Mỗi tuần một chuyên đề

Cách kê khai bổ sung giảm đầu vào

• Thread starter thienthanmuathu
  • Ngày gửi
T

thienthanmuathu

Guest
15/10/14
11
0
1
34
Tình hình là em có một hóa đơn đầu vào bị loại từ tháng 8 nhưng bây giờ mới phát hiện ra nên phải làm kê khai bổ sung.
Em lên trên thuế hỏi thì chị quản lý thuế bảo nếu giảm thì cứ điền số tiền thuế giảm vào chỉ tiêu {37} trong tờ khai điều chỉnh còn bản giải trình sẽ tự nhảy số theo còn lý do thì ghi rõ là giảm hóa đơn nào ngày nào.
Sau đó chị ấy còn nhiệt tình in cho em bảo chị cho em tờ này về cứ đọc ở đây sẽ làm được hết đó là tờ hướng dẫn của kế toán thiên ưng nhưng của kế toán thiên ưng lại hướng dẫn k sửa ở chỉ tiêu {37} trên tờ khai mà sửa ở chỉ tiêu {23} , {24}, {25} vô hình chung em lại thấy mông lung không biết làm theo cái nào.
Các anh chị ơi giúp em với em chưa làm cái này bao giờ nên các anh chị hướng dẫn em tỉ mỉ một tý nhé. Em cảm ơn nhiều ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

LABONG

Guest
15/1/14
9
0
1
31
bien hoa, dong nai
hjhj (gấp)
xin lỗi: em làm phiền tí ạ:
em cũng muốn giảm bớt thuế VAT đầu vào tháng 8,9,10
nhưng công ty e kê khai thuế hàng tháng nên không biết giờ thay đổi tờ khai thuế vat có dc ko?
nếu dc thì phải làm sao ạ?
em đang cần gấp ạ
thank./.

N

nghagiang

Sơ cấp
8/7/08
26
4
3
Việt Nam
Bạn kê khai giảm tháng nào thì vào lại tờ khai tháng đó.
Kê khai giảm T8/2014, thì vào tờ khai T8/2014.
Tiếp theo bạn ấn vào tờ khai bổ sung.
Nếu giảm giá trị và thuế của hàng hóa, dịch vụ mua vào.
Ví dụ: số giá trị hàng hóa kê khai cũ là 100tr. Thuế 10tr.
Hóa đơn bị loại có giá trị hàng hóa 10tr và thuế 1tr.
Thì bạn lấy 100-10=90tr. Thuế con 9tr
Bạn đánh số liệu này vào tờ khai 01/GTGT của tờ khai bổ sung. Sau đó ấn ghi. Tự động nó sẽ nhảy sang bản giải trình.
Sau khi đã làm tờ khai bổ sung xong.
Bạn vào tờ khai thuế GTGT hiện tại là T11/2014 đúng ko?
Bạn ấn vào chỉ tiêu 37. Vì bạn loại 1 hóa đơn đầu vào, tức là số thuế GTGT còn được khấu trừ của bạn giảm nên bạn điền vào chỉ tiêu 37, số tiền 1tr của hóa đơn giảm bạn nhé!
Khi nào kê khai xong T11/2014, bạn nộp tờ khai bổ sung T8/2014 cùng với tờ khai T11/2014 này là được.

T

thienthanmuathu

Guest
15/10/14
11
0
1
34
nhưng mà em kê khai theo quý ạ

N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
982
243
43
Bienhoadongnai
Doanh nghiệp kê khai giảm thuế của kỳ nào (tháng/quý) thì ghi trị giá vô chỉ tiêu [37] của tờ khai bổ sung kỳ đó.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA