Có nên tham gia bhxh trong trường hợp này không?

• Thread starter thuydunkt51
  • Ngày gửi
T

thuydunkt51

Sơ cấp
28/1/13
21
0
1
33
nghệ an
chào các bạn !
Mình muốn nhờ các bạn tư vấn giúp mình có nên tham gia đóng BHXH cho trường hợp này không ạ !
Cụ thể là mình đang làm cho DNTN hơn 1 năm rồi không có đóng BHXH gì hết, bắt đầu năm nay bên Doanh nghiệp nói sẽ đóng BHXH cho nhân viên nhưng khi ký hợp đồng sẽ ký thỏa thuận mọi điều khoản như quy đinh nhà nước, còn thực hiện khi đóng BHXH thi người lao động phải đóng 50% (có nghĩa theo quy đinh nhà nước là 8,5% còn bây giờ phải đóng là 17,2%).
- Và nếu mình không tham gia bảo hiểm doanh nghiệp cũng sẽ đồng ý cộng thêm 50% BHXH mà DN chị trả vào lương hàng tháng
Vậy mình có nên đóng hay không ?(nên chọn cách đóng hay không đóng )
thanks các bạn trước nhé !.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thuydunkt51

Sơ cấp
28/1/13
21
0
1
33
nghệ an
cảm ơn bạn tam, giờ mình chưa tìm được, tìm được mình lại...........rồi.

V

Vinsofts

Guest
13/3/15
15
4
3
33
chào các bạn !
Mình muốn nhờ các bạn tư vấn giúp mình có nên tham gia đóng BHXH cho trường hợp này không ạ !
Cụ thể là mình đang làm cho DNTN hơn 1 năm rồi không có đóng BHXH gì hết, bắt đầu năm nay bên Doanh nghiệp nói sẽ đóng BHXH cho nhân viên nhưng khi ký hợp đồng sẽ ký thỏa thuận mọi điều khoản như quy đinh nhà nước, còn thực hiện khi đóng BHXH thi người lao động phải đóng 50% (có nghĩa theo quy đinh nhà nước là 8,5% còn bây giờ phải đóng là 17,2%).
- Và nếu mình không tham gia bảo hiểm doanh nghiệp cũng sẽ đồng ý cộng thêm 50% BHXH mà DN chị trả vào lương hàng tháng
Vậy mình có nên đóng hay không ?(nên chọn cách đóng hay không đóng )
thanks các bạn trước nhé !.
Tình trạng trốn bảo hiểm của các Cty hiện nay là rất nhiều. Nhưng việc cty yo cầu nhân viên đóng 50% thì giờ mình mới nghe thấy. Tóm lại chỉ khổ nhân viên tụi mình. Giờ quan trọng cty có trả lương bạn cao hay không? Nếu trả cao mà bạn ko muốn đóng thì bạn có thể nhận thêm 50% đó nữa. Cty mình cũng chưa đóng bảo hiểm đây.

• Like
Reactions: thuydunkt51
T

thuydunkt51

Sơ cấp
28/1/13
21
0
1
33
nghệ an
cam ơn bạn nhé !. mình cũng vui nghe được đóng BH ai ngờ phải đóng nhiều thế nên không biết sao cả, còn lương để đóng BH cũng chi ở mức tối thiếu quy đinh vùng thôi, còn thực tế nhận cũng nằm ở mức bình thường.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA