Mỗi tuần một chuyên đề

Hướng dẫn cách tính giá thành theo phương pháp giản đơn - trực tiếp

• Thread starter dododung
  • Ngày gửi
yeuketoan2016

yeuketoan2016

Yêu nghề kế toán 0966735048
Chắc kế toán bên bạn mồm miệng chưa được rèn luyện nhiều nên không tranh đấu bảo vệ được số liệu của mình với bên thuế. Nhiều khi bên thuế cứ vu vơ nói sai nếu kế toán không nắm chắc số liệu của mình và luật định là lại tưởng mình làm sai lại sửa theo thuế thì sẽ dẫn đến như vậy. Định mức tiêu hao nvl thì không phải đăng ký nhưng bên bạn phải xây dựng được định mức để có cơ sở giải thích và bảo vệ số liệu giá thành của mình. bạn chơi ngay chiêu mời bác Thuế đi tham quan luôn trực tiếp, các bạn dẫn đến nơi khói bụi mịt mù là các bác thuế hãi và OK ngay ấy mà, thêm nữa là nhiều khi mình làm đúng nhưng bác Hồ chưa hiện thân dẫn đường nên bên Thuế và Đơn vị đang ra chiêu hỏa mù thăm dò nhau thì sao. Đến lúc hiểu nhau rồi thì có khi: Okie các chú cứ làm thế đi, No 4 Go You

• Like
Reactions: nguyenduykhanh36
Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
Chắc kế toán bên bạn mồm miệng chưa được rèn luyện nhiều nên không tranh đấu bảo vệ được số liệu của mình với bên thuế. Nhiều khi bên thuế cứ vu vơ nói sai nếu kế toán không nắm chắc số liệu của mình và luật định là lại tưởng mình làm sai lại sửa theo thuế thì sẽ dẫn đến như vậy. Định mức tiêu hao nvl thì không phải đăng ký nhưng bên bạn phải xây dựng được định mức để có cơ sở giải thích và bảo vệ số liệu giá thành của mình. bạn chơi ngay chiêu mời bác Thuế đi tham quan luôn trực tiếp, các bạn dẫn đến nơi khói bụi mịt mù là các bác thuế hãi và OK ngay ấy mà, thêm nữa là nhiều khi mình làm đúng nhưng bác Hồ chưa hiện thân dẫn đường nên bên Thuế và Đơn vị đang ra chiêu hỏa mù thăm dò nhau thì sao. Đến lúc hiểu nhau rồi thì có khi: Okie các chú cứ làm thế đi, No 4 Go You
Xin bác, mình là người giải trình đây, mình có lợi thế vừa biết kỹ thuật vừa là kế toán đây mà không được, nghe bác nói vậy thì mình nghĩ bác chưa va vấp nhiều vấn đề này, nếu có bác nào cùng giống mình thì mới hiểu được.

yeuketoan2016

yeuketoan2016

Biết đâu vấn đề không phải là ở số liệu là mà ở cách bác giải quyết vấn đề thì sao. Bác cứ bẩu bên thuế thử ví dụ định mức công bố hoặc định mức 1 công ty nào cùng ngành thực tế xem đối chiếu. Nhiều công ty chi phí nhân công là chủ yếu thì giá thành nhân công nó là như vậy thì cũng hợp lý có sao đâu. Nghe có vẻ như bác quan niệm Thuế là tối cao nên cứ phải theo Thuế mới là đúng rồi

N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
Biết đâu vấn đề không phải là ở số liệu là mà ở cách bác giải quyết vấn đề thì sao. Bác cứ bẩu bên thuế thử ví dụ định mức công bố hoặc định mức 1 công ty nào cùng ngành thực tế xem đối chiếu. Nhiều công ty chi phí nhân công là chủ yếu thì giá thành nhân công nó là như vậy thì cũng hợp lý có sao đâu. Nghe có vẻ như bác quan niệm Thuế là tối cao nên cứ phải theo Thuế mới là đúng rồi
Vậy là bác chưa hiểu vấn đề mình đề cập rồi, mình vừa là kế toán còn bán cả phần mềm kế toán nữa, số lượng công ty sản xuất mình làm dữ liệu cho họ đâu có dưới 200 đơn vị. Nhưng tựu chung là 90% doanh nghiệp đều bị như vậy, mình không biết có phải do mình chỉ hoạt động tại Hải phòng, Hải dương, Nam định thuế ở mấy chỗ này nó thế hay không, nhưng tại cơ quan thuế nào khi hỏi cán bộ thuế dều trả lời là doanh nghiệp tự xây dựng định mức phù hợp điều kiện sản xuất, nhưng khi xuống kiểm tra, thanh tra thì lại luôn kêu rằng cơ cấu giá thành này không được và họ thường xây dựng lại cái định mức để báo cáo thuế theo tỷ lệ trên cho doanh nghiệp đấy. Bác không tin cứ đi vào nhiều công ty sản xuất đi, đa số sẽ bị áp kiểu như vậy, tất nhiên có một số công ty có đặc thù thì phần nhân công lớn hơn, nhưng nó không phải cái chúng ta đang bàn. Trở lại vấn đề mình đang nói, điều mình nhấn mạnh là giữa cơ quan thuế và các cơ quan ngành khác nó không có sự đồng bộ, nói thật ra là bộ tài chính và thuế là họ đưa ra các công thức nó mù mờ và không bám sát thực tế. ví dụ phương pháp đánh giá sản phẩm dở dang hoặc xác định hệ số sản phẩm, kế toán có phải kỹ thuật đâu mà xác định được, nếu đưa cái kỹ thuật nó xác định vào thì lại không chấp nhận.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Bác ơi, ý mình muốn nói ở đây là:
- Nguyên nhân để có chi phí: là do công việc mà kỹ thuật họ phân tích ra, ví dụ từ bản vẽ một cái cửa sắt, kỹ thuật bóc tách khối lượng vật tư là 10kg thép tấm - quy ra đơn giá mua vào ví dụ là 7000 thì giá trị nguyên vật liệu là 70.000, để sản xuất cái cửa đó theo định mức kỹ thuật nhân công là 280.000 (theo định mức bên mình thôi nhé). Như vậy giá thành kỹ thuật tính ra là 350.000 (nguyên vật liệu là 70.000, nhân công 280.000) và lẽ ra kế toán sẽ phản ánh số chi phí trên ví dụ 621 = 70.000, 622 = 280.000 và giá thành tập hợp sẽ là 350.000. Vấn đề phát sinh là ở chỗ cán bộ thuế không đồng ý mức tỷ lệ như trên mà cho rằng chi phí nguyên vật liệu luôn chiếm tỷ trọng cao nhất và đạt tầm từ 70 đến 90% tổng chi phí, cho nên họ không chấp nhận mức 621 = 70.000 và 622 = 280.000 mà phải theo tỷ lệ trên, và vì vậy kế toán phải ghi nhận lại ví dụ 621 = 300.000, 622 = 50.000 dẫn đến giá thành do kỹ thuật và kế toán làm ra là khác nhau và buộc kế toán chúng tôi phải làm lại quyết toán. Còn bạn nào cứ khăng khăng cho rằng thuế không có quyền áp đặt thì xin lỗi các bạn chắc chưa làm kế toán bao giờ hoặc chỉ làm nhà nước. phép vua thua lệ làng đấy các bạn ạ.

- Bạn là Kỹ thuật biết kế toán nên bạn lý luận theo Kỹ thuật thôi. Ví dụ bạn nêu ra: (..từ bản vẽ một cái cửa sắt, kỹ thuật bóc tách khối lượng vật tư là 10kg thép tấm - quy ra đơn giá mua vào ví dụ là 7000 thì giá trị nguyên vật liệu là 70.000, để sản xuất cái cửa đó theo định mức kỹ thuật nhân công là 280.000 (theo định mức bên mình thôi nhé). Như vậy giá thành kỹ thuật tính ra là 350.000 (nguyên vật liệu là 70.000, nhân công 280.000) và lẽ ra kế toán sẽ phản ánh số chi phí trên ví dụ 621 = 70.000, 622 = 280.000 và giá thành tập hợp sẽ là 350.000...) Chỉ đúng với giá thành kế hoach thôi không đúng với khái niệm: Giá thành thực tế. Vì kỹ thuật căn cứ vào Thiết kế ( bản vẽ ) và ĐM để tính ra VL, NC .., nhưng khi ra thi công thực tế phụ thuộc vào nhiều yếu tố ở từng DN như: Trình độ tay nghế CN, máy móc, thiết bị, qui trình công nghệ ... làm cho việc tiêu hao NVL thực tế có thể cao hay thấp hơn ĐM, Nhân công cũng có thể tăng, giảm ... Về giá cả NVL thì bạn cũng không thể ổn định giá mua 7.000 vì kỹ thuật Không biết sắt xuất ra để SX cửa mua từ lúc nào, bao nhiêu lần mua, mỗi lần mua giá thành về đến DN là bao nhiêu ... Chỉ có kế toán mới có chứng từ chi phí thực tế, tiền mà DN đã bỏ ra để SX ra SP đó ( mình không nói đến các trường hợp Kế toán ngoài giờ, DV không nắm được thực tế và làm theo ý kiến của ai đó )

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: Hien
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Vấn đề bác nguyenduykhanh36 nói rằng kế toán có thể tập hợp giá thành theo đúng giá thành thực tế của công ty nhưng phải vẽ số liệu theo ý của cơ quan thuế.

Ở đây mình đồng quan điểm với yeuketoan2016: cơ quan thuế không có quyền áp đặt định mức theo chủ quan của cơ quan thuế mà không có cơ sở vững chắc, và vấn đề có thể là cách giải trình và các vấn đề khác như yeuketoan2016 nói.

Theo quy định hiện hành về chi phí để tính thuế TNDN (Điều 6 TT 78 được sửa đổi, bổ sung bởi TT 96):

Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế
1. Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:
a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp.

b) Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

c) Khoản chi nếu có hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.

2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:

...
2.3. Phần chi vượt định mức tiêu hao nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, năng lượng, hàng hoá đối với một số nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, năng lượng, hàng hóa đã được Nhà nước ban hành định mức.

N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
Vấn đề bác nguyenduykhanh36 nói rằng kế toán có thể tập hợp giá thành theo đúng giá thành thực tế của công ty nhưng phải vẽ số liệu theo ý của cơ quan thuế.

Ở đây mình đồng quan điểm với yeuketoan2016: cơ quan thuế không có quyền áp đặt định mức theo chủ quan của cơ quan thuế mà không có cơ sở vững chắc, và vấn đề có thể là cách giải trình và các vấn đề khác như yeuketoan2016 nói.

Theo quy định hiện hành về chi phí để tính thuế TNDN (Điều 6 TT 78 được sửa đổi, bổ sung bởi TT 96):

Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế
1. Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:
a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp.

b) Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

c) Khoản chi nếu có hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.

2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:

...
2.3. Phần chi vượt định mức tiêu hao nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, năng lượng, hàng hoá đối với một số nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, năng lượng, hàng hóa đã được Nhà nước ban hành định mức.
Mình chịu các bác rồi, xin hỏi thật các bác có đang làm kế toán không và có làm về giá thành không vậy, hoặc các bạn đã quyết toán chưa hay chỉ là làm kế toán trên lý thuyết, và mình hỏi các bác rằng các bác có đọc kỹ bài mình viết chưa? ai chả biết là cơ quan thuế không có quyền, vấn đề ở đây là người ta "nói mồm", "hướng dẫn", "gợi ý",... giống kiểu bạn ra phường xác nhận giấy tờ hay đi làm chứng minh thư được cán bộ "gợi ý" để được nhanh hơn đấy, mục đích để làm gì? bởi vì cán bộ thuế người ta bị áp doanh số thu được thuế của doanh nghiệp, nếu để doanh nghiệp ghi nhận số thật sẽ không có thuế nộp cho họ và mất thi đua khen thưởng. Các bác đừng mang luật ra nói vì nếu theo luật thì cả cái đất nước này nó đều không phải nộp thuế. Ở đây mình cũng không nói đến chi phí hợp lệ hay không hợp lệ, cái mình nhấn mạnh đi nhấn mạnh lại là sự thiếu đồng bộ giữa bộ tài chính, thuế và các ngành sản xuất khi có các quy định nó mâu thuẫn với nhau, nói chung phải có bác nào có kinh nghiệm về món này mình mới hỏi được chứ mấy bác trên có vẻ chưa có đủ kinh nghiệm

yeuketoan2016

yeuketoan2016

Nôm na là kiểu ra tòa mặc dù oan nhưng không có hồ sơ, nhân chứng, vật chứng bảo vệ nên bị tòa tuyên đi tù :eek:
Bạn nói khía cạnh của bạn thì nghĩa là do lợi ích của Thuế bạn phải hi sinh lợi ích của doanh nghiệp à, mình chỉ thấy làm có trình độ hẳn thì Thuế và Doanh nghiệp phải nắm tay nhau để bảo vệ lợi ích của cả 2 kẻo già néo đứt dây toi cả 2 bên ;) bao giờ bạn hiểu được thế thì vấn đề nó mới giải quyết được.

Còn cứ theo cách làm của bạn thì chỉ làm đc dịch vụ cho các công ty dịch vụ bé bé phải chấp nhận vì hồ sơ lôm côm không tự bảo vệ mình được, chứ các doanh nghiệp lớn thì làm như bạn có mà sập tiệm giải tán sớm

Sửa lần cuối:
N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
Nôm na là kiểu ra tòa mặc dù oan nhưng không có hồ sơ, nhân chứng, vật chứng bảo vệ nên bị tòa tuyên đi tù :eek:
Bạn nói khía cạnh của bạn thì nghĩa là do lợi ích của Thuế bạn phải hi sinh lợi ích của doanh nghiệp à, mình chỉ thấy làm có trình độ hẳn thì Thuế và Doanh nghiệp phải nắm tay nhau để bảo vệ lợi ích của cả 2 kẻo già néo đứt dây toi cả 2 bên ;) bao giờ bạn hiểu được thế thì vấn đề nó mới giải quyết được.

Còn cứ theo cách làm của bạn thì chỉ làm đc dịch vụ cho các công ty dịch vụ bé bé phải chấp nhận vì hồ sơ lôm côm không tự bảo vệ mình được, chứ các doanh nghiệp lớn thì làm như bạn có mà sập tiệm giải tán sớm
Thế mình mới nói là các bạn ở trên thiếu kinh nghiệm làm giá thành, thiếu kinh nghiệm làm doanh nghiệp lớn, không chỉ mình làm vậy đâu, tất cả các doanh nghiệp khác tương tự đều phải thế. Bạn còn có vẻ hiểu biết hơn chứ mấy bạn ở trên toàn trên mây, chỉ biết cắm đầu vào kế toán mà không áp dụng thực tế của doanh nghiệp vào, đến mức nói một vấn đề đi đi lại lại các bạn ấy không hiểu được

yeuketoan2016

yeuketoan2016

Đấy mới là khía cạnh doanh nghiệp việt nam chịu chi tiền còn nhẹ nhàng. Bạn chưa gặp 1 số đặc thù cty của nước ngoài không chấp nhận chi đâu (Nhật chẳng hạn), thuế thanh tra cứ thanh tra sai bao nhiêu kế toán ko bảo vệ được thì nộp ngân sách chứ quyết không chi nên giữ vị trí accounting manager là vô cùng khốc liệt mỗi đợt thanh tra thuế xong là họp quy trách nhiệm rồi ... KTT ra đi KTT mới đến

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Thế mình mới nói là các bạn ở trên thiếu kinh nghiệm làm giá thành, thiếu kinh nghiệm làm doanh nghiệp lớn, không chỉ mình làm vậy đâu, tất cả các doanh nghiệp khác tương tự đều phải thế. Bạn còn có vẻ hiểu biết hơn chứ mấy bạn ở trên toàn trên mây, chỉ biết cắm đầu vào kế toán mà không áp dụng thực tế của doanh nghiệp vào, đến mức nói một vấn đề đi đi lại lại các bạn ấy không hiểu được

Không biết bạn làm Kỹ thuật sang Kế toán được bao nhiêu năm, hay đã thật sự làm Kế toán thực tế chưa? Riêng mình làm hơn 30 năm Kế toán DN, tiếp đủ các loại thanh, kiễm tra thuế các cấp ( kể cả Thanh tra nhà nước, Kiễm toán nhà nước, Thanh tra liên nghành .. ) nhiều đơt họ phải gia hạn thêm thời gian .. nhưng cuối cùng vẫn phải theo cái đúng. Mình chưa thấy ở đâu như bạn nói:
(..90% doanh nghiệp đều bị như vậy, mình không biết có phải do mình chỉ hoạt động tại Hải phòng, Hải dương, Nam định thuế ở mấy chỗ này nó thế hay không, nhưng tại cơ quan thuế nào khi hỏi cán bộ thuế dều trả lời là doanh nghiệp tự xây dựng định mức phù hợp điều kiện sản xuất, nhưng khi xuống kiểm tra, thanh tra thì lại luôn kêu rằng cơ cấu giá thành này không được và họ thường xây dựng lại cái định mức để báo cáo thuế theo tỷ lệ trên cho doanh nghiệp đấy..)
Thuế chỉ làm được khi DN lập ĐM không phù hợp với thực tế, kế toán chẳng hiểu gì về ĐM chi phí ... thôi.

Dante2111

Dante2111

Cao cấp
29/3/16
454
87
28
30
Nếu bạn cho bạn đúng phải trích bằng thông tư hay nghị định ra với Thuế chứ nói miệng bị phạt cho là phải rồi, còn nếu bạn không phục thì cứ xách hồ sơ ra Tổng cục thuế hay gửi giấy cho kiểm toán nhà nước kiểm toán rồi mà kiện chứ nói miệng ở đây đâu giải quyết được gì ~.~

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA