Mỗi tuần một chuyên đề

Hạch toán chi phí vận chuyển trong công ty thương mại như thế nào là hợp lý?

• Thread starter Thạch Lam
  • Ngày gửi
T

Thạch Lam

Guest
8/9/14
223
10
18
34
Mọi người chỉ dùm em trường hợp này với ạ: công ty em kinh doanh thiết bị dầu khí, thông thường là nhập khẩu của nước ngoài về cảng sài gòn và bán lại cho doanh nghiệp nhà nước. Do đó, phát sinh thêm chi phí vận chuyển ạ. Vậy trong trường hợp của em, chi phí vận chuyển hàng của em thì hạch toán như thế nào thì được coi là hợp lý ạ? Em cảm ơn nhiều ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Mọi người chỉ dùm em trường hợp này với ạ: công ty em kinh doanh thiết bị dầu khí, thông thường là nhập khẩu của nước ngoài về cảng sài gòn và bán lại cho doanh nghiệp nhà nước. Do đó, phát sinh thêm chi phí vận chuyển ạ. Vậy trong trường hợp của em, chi phí vận chuyển hàng của em thì hạch toán như thế nào thì được coi là hợp lý ạ? Em cảm ơn nhiều ạ!
Tiền V/C từ nơi mua về nhập kho khi mua HH, TS được tính vào giá HH, TS.

Mr Tuan HT

Mr Tuan HT

Guest
5/3/15
37
6
8
37
báo cáo theo QĐ 48 thì tất cả các chi phí mua ngoài : xăng dầu, vận chuyển, đt, internet, CPN, công tác phí, ăn uống, hội hop, quảng cáo......cho vào chi phí quản lý doanh nghiệp 642

T

Thạch Lam

Guest
8/9/14
223
10
18
34
Tiền V/C từ nơi mua về nhập kho khi mua HH, TS được tính vào giá HH, TS.
Công ty em trước làm theo quyết định 48 và giờ làm theo thông tư 200. Như vậy nếu khi mua hàng về em hạch toán là:
- Hóa đơn mua hàng
Nợ 1561: giá mua hàng hóa
Nợ 1331: thuế GTGT được khấu trừ
Có 331: phải trả người bán
- Hóa đơn vận chuyển hàng từ cảng về kho
Nợ 1562:
Nợ 1331
Có 331:
Sau đó em xuất bán cho khách hàng, cũng có phát sinh chi phí vận chuyển từ kho công ty đến kho công ty khách hàng thì em định khoản như thế nào là hợp lý ạ?

Mr Tuan HT

Mr Tuan HT

Guest
5/3/15
37
6
8
37
HĐ hàng hóa thì ok
HĐ vận chuyển :
có 331
nợ 6422
nợ 1331 (thuế)
vận chuyển cho khách hàng cũng thế, b đưa vào 6422 thì lúc nào cũng có thể cân chỉnh chi phí, lỗ lãi cho cty

T

Thạch Lam

Guest
8/9/14
223
10
18
34
báo cáo theo QĐ 48 thì tất cả các chi phí mua ngoài : xăng dầu, vận chuyển, đt, internet, CPN, công tác phí, ăn uống, hội hop, quảng cáo......cho vào chi phí quản lý doanh nghiệp 642
Theo như em khảo trên diễn đàn, chi phí vận ch
HĐ hàng hóa thì ok
HĐ vận chuyển :
có 331
nợ 6422
nợ 1331 (thuế)
vận chuyển cho khách hàng cũng thế, b đưa vào 6422 thì lúc nào cũng có thể cân chỉnh chi phí, lỗ lãi cho cty
Theo như em được học ở trường học và tìm hiểu thì chi phí vận chuyển được đưa vào giá vốn, khi xuất bán hàng thì được cho vào chi phí bán hàng 6421 và chi phí bán hàng bây giờ được khống chế là không được vượt quá 10% trên giá bán ạ.

Mr Tuan HT

Mr Tuan HT

Guest
5/3/15
37
6
8
37
vì dạy dỗ như thế nên giảng viên ngồi ở giảng đường ăn rồi chém gió, mấy giảng viên ra ngoài làm kinh tế, tư vấn mà thanh công đâu. pp tốt nhất là giá vốn cứ để nguyên giá vốn, lãi trong kinh doanh = giá bán - giá vốn - cp khác ( quản lý doanh nghiệp (như nêu bên trên); khấu hao tài sản.......................) như thế bạn có cả một cơ số cái để điều chỉnh kết quả kinh doanh của bạn

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Trường hợp này sao lại HT vào TK 642 nhỉ?

T

Thạch Lam

Guest
8/9/14
223
10
18
34
vì dạy dỗ như thế nên giảng viên ngồi ở giảng đường ăn rồi chém gió, mấy giảng viên ra ngoài làm kinh tế, tư vấn mà thanh công đâu. pp tốt nhất là giá vốn cứ để nguyên giá vốn, lãi trong kinh doanh = giá bán - giá vốn - cp khác ( quản lý doanh nghiệp (như nêu bên trên); khấu hao tài sản.......................) như thế bạn có cả một cơ số cái để điều chỉnh kết quả kinh doanh của bạn
Em cảm ơn anh vì đã trả lời câu hỏi của em nhưng em xin lỗi vì em không đồng tình với quan điểm nhìn nhận của anh về các giảng viên như vậy. Em thấy có rất nhiều giảng viên rất giỏi, họ vừa dạy vừa làm ngoài và trở thành những nhà tư vấn tài chính hàng đầu. Em nghĩ quan điểm của anh đưa ra chỉ là một bộ phận nhỏ giảng viên thôi ạ!

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
dạy dỗ như thế nên , mấy giảng viên ra ngoài làm kinh tế, tư vấn mà thanh công đâu. pp tốt nhất là giá vốn cứ để nguyên giá vốn, lãi trong kinh doanh = giá bán - giá vốn - cp khác ( quản lý doanh nghiệp (như nêu bên trên); khấu hao tài sản.......................) như thế bạn có cả một cơ số cái để điều chỉnh kết quả kinh doanh của bạn
Theo mình:
- Vấn đề không phải là: ( ... như thế bạn có cả một cơ số cái để điều chỉnh kết quả kinh doanh ... ) mà phải HT đúng qui định và bản chất của chi phí.
- Bạn nói: ( ... dạy dỗ như thế nên , mấy giảng viên ra ngoài làm kinh tế, tư vấn mà thanh công đâu .. ) là hơi quá. Không biết kiến thức cơ bản của bạn có từ đâu? bạn có học trường nào không? mà nói như vậy!

Sửa lần cuối:
Mr Tuan HT

Mr Tuan HT

Guest
5/3/15
37
6
8
37
Theo mình:
- Vấn đề không phải là: ( ... như thế bạn có cả một cơ số cái để điều chỉnh kết quả kinh doanh ... ) mà phải HT đúng qui định và bản chất của chi phí.
- Bạn nói: ( ... dạy dỗ như thế nên , mấy giảng viên ra ngoài làm kinh tế, tư vấn mà thanh công đâu .. ) là hơi quá. Không biết kiến thức cơ bản của bạn có từ đâu? bạn có học trường nào không? mà nói như vậy!

bạn hỏi rất hay nhưng đáng tiếc là, m học kỹ thuật, rồi có duyên vs một chú bên kiểm toán chính phủ, giám đốc một công ty dv kế toán thuế, kiểm toán...m về làm trợ lý và học hỏi được như thế. nếu bạn có cách khác tốt hơn hãy làm trên thực tế doanh nghiệp bạn. còn m m m cũng làm dv cho 6 cty 3 năm nay và chưa sai khi nào.

Mr Tuan HT

Mr Tuan HT

Guest
5/3/15
37
6
8
37
Trường hợp này sao lại HT vào TK 642 nhỉ?
Cái đó tùy thuộc vào bạn mà, một doanh nghiệp kinh doanh đơn thuần muốn giá bán sản phầm đồng nhất thì chỉ có cách HT vào 642 là hợp lý,

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Cái đó tùy thuộc vào bạn mà, một doanh nghiệp kinh doanh đơn thuần muốn giá bán sản phầm đồng nhất thì chỉ có cách HT vào 642 là hợp lý,

Bạn học kỹ thuật mà hiểu về kế toán như vậy là cố gắng lắm rồi.
Nhưng bạn có biết trong chuẩn mực kế toán QĐ ( .. Việc ghi nhận doanh thu và chi phí phải phù hợp với nhau. Khi ghi nhận 1 khoản DT thì phải ghi nhận một khoản chi phí tương ứng có liên quan đến việc tạo ra DT đó ... )
Trường hợp chi phí để mua HH về nhập kho ( Trong đó có V/C ... ) khá lớn nhất là trường hợp mua hàng từ nước ngoài, nếu bạn HT vào TK 642 cuối kỳ kết chuyển sang 911 ( không đưa vào giá vốn ). Mình giả sử lô hàng đó về nhập kho vào cuối kỳ HT chưa bán ra, lúc đó kế toán phải kết chuyển chi phí 642 sang 911 Lỗ vì chưa có DT thì có hợp lý không?

Mr Tuan HT

Mr Tuan HT

Guest
5/3/15
37
6
8
37
@HO Anh Hue cái đó hoàn toàn ko vấn đề gì bạn ah
kinh doanh là một quá trình liên tục, 31 tháng 12 hàng năm cũng chỉ là một ngày lấy để kiểm tra lại việc kinh doanh mà cơ quan nhà nước yêu cầu các doanh nghiệp báo cáo để nhà nước QUẢN LÝ mọi vấn đề như Lỗ Lãi, Bỏ Trốn, DN Ma......và tại ngày đó, doanh nghiệp vẫn còn hàng tồn kho,
vì vậy 642 bạn có thể hạch toán luôn tại thời điểm phát sinh, không cần đưa vào giá vốn.
và có thể giải thích với cơ quan Thuế rằng : về vấn đề khách hàng và giảm các phiền nhiễu (thay đổi giá bán, giải thích sự thay đổi vs khách hàng....)giá bán của hàng hóa yêu cầu phải có sự ổn định nhất định theo thời gian, không thể thay đổi theo giá xăng dầu (quyết định giá vận chuyển), hay quãng đường vận chuyển nhập kho hay vận chuyển tới khách hàng vì vậy trên mỗi sản phẩm đã cõng sẵn các chi phí bao gồm : vận chuyển. tiếp thị quảng cáo, ...
Từ ngữ tiếng việt có nhiều cách suy luận, m diễn đạt có thể bạn ko hiểu hoàn toàn nhưng m chắc chắn HT vào 642 hoàn toàn đúng cho mọi mô hình doanh nghiệp.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
kinh doanh là một quá trình liên tục, 31 tháng 12 hàng năm cũng chỉ là một ngày lấy để kiểm tra lại việc kinh doanh mà cơ quan nhà nước yêu cầu các doanh nghiệp báo cáo để nhà nước QUẢN LÝ mọi vấn đề như Lỗ Lãi, Bỏ Trốn, DN Ma......và tại ngày đó, doanh nghiệp vẫn còn hàng tồn kho,
vì vậy 642 bạn có thể hạch toán luôn tại thời điểm phát sinh, không cần đưa vào giá vốn.
và có thể giải thích với cơ quan Thuế rằng : về vấn đề khách hàng và giảm các phiền nhiễu (thay đổi giá bán, giải thích sự thay đổi vs khách hàng....)giá bán của hàng hóa yêu cầu phải có sự ổn định nhất định theo thời gian, không thể thay đổi theo giá xăng dầu (quyết định giá vận chuyển), hay quãng đường vận chuyển nhập kho hay vận chuyển tới khách hàng vì vậy trên mỗi sản phẩm đã cõng sẵn các chi phí bao gồm : vận chuyển. tiếp thị quảng cáo, ...
Từ ngữ tiếng việt có nhiều cách suy luận, m diễn đạt có thể bạn ko hiểu hoàn toàn nhưng m chắc chắn HT vào 642 hoàn toàn đúng cho mọi mô hình doanh nghiệp.

Trước khi làm ra 1 SP người ta đều đặt ra : mục đích, yêu cầu cho SP đó. Như bên kỹ thuât của bạn ( Vì mình không biết bạn học ngành nào ) nên ví dụ nghành XD: Khi thết kế 1 nhà làm việc: Mục đích để cho Cơ quan đến làn việc cơ quan đó có các phòng ban ... Yêu cầu: có bao nhiêu phòng, diện tích mỗi phòng ... ngoài ra yêu cầu về chất lượng, kỹ, mỹ thuật, không gian xung quanh ..... Nếu khi XD không đúng yêu cầu như không đủ số phòng, diện tích mỗi phòng không đúng thiết kế ... Thì SP đó chỉ là phế phẩm vì không đáp ứng mục đích và yêu cầu SD đã đề ra.
Hạch toán kế toán cũng vậy. Bạn cần xem lại: Mục đích, Yêu cầu của HT kế toán là gì? Nếu HT kế toán mà không đáp ứng được thì có còn là .... không!
Vấn đề không chỉ: (...Có thể giải thích với cơ quan Thuế .. ) Mà còn nhiều cơ quan chức năng nhận B/C căn cứ vào B/C đó để tổng hợp, phân tích, đánh giá .... ra các QĐ ...

Sửa lần cuối:
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Bạn học kỹ thuật mà hiểu về kế toán như vậy là cố gắng lắm rồi.
Em thích nhất câu này của bác!

Quả thật làm việc cho các giám đốc xuất thân từ kỹ thuật nhiều khi rất khó vì họ không chịu tư duy theo quan điểm pháp luật và logic kinh doanh!

@ Thạch Lam: Theo chuẩn mực và chế độ kế toán thì chi phí thu mua hàng hóa/tài sản được hạch toán vào giá gốc hàng hóa/tài sản mua vào.

Nếu công ty nhập hàng về để bán thì chi phí liên quan đưa vào TK 156. Các phần mềm kế toán hiện nay hầu hết đều thiết kế theo hướng cho phép phân bổ chi phí mua hàng trực tiếp cho các hóa đơn nên không cần thiết phải đưa vào 1562. Tuy nhiên đối với các DN thương mại 1 chuyến hàng có nhiều mặt hàng mà làm trên thủ công thì việc phân bổ nhiều khi rất phức tạp nên đưa hết vào 1562, đến cuối kỳ phân bổ vào giá vốn.

Trong thực tế các DN nhỏ thì chi phí mua hàng không lớn thì có thể hạch toán thẳng vào 642 (vận dụng nguyên tắc trọng yếu).

L

longxu

Cao cấp
20/11/14
275
99
28
www.ketoan.biz
có lẻ bạn hiểu nhầm về giá vốn và giá bán, vì hạch toán vào giá vốn (156) hay 642 đâu ảnh hưởng đến chính sách giá (chính sách giá tùy thuộc vào thi trường, thậm chí có thể phải bán duới giá thành); khách hàng cũng khó nhũng nhiểu được bởi họ chỉ biết giá bán, làm sao biết giá vốn hay chi phí của DN được.
quy định của ke toán của VN thì chúng ta phải tuân thủ thôi, tuy nhiên mình rất thông cảm với bạn kế toán VN quá "phức tạp", cái gì được bỏ vào giá thành, gây khó khăn khi lập các báp cáo phân tích. mình lấy ví dụ khi tính EBITDA, việc tách khấu hao cực kỳ khó, bởi khấu hao 1 phần nằm trong 632, 642, 641, và một phần nằm ở hàng tồn kho (155); trong khi kế toán nước ngoài họ rất rạch ròi.

Mr Tuan HT

Mr Tuan HT

Guest
5/3/15
37
6
8
37
Sorry các bạn đã quan tâm, chúng ta đã nêu ra rất nhiều ý kiến khác nhau cho vấn đề mà không để ý rằng mục đích của chúng ta hướng đến là gì, @ Thạch Lam hỏi chung chung, còn người chuyên KT nội bộ, người chuyên KT thuế nên tranh luận hoài. KT nội bộ HT vào 156 hết năm là khóa sổ chốt toàn bộ lãi lỗ THỰC luôn, còn KT thuế HT 642, một vài năm sau mới quyết toán, giải trình với cơ quan thuế thì thích hợp hơn.
@longxu : khi bạn ở trình độ cao hơn bạn sẽ hiểu, ko phải luật cho kế toán phức tạp mà tự bản thân người làm nghề kế toán làm nó phức tạp lên.

T

Thạch Lam

Guest
8/9/14
223
10
18
34
Em thích nhất câu này của bác!

Quả thật làm việc cho các giám đốc xuất thân từ kỹ thuật nhiều khi rất khó vì họ không chịu tư duy theo quan điểm pháp luật và logic kinh doanh!

@ Thạch Lam: Theo chuẩn mực và chế độ kế toán thì chi phí thu mua hàng hóa/tài sản được hạch toán vào giá gốc hàng hóa/tài sản mua vào.

Nếu công ty nhập hàng về để bán thì chi phí liên quan đưa vào TK 156. Các phần mềm kế toán hiện nay hầu hết đều thiết kế theo hướng cho phép phân bổ chi phí mua hàng trực tiếp cho các hóa đơn nên không cần thiết phải đưa vào 1562. Tuy nhiên đối với các DN thương mại 1 chuyến hàng có nhiều mặt hàng mà làm trên thủ công thì việc phân bổ nhiều khi rất phức tạp nên đưa hết vào 1562, đến cuối kỳ phân bổ vào giá vốn.

Trong thực tế các DN nhỏ thì chi phí mua hàng không lớn thì có thể hạch toán thẳng vào 642 (vận dụng nguyên tắc trọng yếu).
Vậy khi em chuyển hàng từ kho bán hàng cho khách hàng thì chi phí vận chuyển khi bán hàng em hạch toán vào 6421 và chi phí này không vượt quá 10%/ giá bán đúng không ạ?

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Vậy khi em chuyển hàng từ kho bán hàng cho khách hàng thì chi phí vận chuyển khi bán hàng em hạch toán vào 6421 và chi phí này không vượt quá 10%/ giá bán đúng không ạ?
Chi phí vận chuyển trong khâu tiêu thụ hạch toán vào chi phí bán hàng.

Chi phí vận chuyển tùy thuộc vào khoảng cách, phương tiện vận chuyển và không có quy định khống chế bao nhiêu % giá bán, miễn nó hợp lý.

Nếu bạn mua món đồ 2 USD qua Amazon hay Ebay hoặc mua trực tiếp từ USA thì chi phí chuyển hàng còn gấp mấy lần giá mua hàng!

• Like
Reactions: Thạch Lam

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA