(xin tư vấn) lương nhân viên thời vụ vs thuế tncn và hợp đồng lao động

• Thread starter Thạch Lam
  • Ngày gửi
T

Thạch Lam

Guest
8/9/14
223
10
18
34
mọi người tư vấn dùm em vấn đề này với ạ:
trong bảng lương năm 2014 em có tính lương cho một số cộng tác viên kinh doanh 2 tháng liên tiếp 1 lần và 2 lần/năm, mức lương 1.900.000đ/tháng. ví dụ: nguyễn văn a làm việc tháng 4,5 với mức lương 1.900.000đ/tháng, sau đó em lại đưa nhân viên này vào bảng lương với thời gian làm việc tháng 9,10 cũng với mức lương 1.900.000đ/tháng.
Với những nhân viên này em không đăng ký mst tncn và không trích lại 10% thuế tncn. (em được biết theo luật là nhân viên thời vụ dưới 3 tháng mà tổng thu nhập dưới 2 triệu thì không phải trích lại 10% và không phải đăng ký mst tncn và nhân viên thời vụ được ký hợp đồng 2 tháng/lần, 2 lần/năm).
Tuy nhiên, theo Điều 22 của bộ luật năm 2012 thì sau khi hết hợp đồng lao động cũ thì sau 30 ngày phải ký hợp đồng lao động mới, nếu không ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn và hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động xác định thời hạn với thời hạn là 24 tháng.
Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm 01 lần, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Như vậy, như nhân viên nguyễn văn a em để thời gian làm việc tháng 4,5 sau đó là tháng 9,10 như vậy có được không ạ?
Xin mọi người tư vấn cho em vấn đề trên ạ?em cảm ơn rất nhiều ạ^^

Khóa học Quản trị dòng tiền
minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
Hợp đồng lao động dưới 3 tháng cũng giống với không có hợp đồng>>>> bạn không nên ký hợp đồng cho họ
Việc bạn trả lương 1,9tr đồng / lần là phù hợp với luật thuế TNCN nên không thu 10% là đúng
Do đó bạn trả lương cứ mỗi lần <2tr trong năm đều là phù hợp

T

Thạch Lam

Guest
8/9/14
223
10
18
34
Hợp đồng lao động dưới 3 tháng cũng giống với không có hợp đồng>>>> bạn không nên ký hợp đồng cho họ
Việc bạn trả lương 1,9tr đồng / lần là phù hợp với luật thuế TNCN nên không thu 10% là đúng
em cảm ơn nhiều ạ!

D

diemnhatrang

Guest
22/12/14
7
0
1
38
Vậy nếu mình không làm hợp đồng khi cơ quan có chức năng xuống kiểm tra thì mình phải xử lý sao? Vì bên mình cũng thuộc trường hợp này và giám đốc yêu cầu phải làm hợp đồng với nhân viên.

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
Vậy nếu mình không làm hợp đồng khi cơ quan có chức năng xuống kiểm tra thì mình phải xử lý sao? Vì bên mình cũng thuộc trường hợp này và giám đốc yêu cầu phải làm hợp đồng với nhân viên.
Nhân viên khác với cộng tác viên nhé.
Nhân viên ở văn phòng công ty của bạn thì phải ký hợp đồng theo luật lao động và tính thuế TNCN theo biểu thuế lũy tiến bạn nhé

T

Thạch Lam

Guest
8/9/14
223
10
18
34
Nhân viên khác với cộng tác viên nhé.
Nhân viên ở văn phòng công ty của bạn thì phải ký hợp đồng theo luật lao động và tính thuế TNCN theo biểu thuế lũy tiến bạn nhé
bên em làm bảng lương cho những nhân viên kinh doanh thời vụ 2 tháng/ lần và 2 lần/ năm thì có phải làm HĐLĐ không ạ? em cảm ơn ạ!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA