Mỗi tuần một chuyên đề

Thông tư 200 và quyết định 48

• Thread starter TSVredsar
  • Ngày gửi
H

hanhhihe

Guest
17/11/15
129
10
18
30
mình cũng mới làm kế toán công ty mình mới thành lập thì nên dùng TT 200 hay QĐ 48 vậy b
Bạn xem quy mô công ty cỡ nào? vốn kinh doanh? lĩnh vuc? Cái này bạn nên bàn với sếp xem sự phát triển công ty theo dự tính như thế nào ri chon.
Nếu quy mô cty phù hợp ri thì có thể áp dung 200 luôn, còn quyết định 48 thì chắc sắp tới cũng đổi thôi :)

• Like
Reactions: thanhtuyennguyen610
Khóa học Quản trị dòng tiền
T

trinhthuy16041989

Guest
21/10/15
16
0
1
35
tt200 thì HTTK không còn sử dụng TK 142 Nữa rùi
Còn QĐ 48 hay QD 15 là tùy vào quy mô cty bạn ah

T

thanhtuyennguyen610

Guest
24/11/15
63
3
8
32
Bạn xem quy mô công ty cỡ nào? vốn kinh doanh? lĩnh vuc? Cái này bạn nên bàn với sếp xem sự phát triển công ty theo dự tính như thế nào ri chon.
Nếu quy mô cty phù hợp ri thì có thể áp dung 200 luôn, còn quyết định 48 thì chắc sắp tới cũng đổi thôi :)
Công ty em vốn kd là 10 tỉ, làm bên sx kd thời trang. nếu em chọn thông tư 200 thì có phải làm giấy tờ gì nộp lên chi cục thuế không ạ

T

trinhthuy16041989

Guest
21/10/15
16
0
1
35
mình cũng mới làm kế toán công ty mình mới thành lập thì nên dùng TT 200 hay QĐ 48 vậy b
bạn xem ở biên bản làm việc lần đầu của chi cục thuế với cty của bạn là sẽ biết thôi

T

thanhtuyennguyen610

Guest
24/11/15
63
3
8
32
bạn xem ở biên bản làm việc lần đầu của chi cục thuế với cty của bạn là sẽ biết thôi
m chỉ thấy mỗi tờ thông báo / chấp thuận đăng ký PP tính thuế gtgt thôi b a

T

thanhtuyennguyen610

Guest
24/11/15
63
3
8
32
theo quy định thì bây giờ áp dụng thông tư 200 luôn rồi , bên công ty mình phần mềm chuyển qua 200 hết
Em muốn hỏi về thủ tục đăng ký chê độ kế toán nữa ạ.
À chị ơi công ty chị dùng phần mềm gì thế ạ. Công ty em đang muốn mua phần mềm kế toán mà chưa biết chọn loại nào ạ

blogketoan

blogketoan

Trung cấp
Em muốn hỏi về thủ tục đăng ký chê độ kế toán nữa ạ.
À chị ơi công ty chị dùng phần mềm gì thế ạ. Công ty em đang muốn mua phần mềm kế toán mà chưa biết chọn loại nào ạ
Công ty em thành lập lâu chưa? Chế độ kế toán chỉ đăng ký khi Giám đốc ký biên bản làm việc với cơ quan thuế ban đầu thôi. Còn sau đó thì theo Quy định của Bộ Tài Chính mà làm thôi, không phải đăng ký lại. Cũng như TT200 có hiệu lực từ năm 2015 nên dù trước đó em đang sử dụng 48 hay 15 đều phải chuyển qua.
Phần mềm kế toán bên chị cũng có cài đặt cho khách có nhu cầu , nếu em cần thì chị kêu bên kĩ thuật tư vấn cho em nhé

T

thanhtuyennguyen610

Guest
24/11/15
63
3
8
32
Công ty em thành lập lâu chưa? Chế độ kế toán chỉ đăng ký khi Giám đốc ký biên bản làm việc với cơ quan thuế ban đầu thôi. Còn sau đó thì theo Quy định của Bộ Tài Chính mà làm thôi, không phải đăng ký lại. Cũng như TT200 có hiệu lực từ năm 2015 nên dù trước đó em đang sử dụng 48 hay 15 đều phải chuyển qua.
Phần mềm kế toán bên chị cũng có cài đặt cho khách có nhu cầu , nếu em cần thì chị kêu bên kĩ thuật tư vấn cho em nhé
Vâng ạ. Bên c là phần mềm gì thế ah. Em đang dùng thử bản của misa & fast ạ

H

hanhhihe

Guest
17/11/15
129
10
18
30
QĐ 48 thì CÓ THỂ ÁP DỤNG TT 200 mà bạn? Sao lại cả qd48 và 15 để PHẢI CHUYỂN QUA? đã có văn bản nào quy định rồi cơ à?

blogketoan

blogketoan

Trung cấp
blogketoan

blogketoan

Trung cấp
QĐ 48 thì CÓ THỂ ÁP DỤNG TT 200 mà bạn? Sao lại cả qd48 và 15 để PHẢI CHUYỂN QUA? đã có văn bản nào quy định rồi cơ à?
bạn coi lại thông tư 200 đi , trong đó hướng dẫn rõ ràng rồi nhé

T

trinhthuy16041989

Guest
21/10/15
16
0
1
35
dn vừa và nhỏ đang áp dụng qđ 48 có bắt buộc phải thay đổi theo thông tư này ko vậy mọi người? hay là chỉ áp dụng cho dn sdụng qđ 15 thôi?
cty em thành lập 7/2015 cty thuộc loại vừa và nhỏ, em thấy bên em dã áp dụng luôn theo tt 200 rồi

T

TRANMY0804

Guest
10/2/15
9
0
3
31
:(
"Điều 1. Đối tượng áp dụng

Thông tư này hướng dẫn kế toán áp dụng đối với các doanh nghiệp thuộc mọi lĩnh vực, mọi thành phần kinh tế. Các doanh nghiệp vừa và nhỏ đang thực hiện kế toán theo Chế độ kế toán áp dụng cho doanh nghiệp vừa và nhỏ được vận dụng quy định của Thông tư này để kế toán phù hợp với đặc điểm kinh doanh và yêu cầu quản lý của mình.
.......
Điều 128. Thông tư này có hiệu lực áp dụng sau 45 ngày kể từ ngày ký và áp dụng cho năm tài chính bắt đầu hoặc sau ngày 1/1/2015. Những quy định trái với Thông tư này đều bãi bỏ. Thông tư này thay thế cho Chế độ kế toán doanh nghiệp ban hành theo Quyết định số 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/3/2006 của Bộ trưởng Bộ Tài chính và Thông tư số 244/2009/TT-BTC ngày 31/12/2009 của Bộ Tài chính. Những nội dung tại các Thông tư hướng dẫn Chuẩn mực kế toán Việt Nam không trái với Thông tư này vẫn còn hiệu lực.
"

E thấy điều 1 thì DNVVN áp dụng theo thông tư này. Nhưng điều 128 lại chỉ ghi là thay thế cho qđ số 15 thế nên e cũng thắc mắc là ko biết nên theo điều 1 hay điều 128.

Chào chị, Cty e thành lập tháng 7/2015, trên giấy tờ là hạch toán theo QĐ 48, nhưng khi ra TT 200 do còn gà mờ trong việc đoc thông tư (e mới làm kế toán) nên e hạch toán theo TT 200, giờ mới biết TT 200 chỉ thay thế QĐ 15 vậy giờ sắp lên BCTC e có cần phải hạch toán lại từ A-Z theo QĐ 48 k ạ?
Các anh/ chị giúp em với! E đnag rất hoang mang ạ! :(

T

TRAN A

Guest
17/3/16
1
0
1
33
Chào mọi người ạ,
Em là thành viên mới và cũng là nhân viên kế toán mới vào nghề.
Hôm nay em rất muốn xin sự trợ giúp của các anh chị ở đây.
Chẳng là, hôm nay em issue hóa đơn bán hàng và mở tờ khai ( Cty chế xuất ạ).
Bình thường em đóng dấu treo trên góc bên trái HĐ và chị kế toán trưởng sẽ ký đại diện người bán hàng.
Nhưng hôm nay chị nghỉ ốm nên em để bác Tổng giám đốc người nhật ký.
Nhưng em vẫn đóng dấu treo, có phải em bị đóng dấu sai rồi không ạ.
Vì là mở tờ khai rồi nên em không muốn cancel hóa đơn này.
Vậy mong các anh chị giúp em làm thế nào để giải quyết vấn đề này ạ.
Em cảm ơn anh chị rất nhiều!

T

Thoale_cin

Guest
9/12/15
33
4
8
34
Mình nghỉ là bạn nên chọn dùng thông tư 200 đi, vì suy cho cùng thì kiểu gì công ty nào chả muốn phát triển ngày một lớn mạnh, ban đầu sẽ là quy mô nhỏ sau này sẽ là quy mô lớn. Mà quyết đinh 48 thì chỉ áp dụng cho doanh nghiệp nhỏ thôi, sau này nó còn sẽ được sửa đổi và công ty bạn cũng sẽ thay đổi quy mô nữa. Áp dụng giờ cho chắc.

ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM
:(

Chào chị, Cty e thành lập tháng 7/2015, trên giấy tờ là hạch toán theo QĐ 48, nhưng khi ra TT 200 do còn gà mờ trong việc đoc thông tư (e mới làm kế toán) nên e hạch toán theo TT 200, giờ mới biết TT 200 chỉ thay thế QĐ 15 vậy giờ sắp lên BCTC e có cần phải hạch toán lại từ A-Z theo QĐ 48 k ạ?
Các anh/ chị giúp em với! E đnag rất hoang mang ạ! :(
Mình nghỉ là bạn nên chọn dùng thông tư 200 đi, vì suy cho cùng thì kiểu gì công ty nào chả muốn phát triển ngày một lớn mạnh, ban đầu sẽ là quy mô nhỏ sau này sẽ là quy mô lớn. Mà quyết đinh 48 thì chỉ áp dụng cho doanh nghiệp nhỏ thôi, sau này nó còn sẽ được sửa đổi và công ty bạn cũng sẽ thay đổi quy mô nữa. Áp dụng giờ cho chắc.
áp dụng 48 cho nó nhỏ gọn, cty sau này có lớn hay không , đâu liên quan gì hệ thống kế toán, kế tóan càng nhỏ gọn, càng tốt

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
cho mình hỏi năm 2015 làm báo cáo tài chính với DN vừa và nhỏ vẫn làm theo quyết định 48 như bình thường đúng k cả nhà

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA