Mỗi tuần một chuyên đề

Hạch toán chi phí vận chuyển trong công ty thương mại như thế nào là hợp lý?

• Thread starter Thạch Lam
  • Ngày gửi
T

Thạch Lam

Guest
8/9/14
223
10
18
34
Chi phí vận chuyển trong khâu tiêu thụ hạch toán vào chi phí bán hàng.

Chi phí vận chuyển tùy thuộc vào khoảng cách, phương tiện vận chuyển và không có quy định khống chế bao nhiêu % giá bán, miễn nó hợp lý.

Nếu bạn mua món đồ 2 USD qua Amazon hay Ebay hoặc mua trực tiếp từ USA thì chi phí chuyển hàng còn gấp mấy lần giá mua hàng!
Em cảm ơn nhiều ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Sorry các bạn đã quan tâm, chúng ta đã nêu ra rất nhiều ý kiến khác nhau cho vấn đề mà không để ý rằng mục đích của chúng ta hướng đến là gì, @ Thạch Lam hỏi chung chung, còn người chuyên KT nội bộ, người chuyên KT thuế nên tranh luận hoài. KT nội bộ HT vào 156 hết năm là khóa sổ chốt toàn bộ lãi lỗ THỰC luôn, còn KT thuế HT 642, một vài năm sau mới quyết toán, giải trình với cơ quan thuế thì thích hợp hơn.
@longxu : khi bạn ở trình độ cao hơn bạn sẽ hiểu, ko phải luật cho kế toán phức tạp mà tự bản thân người làm nghề kế toán làm nó phức tạp lên.

- Không biết bạn nhầm hay kiến thức mình lạc hậu? Khi học mình chỉ biết trong DN chỉ có : Kế toán tài chính và kế toán quản trị chứ không thấy co: kế toán nội bộ và kế toán thuế.
- Mình chưa thấy QĐ nào mà chi phí mua hàng ( cả V/C ) lại HT vào 642.
- Vấn đề Luật có làm cho KT phức tạp hay không thì những người đang làm kế toán mới biết chính xác. Riêng mình cũng thấy phức tạp mỗi khi phải xem 1 đống các: luật, nghị định, thông tư ...... liên quan và thay thế liên tục.

• Like
Reactions: longxu
L

leopad

Sơ cấp
7/1/15
44
7
8
34
bạn hỏi rất hay nhưng đáng tiếc là, m học kỹ thuật, rồi có duyên vs một chú bên kiểm toán chính phủ, giám đốc một công ty dv kế toán thuế, kiểm toán...m về làm trợ lý và học hỏi được như thế. nếu bạn có cách khác tốt hơn hãy làm trên thực tế doanh nghiệp bạn. còn m m m cũng làm dv cho 6 cty 3 năm nay và chưa sai khi nào.
Chỉ có Kiểm toán nhà nước hoặc Thanh tra Chính phủ chứ làm gì có kiểm toán chính phủ hehe. Mà đã làm bên các cơ quan này thì nhiều khả năng là Đảng viên, mà là Đảng viên đang làm viên chức nhà nước thì không được làm kinh tế tư nhân, tức không được làm Giám đốc doanh nghiệp k phải là doanh nghiệp nhà nước có cổ phần. Cái kiểu phát ngôn của bạn giống như đọc văn bản đọc được một nửa rồi cứ thế vác đi mà phang chứ k chịu đọc hết, đọc kỹ. ngơ ngơ ngáo ngáo kaka. nhìn cái avatar của bạn là biết đang ngáo đá rồi kkkk

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: longxu
L

longxu

Cao cấp
20/11/14
275
99
28
www.ketoan.biz
Sorry các bạn đã quan tâm, chúng ta đã nêu ra rất nhiều ý kiến khác nhau cho vấn đề mà không để ý rằng mục đích của chúng ta hướng đến là gì, @ Thạch Lam hỏi chung chung, còn người chuyên KT nội bộ, người chuyên KT thuế nên tranh luận hoài. KT nội bộ HT vào 156 hết năm là khóa sổ chốt toàn bộ lãi lỗ THỰC luôn, còn KT thuế HT 642, một vài năm sau mới quyết toán, giải trình với cơ quan thuế thì thích hợp hơn.
@longxu : khi bạn ở trình độ cao hơn bạn sẽ hiểu, ko phải luật cho kế toán phức tạp mà tự bản thân người làm nghề kế toán làm nó phức tạp lên.
"trình độ" kế toán của bạn cao cở nào (!) ... bạn còn chưa phân biệt được giá vốn với giá bán, chưa hiểu hết bản chất của tài khoản, thậm chí khái niệm về kế toán bạn bạn vẫn còn lủng ca lủng củng ... bạn nghe chuyên xe bò mà chạy ra đường cao tốc chưa (?) ...

Mr Tuan HT

Mr Tuan HT

Guest
5/3/15
37
6
8
37
Chỉ có Kiểm toán nhà nước hoặc Thanh tra Chính phủ chứ làm gì có kiểm toán chính phủ hehe. Mà đã làm bên các cơ quan này thì nhiều khả năng là Đảng viên, mà là Đảng viên đang làm viên chức nhà nước thì không được làm kinh tế tư nhân, tức không được làm Giám đốc doanh nghiệp k phải là doanh nghiệp nhà nước có cổ phần. Cái kiểu phát ngôn của bạn giống như đọc văn bản đọc được một nửa rồi cứ thế vác đi mà phang chứ k chịu đọc hết, đọc kỹ. ngơ ngơ ngáo ngáo kaka. nhìn cái avatar của bạn là biết đang ngáo đá rồi kkkk
bạn cứ tìm hiểu đi, có đấy, là một nhóm CPA chuyên đi kiểm toán các công trình, dự án dùng vốn ODA. họ làm free và không phụ thuộc vào cơ quan nào của chính phủ. Họ báo cáo tình hình sử dụng tài chính cho các quốc gia cấp vốn cho dư án đó. làm cơ sở cho quốc gia đó có tiếp tục cấp ODA nữa không.

Mr Tuan HT

Mr Tuan HT

Guest
5/3/15
37
6
8
37
"trình độ" kế toán của bạn cao cở nào (!) ... bạn còn chưa phân biệt được giá vốn với giá bán, chưa hiểu hết bản chất của tài khoản, thậm chí khái niệm về kế toán bạn bạn vẫn còn lủng ca lủng củng ... bạn nghe chuyên xe bò mà chạy ra đường cao tốc chưa (?) ...
m nói ở trình độ cao, chứ ko nói bản thân m. m được tiếp xúc và xem họ xử lý các khoản tiền khổng lồ cho DN nước ngoài, và thu phí tiền tỉ trong hơn 1 tiếng, mà vẫn tuân thủ theo Luật VN

Mr Tuan HT

Mr Tuan HT

Guest
5/3/15
37
6
8
37
- Không biết bạn nhầm hay kiến thức mình lạc hậu? Khi học mình chỉ biết trong DN chỉ có : Kế toán tài chính và kế toán quản trị chứ không thấy co: kế toán nội bộ và kế toán thuế.
- Mình chưa thấy QĐ nào mà chi phí mua hàng ( cả V/C ) lại HT vào 642.
- Vấn đề Luật có làm cho KT phức tạp hay không thì những người đang làm kế toán mới biết chính xác. Riêng mình cũng thấy phức tạp mỗi khi phải xem 1 đống các: luật, nghị định, thông tư ...... liên quan và thay thế liên tục.
Chỉ phí vận chuyển thôi chứ,
bạn không thấy trên mạng đăng đầy quảng cáo : nhận làm dịch vụ kê khai thuế, làm báo cáo TC đấy ah,
KT nội bộ là kế toán thực họ làm lương, viết hóa đơn, thu chi các khoản có thực, báo cáo tài chính của họ phản ánh thực tế các vấn đề của DN như lương trả người lao động, lãi lỗ.
KT Thuế gần như luật sư, họ nghiên cứu luật Kinh Tế, áp dụng luật và lách luật, giúp doanh nghiệp gặp ít rắc rối hơn với cơ quan Thuế, nộp ít thuế hơn, thường thì họ nhận luôn vẽ báo cáo tài chính, để DN dễ vay ngân hàng, có thể đem hồ sơ đi đấu thầu dù thực tế DN kinh doanh lỗ..............

L

leopad

Sơ cấp
7/1/15
44
7
8
34
bạn cứ tìm hiểu đi, có đấy, là một nhóm CPA chuyên đi kiểm toán các công trình, dự án dùng vốn ODA. họ làm free và không phụ thuộc vào cơ quan nào của chính phủ. Họ báo cáo tình hình sử dụng tài chính cho các quốc gia cấp vốn cho dư án đó. làm cơ sở cho quốc gia đó có tiếp tục cấp ODA nữa không.
Thôi tôi khỏi tìm hiểu :)) kiểm toán chính phủ, phi chính phủ, phi lợi nhuận, ODA??? :=))

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA