm quan tâm thôi (để xác định có phải bắc buộc tham gia bảo hiểm không).

Vài ý kiến trao đổi. Mong các anh chị khác thấy có gì sai thì góp ý thêm.

Huỳnh Ngọc Vinh

Công ty Vinh Đức chuyên tư vấn kế toán, tư vấn thành lập doanh nghiệp miễn phí, gỡ rối hồ sơ kế toán.

Theo như anh nói tức là hợp đồng dưới 3 tháng thì cứ 2tr trở lên là phải khấu trừ 10% thuế TNCN còn hợp đồng trên 3 tháng thì ko phải khấu trừ 10% ak.
Thật là khó công ty em mới thành lập nên tất cả nhân viên đều chưa đc tham gia đóng Bảo hiểm mà muốn tránh đóng bảo hiểm thì làm hợp đồng dưới 3 tháng, mà dưới 3 tháng thì lại phải khấu trừ 10% lương nộp thuế. Anh chị nào có cách giải quyết mà vừa ko phải đóng bảo hiểm, ko phải trích 10% nộp Thuế TNCN ko ak ( mức lương nhân viên và công nhân công ty em dao động từ 4 đến 5tr) Nhờ anh chị tư vấn giúp em với ak. EM cảm ơn ak.

• Like
Reactions: Yến yến 91
H

HUYNH NGOC VINH

Sơ cấp
11/9/09
47
23
8
43
156 Nguyen Phi Khanh,TP.HCM

Chào thaonguyenkt
Em hiểu đúng nhưng chưa đủ:
1/ Trường hợp em xử lý cho công trình trước ngày 01/07/2013 thì mức phải khấu trừ 10% hoặc 20% tuỳ theo là có MST cá nhân hay không cho mỗi lần chi trả 1.000.000đ trở lên. Em xử lý cho các công trình trước đây thì hợp đồng, bản cam kết, bản lương...phải ghi ngày tháng trước đây chứ? Nếu những người đó đã nghỉ thì em tự ký vào đi, việc này đơn giản mà (-_-).
2/ Trường hợp xử lý cho công trình sau ngày 01/07/2013 thì đúng như em nói, để không bị trích thuế cho hợp đồng dưới 3 tháng thì thì em cũng làm bản cam kết, nhưng thông tư 111 và nghị định 65 thì chỉ nói là theo mẫu biểu của luật quản lý thuế mới nhưng thông tư hướng dẫn nghị định 83 (luật quản lý thuế mới) và mẫu biểu mới thì chưa có. Như vậy, tạm thời mình lấy mẫu biểu theo thông tư 28 và đổi số tiền lại là 108tr (9tr*12).
3/ Em phải cẩn thận khi tránh bảo hiểm: vì theo quy định khi mình ký gia hạn cho cùng 01 người từ lần thứ 2 trờ đi thì xem như là hợp đông dài hạn, nên em phải mua bảo hiểm cho người đó.

Huỳnh Ngọc Vinh

Công ty Vinh Đức chuyên tư vấn kế toán, tư vấn thành lập doanh nghiệp miễn phí, gỡ rối hồ sơ kế toán, đại diện quyết toán thuế.