Mỗi tuần một chuyên đề

Đăng ký và kê khai Giảm trừ gia cảnh như thế nào?

• Thread starter light2401
  • Ngày gửi
L

light2401

Guest
16/12/10
61
0
6
36
Ha noi
Chào các pro!
Mình đang có 1 số vấn đề thắc mắc mong các pro giúp đỡ!
+ T1: Khi mình đăng ký GTGC cho vài người trong công ty thì mình lập danh sách và kèm bản đăng ký của họ, trong đăng ký có ghi là thời điểm bắt đầu là 01/2014 và chưa có thời điểm kết thúc. Vậy sang năm 2015 mình có phải lập danh sách hay nộp lại đăng ký GTGC gì ko?hay ko cần làm gì mà đến khi nào cắt giảm thì mới phải làm thủ tục chấm dứt
+ T2: Một số người trong năm muốn cắt GTGC để chuyển từ vợ sang chồng, từ chồng sang vợ thì có làm luôn được không hay phải đợi đến tháng 1 mới chấm dứt GTGC của vợ rồi chuyển sang đăng ký tăng GTGC chồng?
Thanks cả nhà trước ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
982
243
43
Bienhoadongnai
B tham khảo điều 9 thông tư 111/2013 BTC.
h.2.1.1.2) Đăng ký khi có thay đổi về người phụ thuộc:

Khi có thay đổi (tăng, giảm) về người phụ thuộc, người nộp thuế thực hiện khai bổ sung thông tin thay đổi của người phụ thuộc theo mẫu ban hành kèm theo văn bản hướng dẫn về quản lý thuế và nộp cho tổ chức, cá nhân trả thu nhập hoặc cơ quan thuế đối với người nộp thuế thuộc diện khai thuế trực tiếp với cơ quan thuế.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
nếu bạn đăng kí người phụ thuộc mà không có thay đổi gì thì ko cần đăng kí lại

L

light2401

Guest
16/12/10
61
0
6
36
Ha noi
Ý mình là đầu năm 2015 có phải nộp bản danh sách tiếp không ấy vì thấy trong luật thuế TNCN ghi là hàng năm tổ chức phải nộp trước ngày 30/1 mà! Hicc

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Ý mình là đầu năm 2015 có phải nộp bản danh sách tiếp không ấy vì thấy trong luật thuế TNCN ghi là hàng năm tổ chức phải nộp trước ngày 30/1 mà! Hicc
đăng kí người phụ thuộc thì chỉ đăng kí 1 lần thôi mà, nếu có thay đổi thì thực hiện giống bạn @Nguyencongthuy thôi mà. bữa m đi đăng kí m có hỏi họ hướng dẫn vậy mà

P

phamdoanthanh

Guest
21/11/14
38
0
6
43
Đăng ký giảm trừ gia cảnh chỉ cần đăng ký 1 lần trừ trường hợp có thay đổi thì phải gửi đăng ký thay đổi
Còn trường hợp muốn đổi người phụ thuộc, thì bạn chỉ cần làm tờ đăng ký thay đổi theo ý muốn của cá nhân nộp thuế là được, về thời điểm thì theo mong muốn thay đổi của nnt

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA