Mỗi tuần một chuyên đề

CP tiền điện dùng cho cả cty

• Thread starter tranman91
  • Ngày gửi
T

tranman91

Guest
24/6/15
3
0
1
32
Mọi người giúp mình giải đáp thắc mắc này: Ở sổ theo dõi 112 của cty mình, mình thấy chị kế toán ĐK như sau:
1, Khoản mục tiền điện (tiền điện này là dùng cho cả bộ phận qli và PX), hạch toán vào 154 và 133
(Theo mình thì hạch toán vào TK CP đầu 6)
2, Tiền BH nhà xưởng, mua hệ thống làm mát và thanh toán tiền thuê gia công từ một cty khác đều ghi Nợ 154/ Có 112
(còn mình nghĩ BH cho vào 627, CP thuê gia công cho vào 631)
Đk như thế có đúng ko ạ, mong mn giải đáp thắc mắc giúp mình.
Thanks!

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

ketoan_luoi

Guest
25/5/15
11
1
3
32
tiền điện bạn phân bổ cho vp và bp sản xuất. kt trc hạch toán vào 154 là ddunngs mà vì chắc công ty bạn sủ dụng qd48

• Like
Reactions: tranman91
N

nvidia970gtx

Cao cấp
6/12/14
738
207
43
32
hạch toán toàn bộ điện dùng chung cho quản lý + sản xuất vào tk 154 về sau thuế vào kiểm tra có nguy cơ bị xúc ra ngoài rất cao

To Nhu Ngoc

To Nhu Ngoc

Cao cấp
13/4/15
325
75
28
40
Hai Phong
Theo mình thì hạch toán vào các tk đầu 6... cuối kỳ mới KC sang 154.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Mọi người giúp mình giải đáp thắc mắc này: Ở sổ theo dõi 112 của cty mình, mình thấy chị kế toán ĐK như sau:
1, Khoản mục tiền điện (tiền điện này là dùng cho cả bộ phận qli và PX), hạch toán vào 154 và 133
2, Tiền BH nhà xưởng, mua hệ thống làm mát và thanh toán tiền thuê gia công từ một cty khác đều ghi Nợ 154/ Có 112
Thanks!

Theo mình thì hạch toán vào các tk đầu 6... cuối kỳ mới KC sang 154.

Nếu DN sử dụng chế độ kế toán theo QĐ48 thì không sử dụng các TK loại 6 để tập hợp chi phí mà dùng thẳng TK154.

To Nhu Ngoc

To Nhu Ngoc

Cao cấp
13/4/15
325
75
28
40
Hai Phong
Vâng em cảm ơn ah. E chưa làm DN phải sử dụng chế độ KT theo QĐ 48 lên không biết.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Thanks!

Trước hết bạn cần nói rõ: DN của bạn thuộc loại hình SX nào? đang HT theo QĐ nào 15, 48 hay 200 ? Bộ phận QL là QL ở đâu: phân xưởng hay C.ty ? Tiền thuê gia công thì gia công cái gì cho bộ phận nào ? như thế mọi người mới có câu trả lời chính xác được !
Riêng tiền điện ( dùng chung ) thì sau khi PB cho số SP SX trong kỳ thep ĐM còn bao nhiêu HT chi phí cho bộ phận QL.

To Nhu Ngoc

To Nhu Ngoc

Cao cấp
13/4/15
325
75
28
40
Hai Phong
Chi
Nếu DN sử dụng chế độ kế toán theo QĐ48 thì không sử dụng các TK loại 6 để tập hợp chi phí mà dùng thẳng TK154.
Chị ơi tiện đây chị cũng tư vấn giúp e với: " năm 2005 cty e thành lập là cty CP kinh doanh cả về dịch vụ bảo vệ và lắp đặt thiết bị cảnh báo. Đến cuối năm 2008 thì tách ra làm 2 cty 1 là CP dịch vụ bảo vệ, và 1 là TNHH thiết bị cảnh báo. Khi tách ra thì toàn bộ số dư lại để bên CP dịch vụ bảo vệ. E mới vào làm cho cty từ cuối năm 2014 thấy TK 154 bên cty CP quá nhiều gần 1 tỷ cơ còn bên TNHH thì số dư TK 154 rất ít . Vậy em phải làm gì với TK 154 bên CP dịch vụ bảo vệ ạ?:(:(:( Vấn đề này làm chúng em mệt quá bên CQ thuế cũng bắt đầu để mắt tới tk 154 của bên em rồi chị ah.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Chi
Chị ơi tiện đây chị cũng tư vấn giúp e với: " năm 2005 cty e thành lập là cty CP kinh doanh cả về dịch vụ bảo vệ và lắp đặt thiết bị cảnh báo. Đến cuối năm 2008 thì tách ra làm 2 cty 1 là CP dịch vụ bảo vệ, và 1 là TNHH thiết bị cảnh báo. Khi tách ra thì toàn bộ số dư lại để bên CP dịch vụ bảo vệ. E mới vào làm cho cty từ cuối năm 2014 thấy TK 154 bên cty CP quá nhiều gần 1 tỷ cơ còn bên TNHH thì số dư TK 154 rất ít . Vậy em phải làm gì với TK 154 bên CP dịch vụ bảo vệ ạ?:(:(:( Vấn đề này làm chúng em mệt quá bên CQ thuế cũng bắt đầu để mắt tới tk 154 của bên em rồi chị ah.

Bạn không cần biết số liệu của DN kia làm gì. Quan trọng là khi bạn nhận làm KT lúc nhận bàn giao chứng từ, sổ sách ... bạn đã kiễm tra số liệu trên sổ sách và số thực tế hiện có tại thời điễm đó chưa ? Nếu 2 số khớp nhau thì chẳng cần quan tâm đến việc chia, tách ...

To Nhu Ngoc

To Nhu Ngoc

Cao cấp
13/4/15
325
75
28
40
Hai Phong
Bạn không cần biết số liệu của DN kia làm gì. Quan trọng là khi bạn nhận làm KT lúc nhận bàn giao chứng từ, sổ sách ... bạn đã kiễm tra số liệu trên sổ sách và số thực tế hiện có tại thời điễm đó chưa ? Nếu 2 số khớp nhau thì chẳng cần quan tâm đến việc chia, tách ...
Nhưng bên CQ thếu họ hỏi :"Tại sao dịch vụ bảo vệ lại có dư 154 quá nhiều như vậy?". Số dư này vốn thuộc về TNHH .

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Nhưng bên CQ thếu họ hỏi :"Tại sao dịch vụ bảo vệ lại có dư 154 quá nhiều như vậy?". Số dư này vốn thuộc về TNHH .

Đã là số liệu KT là phải có căn cứ chứ không theo cảm tính được, vì vậy ở trên mình mới nói: ( .. Bạn không cần biết số liệu của DN kia làm gì. Quan trọng là khi bạn nhận làm KT lúc nhận bàn giao chứng từ, sổ sách ... bạn đã kiễm tra số liệu trên sổ sách và số thực tế hiện có tại thời điễm đó chưa ? Nếu 2 số khớp nhau thì chẳng cần quan tâm đến việc chia, tách ... )

To Nhu Ngoc

To Nhu Ngoc

Cao cấp
13/4/15
325
75
28
40
Hai Phong
Cám ơn! số liệu thì khớp rồi . Vậy tk154 cứ kệ nó ? Thật ra mình làm cho cả hai cty (2 cty cùng có chung 1 chủ sở hữu) Mình thấy tiếc bên cần chi phí thì không có bên có lại không rút được ra:(.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Cám ơn! số liệu thì khớp rồi . Vậy tk154 cứ kệ nó ? Thật ra mình làm cho cả hai cty (2 cty cùng có chung 1 chủ sở hữu) Mình thấy tiếc bên cần chi phí thì không có bên có lại không rút được ra:(.

Bạn chú ý: Số liệu khớp giữa SS với thực tế là khớp cả chi tiết các TK. Ví dụ: TK 154 dư nợ 1 tỷ thì bao gồm những 154 a, 154 b ... Trong từng 154 lại có chi tiết chi phí theo KM như: VL, tiền lương, máy ...

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Đã chia tách thì số liệu của ai, trả về người nấy chứ.

To Nhu Ngoc

To Nhu Ngoc

Cao cấp
13/4/15
325
75
28
40
Hai Phong
Bên mình không phân tk154 chi tiết như vậy. Khi CB thuế thắc mắc về tk này bọn mình đã tra soát một lượt và thấy nó là do trước khi tách cty đã mua vật tư cho mấy công trình mới ký HĐ lúc đó.

To Nhu Ngoc

To Nhu Ngoc

Cao cấp
13/4/15
325
75
28
40
Hai Phong
Bạn chú ý: Số liệu khớp giữa SS với thực tế là khớp cả chi tiết các TK. Ví dụ: TK 154 dư nợ 1 tỷ thì bao gồm những 154 a, 154 b ... Trong từng 154 lại có chi tiết chi phí theo KM như: VL, tiền lương, máy ...
Đã chia tách thì số liệu của ai, trả về người nấy chứ.
E cũng nghĩ thế nhưng lại không phải chị ah.Lúc đó tách ra thì cty CP là cty mẹ lên số liệu phải để lại ngay cả tk 152 thuế cũng bắt để lại chị ah sau đó lại xuất HĐ để phải đóng thuế lần nữa.Lúc đó em chưa vào lên chỉ nghe nói lại như vậy thôi, sau đó thì tách ra hoàn toàn rồi không quan gì ngoài việc có chung một chủ sở hữu.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
E cũng nghĩ thế nhưng lại không phải chị ah.Lúc đó tách ra thì cty CP là cty mẹ lên số liệu phải để lại ngay cả tk 152 thuế cũng bắt để lại chị ah sau đó lại xuất HĐ để phải đóng thuế lần nữa.Lúc đó em chưa vào lên chỉ nghe nói lại như vậy thôi, sau đó thì tách ra hoàn toàn rồi không quan gì ngoài việc có chung một chủ sở hữu.
Khi tập hợp chi phí, công ty mẹ đã được khấu trừ thuế đầu vào, giờ xuất hoá đơn trả chi phí cho công ty con là chuyện phải làm. Đương nhiên mẹ phải nộp thuế GTGT đầu ra, nhưng con lại được khấu trừ đầu vào thì đâu mất đồng thuế nào đâu. Nếu không mẹ xuất hoá đơn sang cho con, CQ thuế xuất toán hết toàn bộ chi phí treo 154 và truy thu thuế GTGT đầu vào đã khấu trừ thì mất cả "chì lẫn chài".

L

Le tuyet bay

Trung cấp
2/4/13
189
48
28
Thanh Hoa
Bạn hỏi như vậy là vô cùng . Vì phải biết được đơn vị bạn hạch toán theo Quyết định 48 hay quyết định 15 . Nếu Quyết định 48 thì chị qqya hạch toán 1 phần dúng và 1 phan sai . Nếu quyết định 15 thi cũng một phan dung và một phan sai .
Vì nếu tiền điện chung phải tách r tiền điienj dùng cho bộ pận VP hạch toán vào TK 642. Còn cho bộ phận khác có thể là 627(Quyết định 15) hoặc 154(Quyết định 48)

To Nhu Ngoc

To Nhu Ngoc

Cao cấp
13/4/15
325
75
28
40
Hai Phong
Khi tập hợp chi phí, công ty mẹ đã được khấu trừ thuế đầu vào, giờ xuất hoá đơn trả chi phí cho công ty con là chuyện phải làm. Đương nhiên mẹ phải nộp thuế GTGT đầu ra, nhưng con lại được khấu trừ đầu vào thì đâu mất đồng thuế nào đâu. Nếu không mẹ xuất hoá đơn sang cho con, CQ thuế xuất toán hết toàn bộ chi phí treo 154 và truy thu thuế GTGT đầu vào đã khấu trừ thì mất cả "chì lẫn chài".
Nhưng khi xuất sang thì bên CP có doanh thu vậy phải đóng thuế TNDN mà chị. TK 154 bên CP như vậy có bị phạt không chị?

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Nhưng khi xuất sang thì bên CP có doanh thu vậy phải đóng thuế TNDN mà chị. TK 154 bên CP như vậy có bị phạt không chị?
Trong trường hợp này, chỉ cần lập biên bản họp hội đồng thành viên, cùng xác nhận phần chi phí đó thuộc về cty con thì cty mẹ chỉ cần xuất hoá đơn bằng số chi phí đã tập hợp + thuế GTGT. DT = CP thì lấy đâu ra thu nhập mà em sợ phải nộp thuế TNDN.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA