Mỗi tuần một chuyên đề

Số liệu trình bày trên BCTC

• Thread starter 01649590837
  • Ngày gửi
0

01649590837

Guest
24/2/14
80
5
8
Thái Bình
Các anh chị ơi!
Em là nhân viên kế toán mới, em đang xem lại báo cáo tài chính của chị kế toán cũ làm có mấy điểm em thắc mắc quá:
- Tiền và tg đg tiền âm từ năm 2012
- Báo cáo KQKD lỗ, thuế phải nộp NN >300tr, thuế GTGTG được khấu trừ cũng >300tr
- Phải trả người lao động âm
Như vậy có gì sai không ạ? em thấy thắc mắc quá

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

daoly88

Trung cấp
21/8/12
100
39
28
ninh binh
Các anh chị ơi!
Em là nhân viên kế toán mới, em đang xem lại báo cáo tài chính của chị kế toán cũ làm có mấy điểm em thắc mắc quá:
- Báo cáo KQKD lỗ, thuế phải nộp NN >300tr, thuế GTGTG được khấu trừ cũng >300tr
Tiền và các khoản tương đương tiền âm à? bạn xem lại chi tiết xem âm từ đâu? có món nào thấu chi của ngân hàng bị hạch toán sai không>
Thuế như vậy chắc là chưa kết chuyển roài

N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
982
243
43
Bienhoadongnai
Các anh chị ơi!
B post cân đối tài khoản & BCTC xem mn góp ý chuẩn hơn!

0

01649590837

Guest
24/2/14
80
5
8
Thái Bình
Đây ạ.anh chị xem hộ em với

Đính kèm

• BCTC 2013.pdf
    191.2 KB · Lượt xem: 86
0

01649590837

Guest
24/2/14
80
5
8
Thái Bình
Bộ báo cáo tài chính này nộp qua mạng e chỉ thấy có vậy thôi ạ.em cũng không hiểu.hix.

Y

yuki tran

Guest
1/2/15
16
2
3
35
Em chào các anh chị!
Hiện tại em đang gặp vấn đề sau ah. Mong các anh chị chỉ giáo!
Cty e thành lập từ tháng 2 năm 2014. sử dụng phương pháp tính thuế GTGT theo pp truc tiếp. Cty mới thành lập nên chưa có phát sinh doanh thu. Chị kế toán bên cty này thuê làm đều nộp quyết toán thuế TNDN tạm tính đều trống. Trên thực tế, vẫn phát sinh chi phí thuê văn phòng, lương giam đốc và thuế môn bào đầu năm nộp và nhân viên 2 người. Vậy các anh chị vui lòng cho e hỏi, báo cáo tài chính bây giờ em làm lỗ (vì phải kê các chi phí trên vào) được không ah?
Em cảm ơn quý anh chị!

• Like
Reactions: 01649590837
N

nhanchia

Cao cấp
29/5/07
285
69
28
BRATISLAVA
Em chào các anh chị!
Hiện tại em đang gặp vấn đề sau ah. Mong các anh chị chỉ giáo!
Cty e thành lập từ tháng 2 năm 2014. sử dụng phương pháp tính thuế GTGT theo pp truc tiếp. Cty mới thành lập nên chưa có phát sinh doanh thu. Chị kế toán bên cty này thuê làm đều nộp quyết toán thuế TNDN tạm tính đều trống. Trên thực tế, vẫn phát sinh chi phí thuê văn phòng, lương giam đốc và thuế môn bào đầu năm nộp và nhân viên 2 người. Vậy các anh chị vui lòng cho e hỏi, báo cáo tài chính bây giờ em làm lỗ (vì phải kê các chi phí trên vào) được không ah?
Em cảm ơn quý anh chị!
Chị kế toán đó làm đúng rồi, không phát sinh doanh thu thì chi phí đó chỉ để treo thôi( chi phí trả trước chờ kết chuyển) khi phát sinh doanh thu mới phân bổ

Y

yuki tran

Guest
1/2/15
16
2
3
35
Em cảm ơn chị nhé. Vì em cũng mới đi làm nên cũng chưa hiểu gì cả. Em không hiểu "treo" ở đây có nghĩa là gì ah? Báo cáo tài chính bây giờ em làm sẽ lỗ vì các khoản chi phí đó có được không ah? chị ấy cũng không đăng ký mã số thuế cá nhân của giám đốc và nhân viên nên hàng quý cũng không nộp bảng thuế TNCN tạm tính. Vậy bây giờ em phải làm những gì ah? có phải đăng ký mã số thuế cá nhân cho họ không ah?

K

KT_SV Moi

Guest
2/2/15
1
0
1
30
Em chào các anh chị!
Hiện tại em đang gặp chút khó khăn về BCTC các anh chị có thể chỉ cho em được không ạ? Chẳng là công ty em chỉ có hóa đơn đầu vào và hóa đơn đầu ra nên khi lên BCTC em chưa biết sử lý các số liệu như thế nào để lên được BCTC cho đúng. Em là sinh viên mới ra trường nên chưa biết, mong các anh chị giúp em ạ. Em cảm ơn anh chị ạ!

levanton

levanton

Cao cấp
Em chào các anh chị!
Hiện tại em đang gặp chút khó khăn về BCTC các anh chị có thể chỉ cho em được không ạ? Chẳng là công ty em chỉ có hóa đơn đầu vào và hóa đơn đầu ra nên khi lên BCTC em chưa biết sử lý các số liệu như thế nào để lên được BCTC cho đúng. Em là sinh viên mới ra trường nên chưa biết, mong các anh chị giúp em ạ. Em cảm ơn anh chị ạ!

Bạn vào điễn đàn WKT, tải file số sách mẫu về, nhập vào sẽ có BCTC. Ngoài chứng từ mua vào bán ra, bạn còn căn cứ vào điều lệ, vốn góp, TGNH, tiền lương,...
http://webketoan.com/threads/92547-cac-file-excel-so-sach-ke-toan.htm

N

nhanchia

Cao cấp
29/5/07
285
69
28
BRATISLAVA
Em cảm ơn chị nhé. Vì em cũng mới đi làm nên cũng chưa hiểu gì cả. Em không hiểu "treo" ở đây có nghĩa là gì ah? Báo cáo tài chính bây giờ em làm sẽ lỗ vì các khoản chi phí đó có được không ah? chị ấy cũng không đăng ký mã số thuế cá nhân của giám đốc và nhân viên nên hàng quý cũng không nộp bảng thuế TNCN tạm tính. Vậy bây giờ em phải làm những gì ah? có phải đăng ký mã số thuế cá nhân cho họ không ah?
Đây là “anh” chứ không phải “chị”, “TREO” ở đây là mình chưa đưa vào chi phí( ví dụ tài khoản 142, 242 trong trường hợp này)- Khi nào có doanh thu thì đưa vào chi phí 6421, 6422 chẳng hạn- Vì các tài khoản 6 này không có số dư cuối kỳ, nên khi đã đưa vào là phải kết chuyển qua 911- mà chi phí là phục vụ SXKD, chưa sản xuất KD(chưa có doanh thu) thì căn cứ vào đâu nói đây là chi phí- vậy nên chỉ là chi phí trả trước chờ kết chuyển mà thôi-mã số thuê cá nhân tra trên mạng TNCN ONLINE bằng số CMND, nếu ai chưa có thì đăng ký, lập danh sách xem có ai thu nhập tiền lương tới mức phải nộp thuế tncn không, mình nghĩ là không, vì mức khấu trừ cá nhân hiện nay chưa tính giảm trừ gia cảnh tới 9tr/người/tháng-nếu có thì mới lập tờ khai tncn theo tháng, quý-còn không thì thôi

N

nhanchia

Cao cấp
29/5/07
285
69
28
BRATISLAVA
Em chào các anh chị!
Bình tĩnh định khoản lại hết các hóa đơn đầu vào đầu ra theo đúng mô hình hoạt đông của doanh nghiệp, rồi căn cứ vào đó làm báo cáo tài chính theo các mẫu biểu-nhớ ngoài hóa đơn ra còn phải thêm chi phí trả người lao động cái này phải hỏi doanh nghiệp-Chắc là làm BCTC thực tập đúng không ?

N

nhanchia

Cao cấp
29/5/07
285
69
28
BRATISLAVA
Xin phép admin cho mình chia sẻ thông tin về buổi hội thảo QUYẾT TOÁN THUẾ 2014 do 2 diễn giả trực tiếp giảng dạy.
Ông: NGUYỄN VĂN PHỤNG - Vụ trưởng vụ doanh nghiệp lớn, Tổng cục Thuế
Bà: BÙI THỊ LỆ PHƯƠNG - Giám đốc Cty TNHH Dịch Vụ Tư Vấn Và Đại Lý Thuế.
Toàn bộ những vướng mắc về THUẾ, KẾ TOÁN sẽ được các chuyên gia giải đáp một cách chính xác, tỉ mỉ, nhiệt tình, giúp cho doanh nghiệp hoàn toàn yên tâm với việc lập BÁO CÁO TÀI CHÍNH 2014.
Vây, bạn nào quan tâm thì ghé qua đường link của buổi hội thảo:
http://tanet.com.vn/hoi-thao-huong-dan-quyet-toan-thue-nam…/
Đường Link đăng ký :
http://goo.gl/forms/8Cks1suynC
Cảm ơn các bạn đã đọc tin.
Sao lại quảng cáo ở chỗ này, phiền quá !

N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
982
243
43
Bienhoadongnai
Đã bị BQT nhắc nhở rùi sao còn ?

Y

yuki tran

Guest
1/2/15
16
2
3
35
Dạ! Em cảm ơn "anh" nhé. chắc em hỏi dốt như thế sẽ làm phiền "anh". Em mới đi làm nên moi thứ bỡ ngỡ quá. anh cho em hỏi là" bây giờ em phải lên báo cáo tài chính như thế nào với cty này ah? có phải trên BCTC cũng là báo cáo trống không ah? anh vui lòng bớt chút thời gian chỉ cụ thể hơn giúp em được không ah?

N

nhanchia

Cao cấp
29/5/07
285
69
28
BRATISLAVA
Trả lời bạn yuki tran: Đúng rồi không có doanh thu thôi, còn các tài khoản góp vốn, mua công cụ dụng cụ, mua tài sản cố định, lương trả cho bộ phận quản lý(theo như bạn nói),chi phí trả trước vẫn phải thể hiện trên báo cáo tài chính chứ(bảng cân đối tài khoản+ bảng cân đối kế toán)…

Sửa lần cuối:
Y

yuki tran

Guest
1/2/15
16
2
3
35
Anh "nhanchia" cho em hỏi thêm 1 chút nữa ạh!
cty em mới thành lập từ tháng 2/2014 và chưa phát sinh doanh thu thì em nộp báo cáo tài chính theo quyết định nào? có phải đăng ký nộp BCTC theo quyết định đó với cơ quan thuế không? nếu có thì làm thế nào để đăng ký!
Cảm ơn các anh !

N

nhanchia

Cao cấp
29/5/07
285
69
28
BRATISLAVA
Anh "nhanchia" cho em hỏi thêm 1 chút nữa ạh!
cty em mới thành lập từ tháng 2/2014 và chưa phát sinh doanh thu thì em nộp báo cáo tài chính theo quyết định nào? có phải đăng ký nộp BCTC theo quyết định đó với cơ quan thuế không? nếu có thì làm thế nào để đăng ký!
Cảm ơn các anh !
Mặc định là theo QĐ 48, nếu muốn theo QĐ 15 phải đăng ký với cơ quan Thuế- làm công văn gửi cơ quan thuế, hoặc lên phòng tuyên truyền hỗ trợ CQ Thuế quản lý Đơn vị bạn để được hướng dẫn- Làm theo QĐ 48 thì không phải đăng ký gì cả, chỉ trình bày trong thuyết minh BCTC là xong thôi-Tất cả đã có trong phần mềm HTKK 3.3.0, chỉ Thuyết minh BCTC thì phải Download về thôi, riêng bảng cân đối tài khoản thì theo QĐ 15 lại chưa cập nhật vào HTKK 3.3.0….Chúc thành công !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA