Mỗi tuần một chuyên đề

Tính giá thành nước uống đóng bình

• Thread starter thuytran89
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Có anh (chị ) nào có cách tính giá thành cho nước uống đóng bình và nước uống đóng chai cụ thể cho e xin 1 bản với a.
Bạn đọc lại topic này đi, mình có cung cấp rồi mà!?

• Like
Reactions: ktth-TPTH
K

ktth-TPTH

Cần mọi người giúp đỡ
2/11/15
4
0
1
32
Thanh Hóa
Bạn đọc lại topic này đi, mình có cung cấp rồi mà!?
phần topic ở trên em có xem nhưng có bản nào cụ thể hơn không a.
Em mới làm bc cho Dn Sx nước đóng bình và đóng chai, nhưng lại không có ai để hỏi.
HS chỉ có HĐ đầu vào và đầu ra. E không biết tính giá thành như tn. hỏi cô GĐ thì cô bảo cháu xem hs tn thì cháu làm cho cô.

Em có xem một số tài liệu nhưng về phần sx nước đóng bình và nước đóng chai em không rõ lắm, và có hỏi 1 chị kế toán về tính giá thành nhưng chị ấy bảo dựa vào chi phí của DN phát sinh nhìu hay ít. E xem HS cũ thì không thấy có kho thành phẩm chỉ thấy tập hợp chi phí trong tháng rùi nhập kho TP nhưng chỉ có giá trị không thấy nhập kho sl bao nhiêu. nên không biết do chị kt cũ không in hay ntn.

Kế toán sx em mới đc học, thực tế thì chưa làm nhưng bên sx nước uống tính khiết không biết có giống sx hàng bt không a.
như là nếu dùng nước sản xuất nước tinh khiết thì khi nhập kho thành phẩm tiêu hao bao nhiêu dựa vào đâu để biết nhập kho bao nhiêu thành phẩm, hay dựa vào đầu ra của DN a.

Anh (chị) nào có bài nào cụ thể cho e xem với a. Có gì e hỏi không đúng mong a.c thông cảm.

Sửa lần cuối:
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
phần topic ở trên em có xem nhưng có bản nào cụ thể hơn không a.
Em mới làm bc cho Dn Sx nước đóng bình và đóng chai, nhưng lại không có ai để hỏi.
HS chỉ có HĐ đầu vào và đầu ra. E không biết tính giá thành như tn. hỏi cô GĐ thì cô bảo cháu xem hs tn thì cháu làm cho cô.
Tất nhiên rồi, cô ấy là giám đốc chứ không phải kế toán thì hỏi cô ấy làm sao cô ấy trả lời được.

Em có xem một số tài liệu nhưng về phần sx nước đóng bình và nước đóng chai em không rõ lắm, và có hỏi 1 chị kế toán về tính giá thành nhưng chị ấy bảo dựa vào chi phí của DN phát sinh nhìu hay ít. E xem HS cũ thì không thấy có kho thành phẩm chỉ thấy tập hợp chi phí trong tháng rùi nhập kho TP nhưng chỉ có giá trị không thấy nhập kho sl bao nhiêu. nên không biết do chị kt cũ không in hay ntn.
Tài liệu gì? Và xem chỗ nào không hiểu thì em nêu vấn đề lên đây.

Do kế toán làm đại cho xong thì tất nhiên sẽ không đủ số liệu cần thiết để tham khảo.
Kế toán sx em mới đc học, thực tế thì chưa làm nhưng bên sx nước uống tính khiết không biết có giống sx hàng bt không a.
như là nếu dùng nước sản xuất nước tinh khiết thì khi nhập kho thành phẩm tiêu hao bao nhiêu dựa vào đâu để biết nhập kho bao nhiêu thành phẩm, hay dựa vào đầu ra của DN a.
Khâu sản xuất mới có tiêu hao, để nhập xuất kho thì phải dựa vào số lượng thực tế sản xuất và bán ra; ví dụ : phiếu theo dõi sản xuất, phiếu nhập kho, phiếu xuất kho.

Quy trình nó đơn giản:
NVLTT : Nhập và đưa vào sản xuất
NCTT : Công nhân trực tiếp khâu sản xuất
SXC : Các loại chi phí dùng chung cho sản xuất

Tổng của 3 món trên chính là giá thành, căn cứ vào số lượng thành phẩm nhập kho thì mình có đơn giá đơn vị cho mỗi loại thành phẩm.

• Like
Reactions: To Nhu Ngoc
K

ktth-TPTH

Cần mọi người giúp đỡ
2/11/15
4
0
1
32
Thanh Hóa
Tất nhiên rồi, cô ấy là giám đốc chứ không phải kế toán thì hỏi cô ấy làm sao cô ấy trả lời được.

Anh có thể cho e hỏi chút không ạ. là vì bên em sx cả nước đóng bình và nước đóng chai, Vỏ bình thì hạch toán toán tài khoản 153 rồi phân bổ trong vòng 1 năm, còn vỏ chai đưa vào 152 xuất làm NVL chính được không ạ.
Về phần tính giá thành thì chỉ có HĐ xuất ra nên dựa vào đó tính sl tp nhập kho đúng không a. Vậy thì em nên tính giá thành theo kì quý hay năm a.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Anh có thể cho e hỏi chút không ạ. là vì bên em sx cả nước đóng bình và nước đóng chai, Vỏ bình thì hạch toán toán tài khoản 153 rồi phân bổ trong vòng 1 năm, còn vỏ chai đưa vào 152 xuất làm NVL chính được không ạ.
Về phần tính giá thành thì chỉ có HĐ xuất ra nên dựa vào đó tính sl tp nhập kho đúng không a. Vậy thì em nên tính giá thành theo kì quý hay năm a.
1. Mình đưa vỏ 5G vào bao bì luân chuyển, bạn phân bổ 1 năm (12 kỳ) là quá dài, mình biết chất lượng vỏ 5G giờ rất tệ, chừng 10 lượt là đã nát lắm rồi - chưa được 1 tháng nếu sản phẩm bán chạy :)

2. Tính giá thành mà bạn tính theo quý năm thì mình không dám góp ý đâu vì mình hầu như chưa thấy ai tính giá thành kiểu đó cả!

M

Mua Yeu Dau

Guest
5/6/15
20
0
3
38
Chắc phải có định mức cụ thể chớ.

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Chắc phải có định mức cụ thể chớ.
Tất nhiên rồi. với ngành sản xuất thì lúc nào cũng có định mức - nhưng thường các đơn vị xây dựng định mức cao hơn thực tế :)

B

bùi thêm

Guest
5/12/16
2
0
1
37
Trước đây mình cũng có làm ở công ty nước, cũng tính qua giá thành, mình gửi file để bạn tham khảo:

1. Nguyên vật liệu trực tiếp : Các nguyên vật liệu chính như vỏ chai, nhãn, thùng đều riêng biệt nên mình dễ dàng đưa vào chi phí để tính giá thành sản phẩm của từng loại

2. Nhân công trực tiếp và chi phí sản xuất chung = Tổng chi phí sản xuất - NVLTT; để phân bổ chi phí này cho từng sản phẩm để tính giá thành thì mình dựa vào số lít nước thành phẩm để phân bổ.

Ví dụ : Trong kỳ sản xuất có số liệu sản xuất như sau:
Chai 1500ml : 1000 chai ~ nước thành phẩm = 1000 x 1.5l = 1.500 lít
Chai 500ml : 2000 chai ~ nước thành phẩm = 2000 x 0.5l = 1.000 lít
Bình 5Gallons : 500 bình ~ nước thành phẩm = 500 x 18.9 lít = 9.450 lít
Nước thành phẩm trong kỳ = 11.950 lít

Tổng chi phí sản xuất trong kỳ = 100tr, trong đó
- NVLTT trong kỳ = 60tr.
- NCTT + SXC = 40tr.

Để phân bổ chi phí NCTT, SXC cho từng loại sản phẩm, thì ta xác định số chi phí bỏ ra cho 1 lít : 40tr / 11.950 lít = A

Lúc này xác định phần chi phí NCTT, SXC tương ứng cho mỗi loại sản phẩm là
Chai 1.5lít : 1500 lít x A = ???
Chai 0.5 lít = 1000 lít x A = ???
Bình 5G : 9450 lít x A = ???

B

bùi thêm

Guest
5/12/16
2
0
1
37
Co anh chi nao co dinh muc gia thanh sx cho nuoc tinh khiet dong chai 350ml.va binh 19l cho e xin ban dinh muc voi a.bang exel tinh gia thanh luon dc ko a.e cam on cac a chi nhieu a.e dang can gap.cac a chi giup e voi a. mail cua e la buihem87@gmail.com.e cam on nhieu a

thinhvd

thinhvd

Cao cấp
25/11/09
1,336
234
63
Hà Nội
bluesofts.net
Co anh chi nao co dinh muc gia thanh sx cho nuoc tinh khiet dong chai 350ml.va binh 19l cho e xin ban dinh muc voi a.bang exel tinh gia thanh luon dc ko a.e cam on cac a chi nhieu a.e dang can gap.cac a chi giup e voi a. mail cua e la buihem87@gmail.com.e cam on nhieu a
Bạn xin thế này thì chắc đợi còn dài mới có người cho

T

Trần Vũ Hà Linh

Guest
10/7/17
6
1
1
48
Anh, Chị cần có file tính định mức sản xuất về nước uống tinh khiết anh , chị nào có vui lòng gửi cho em xin 1 bản, em xin cảm ơn nhiều. vào emai, duchanhketoan@gmail.com

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA