Mỗi tuần một chuyên đề

Hỏi về thuế TNCN của nhân viên hợp đồng thời vụ dưới 3 tháng

• Thread starter dzungphanh
  • Ngày gửi
T

tomatominh

Trung cấp
7/4/11
98
3
18
35
da nang
Ðề: Hỏi về thuế TNCN của nhân viên hợp đồng thời vụ dưới 3 tháng

Cả nhà cho mình hỏi với ạ:
Cty mình thành lập 07/12/2012, tuyển nhân viên từ cuối tháng 11, mình làm HĐLĐ thử việc 01 tháng là tháng 12.
Đầu năm 2013 mình mới đóng các khoản BH cho tất cả nhân viên (6 người).
Vấn đền là hôm nay mình lên Phòng tuyên truyền CCT Thanh Xuân họ nói mình phải khấu trừ 10% thuế TNCN
đối với tiền lương tháng 12/2012 của người lao động, mà 10% này tính cả tổng lương NLĐ nhận được chứ ko
có giảm trừ bản thân (4tr) và giảm trừ gia cảnh gì cả.
Mình hỏi Thông tư, văn bản nào hướng dẫn thì họ ko nói. Nói chung, họ giải thích chả rõ ràng và thuyết phục gì cả.
Mình định làm HĐLĐ chúnh thức từ tháng 12 luôn để ko phải khấu trừ 10% thì lại sợ HĐLĐ chính thức tử tháng 12
mà tháng 01/2013 mới đóng BH, sợ bên BH truy thu.
Nhà mình ai có kinh nghiệm trong vấn đề này thì chỉ giúp mình với nhé ạ!
Thanks all !
Nếu họ chỉ có thu nhập ở cty bạn, thì tháng 12 ban cho họ làm cam kết theo mẫu 23, sẽ không phải khấu trừ 10%. còn tháng 1/2013 mới làm HĐLĐ chính thức thì mới đóng BH là đúng rồi.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

quyennguyenduc

Guest

Hồ sơ quyết toán thuế của bạn năm 2012 gồm:
- Mẫu 09A/PL-TNCN, 09/KK-TNCN, mẫu 26/MT-TNCN xuất ra từ phần mềm HTKK 3.1.5 (in 2 bộ)
- Mẫu 01/ĐNHT
- CMND (photo)
- Các chứng từ khấu trừ thuế mà công ty trả thu nhập cấp ( bản gốc)

T

thachthao47

Guest
25/3/13
33
2
6
Tien Giang

Chào anh HUYNH NGOC VINH
Em có thắc mắc thế này, theo thông tư 65 (1/7/2013):Tổ chức, cá nhân trả thu nhập cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động hoặc ký hợp đồng lao động dưới 03 tháng, thực hiện khấu trừ theo theo tỷ lệ thống nhất là 10% đối với thu nhập từ 2.000.000 đồng trở lên/lần trả thu nhập (không phân biệt cá nhân có hay chưa có mã số thuế).
vậy nếu cá nhân ký hợp đồng lao động thời vụ có thu nhập trên 2.000.000 dù đã có MST rồi vẫn phải chịu khấu trừ 10% hả anh?Vậy nếu không ký hợp đồng lao động chính thức thì sẽ không được giảm trừ gia cảnh à?

T

thachthao47

Guest
25/3/13
33
2
6
Tien Giang

Cô Xuân Thắm ơi, có thể chỉ rõ hơn gíp con được không?
Cám ơn cô nhiều

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Anh chị ơi, cho em hỏi, bên em có mấy bạn thử việc, lương có 2tr5, nên em làm cho mọi người cam kết 23 để không phải khấu trừ thuế 10%.

Em làm như thế có được không ạ?
Thử việc thì khấu trừ 10% cho an lành bạn hiền, cam kết 23 thì người đó phải cam kết chỉ có nguồn thu duy nhất tại cty và phải có mst cá nhân và phải đăng ký thuế theo như hướng dẫn ở TT111/2013/TT-BTC

H

hoavuqn

Guest
25/1/10
48
0
6
38
ha noi

Các bác cho em hỏi ké topic này!
Em muốn hỏi công ty em ký HĐLD với nhân viên 1 năm 2 lần mỗi lần dưới 3 tháng, mỗi lần ký hợp đồng cách nhau mấy tháng. em đang không biết quyết toán thuế TNCN cho nhân viên đó vào mẫu 5ABK-TNCN hay mẫu 05BBK-TNCN?
Em ký hợp đồng như thế có phải đóng BHXH cho Nv đó không ạ?

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội

Các bác cho em hỏi ké topic này!
Em muốn hỏi công ty em ký HĐLD với nhân viên 1 năm 2 lần mỗi lần dưới 3 tháng, mỗi lần ký hợp đồng cách nhau mấy tháng. em đang không biết quyết toán thuế TNCN cho nhân viên đó vào mẫu 5ABK-TNCN hay mẫu 05BBK-TNCN?
Em ký hợp đồng như thế có phải đóng BHXH cho Nv đó không ạ?

Nhân viên đó sẽ phải tự quyết toán thuế TNCN.
Hợp đồng đó là hợp đồng lao động thời vụ, không bắt buộc phải đóng BHXH cho nhân viên đó (Khoản 1.2 Điều 4 - Quyêt định 1111/QĐ-BHXH ngày 25/10/2011).

T

trinhluu23

Guest
13/10/13
1
0
0
TP.HCM

Mrvanthuc ơi, trường hợp của thaokhoi79 nếu anh trừ 10% TNCN thì người thử việc này là "hợp đồng thời vụ" hả anh? em nghĩ bạn thaokhoi79 nói "người thử việc" là trong thời gian thử việc của hợp đồng có thời hạn thì thu nhập 2.5tr/tháng chưa phải đóng thuế TNCN mới đúng chứ anh?

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội

Mrvanthuc ơi, trường hợp của thaokhoi79 nếu anh trừ 10% TNCN thì người thử việc này là "hợp đồng thời vụ" hả anh? em nghĩ bạn thaokhoi79 nói "người thử việc" là trong thời gian thử việc của hợp đồng có thời hạn thì thu nhập 2.5tr/tháng chưa phải đóng thuế TNCN mới đúng chứ anh?

Thuế TNCN đóng dựa trên mỗi lần chi trả, không phân biệt là hợp đông thời vụ hay thử việc. Còn trong thời gian thử việc, một số công ty vẫn tính cho phép khấu trừ theo biểu luỹ tiến, khi đó "người thử việc" phải làm cam kết có duy nhất 1 nguồn thu nhập và phải có Mã số thuế cá nhân.

H

hoavuqn

Guest
25/1/10
48
0
6
38
ha noi

Hợp đồng đó là hợp đồng lao động thời vụ, không bắt buộc phải đóng BHXH cho nhân viên đó (Khoản 1.2 Điều 4 - Quyêt định 1111/QĐ-BHXH ngày 25/10/2011).[/QU
Nhân viên đó ủy quyền cho mình quyết toán thuế TNCN bạn ạ vậy lên mình mới đang thắc mắc không biết kê vào mẫu nào?

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội

Hợp đồng đó là hợp đồng lao động thời vụ, không bắt buộc phải đóng BHXH cho nhân viên đó (Khoản 1.2 Điều 4 - Quyêt định 1111/QĐ-BHXH ngày 25/10/2011).[/QU
Nhân viên đó ủy quyền cho mình quyết toán thuế TNCN bạn ạ vậy lên mình mới đang thắc mắc không biết kê vào mẫu nào?

Quyết toán thuế TNCN thì sử dụng mẫu 09/KK-TNCN chứ bạn? Vì đó là cá nhân, chứ không phải là công ty quyết toán đâu mà dùng mẫu 05KK? Vì bạn đã khai mẫu 05KK khi làm số liệu tổng hợp cho toàn bộ nhân viên ở công ty rồi.
Còn đây là trường hợp cá nhân nhận thu nhập tự quyết toán, thì phải điền mẫu 09KK bạn nhé!

H

hoavuqn

Guest
25/1/10
48
0
6
38
ha noi

Quyết toán thuế TNCN thì sử dụng mẫu 09/KK-TNCN chứ bạn? Vì đó là cá nhân, chứ không phải là công ty quyết toán đâu mà dùng mẫu 05KK? Vì bạn đã khai mẫu 05KK khi làm số liệu tổng hợp cho toàn bộ nhân viên ở công ty rồi.
Còn đây là trường hợp cá nhân nhận thu nhập tự quyết toán, thì phải điền mẫu 09KK bạn nhé!
Mình muốn hỏi trường hợp là người lao động nhờ công ty mình quyết toán thuế TNCN cho họ theo công ty. Thế lên mình mới nói là họ uỷ quyền cho mình quyết toán.

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội

Mình muốn hỏi trường hợp là người lao động nhờ công ty mình quyết toán thuế TNCN cho họ theo công ty. Thế lên mình mới nói là họ uỷ quyền cho mình quyết toán.

Cá nhân uỷ quyền hay tự quyết toán thì cũng chỉ khác là thêm một tờ giấy uỷ quyền của cá nhân uỷ quyền cho công ty/một cá nhân khác quyết toán thay.
Còn trong biểu mẫu đã ghi rõ mẫu 05KK là dành cho doanh nghiệp chi trả thu nhập, làm quyết toán cho toàn bộ số tiền công ty đã chi trả cho các nhân viên chính thức/nhân viên thời vụ trong năm đó. Còn mẫu 09KK là dành cho cá nhân có thu nhập từ tiền lương tiền công và từ kinh doanh.

Không rõ là bạn còn băn khoăn điều gì nữa? :wall:

H

hoavuqn

Guest
25/1/10
48
0
6
38
ha noi

Cá nhân uỷ quyền hay tự quyết toán thì cũng chỉ khác là thêm một tờ giấy uỷ quyền của cá nhân uỷ quyền cho công ty/một cá nhân khác quyết toán thay.
Còn trong biểu mẫu đã ghi rõ mẫu 05KK là dành cho doanh nghiệp chi trả thu nhập, làm quyết toán cho toàn bộ số tiền công ty đã chi trả cho các nhân viên chính thức/nhân viên thời vụ trong năm đó. Còn mẫu 09KK là dành cho cá nhân có thu nhập từ tiền lương tiền công và từ kinh doanh.

Không rõ là bạn còn băn khoăn điều gì nữa? :wall:
Mình đã nói cá nhân uỷ quyền cho công ty quyết toán thì tất nhiên mình sẽ kê vào bảng 05KK rồi nhưng vấn đề mình hỏi là với hợp đồng thời vụ ký 2 lần trong năm như thế mình sẽ kê vào 05ABk hay 05BBK thì hợp lý.

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội

Mình đã nói cá nhân uỷ quyền cho công ty quyết toán thì tất nhiên mình sẽ kê vào bảng 05KK rồi nhưng vấn đề mình hỏi là với hợp đồng thời vụ ký 2 lần trong năm như thế mình sẽ kê vào 05ABk hay 05BBK thì hợp lý.

Mình muốn làm rõ 2 điều:
1. Dù cá nhân có uỷ quyền cho công ty quyết toán hay không thì khi trả lương mà công ty đã khấu trừ đều phải kê khai vào bảng 05 - doanh nghiệp chi trả thu nhập (Bảng kê 05-2/BK-TNCN trong thông tư 156/2013/TT-BTC bạn nhé - thay thế cho TT28/2011/TT-BTC);

2. Khi cá nhân uỷ quyền cho công ty quyết toán thay (thực tế cá nhân có thu nhập từ trên 2 nguồn trong 1 năm đều phải tự làm quyêt toán), thì cá nhân đó phải cung cấp các chứng từ khấu trừ thuế từ các đơn vị chi trả thu nhập khác nếu có, sau đó công ty bạn được uỷ quyền thì sẽ làm vào bảng kê 09 (là trách nhiệm của cá nhân đó, nhưng công ty bạn làm hộ theo uỷ quyền).

Tất cả các biểu mẫu quyết toán sẽ sử dụng theo thông tư 156/2013/TT-BTC ngày 6/11/2013 có hiệu lực từ ngày 20/12/2013.
Ngoài ra đã có công văn số 336/TCT-TNCN ngày 24/1/2014 hướng dẫn quyết toán thuế TNCN 2013, bạn tìm ở trên diễn đàn.

Lan Huỳnh Nguyễn

Lan Huỳnh Nguyễn

Guest
7/4/16
6
0
1
28
Dạ mấy anh chị cho em hỏi. Em có làm thời vụ cho 1 cty dưới 3 tháng. Tháng đầu tiên em làm được tính lương là 2700k. Bị trừ thuế 10%. Đến ngày 6/4/2016, em mới nhận được chứng từ thuế của công ty. Em muốn nhận lại thuế thì em phải làm thế nào ạ? Và thủ tục để quyết toán online như thế nào ạ? Em mới làm lần đầu. tks anh chị.