Mỗi tuần một chuyên đề

Kế toán tiền lương

• Thread starter Thangtaidau
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lili

Guest
24/9/05
9
0
1
TP HCM
Cty bạn thành lập tháng mấy năm mấy và người lao động là bao nhiêu người nếu muốn nêu thì phải rõ ra và sản xuất hay thương mại
Nếu có hỏi thì phải đưa số liệu rõ ra
P.A.T

Công ty mình thành lập vào tháng 04/2007, có tất cả là 6 người lao động (kể cả giám đốc), và chuyên mua bán văn phòng phẩm. Hiện chưa có hợp đồng lao động, nên muốn lập hợp đồng lao đọng cho mọi người, bạn có thể hướng dẫn mình được không. Và mình không biết nên xây dựng thang lương như thế nào cho phù hợp nữa. Cám ơn bạn trước nha

N

nhuhoa_qt2004

Sơ cấp
22/9/06
15
0
1
43
74 hung vuong nha trang
- Bạn phải hỏi cụ thể thì mới nhận được câu trả lời chính xác được? Lương như thế nào có HĐ khoán không ?...
Nhìn chung bạn có thể đưa vào chi phí 642, 627 nếu có hóa đơn. Hoặc có thể đưa vào chi phí nhưng khấu trừ lại 10% theo TT 64 về thuế TNCN.

Bạn có biết văn bản nào quy định trả tiền thuê công nhân ngoài >500.000 đồng / tháng phải đóng thuế không ? cho mình xin với .đại chỉ : nhuhoa_qt2004@yahoo.com

I

Iloveyou

Guest
28/8/07
3
0
0
Ha Noi
Doanh nghiệp em đến cuối tháng đã thanh toán hết tiền lương cho nhân viên. Nhưng khóa sổ TK lại có số dư bên có. Vậy vấn đề ở đây là gì ạ?

I

Iloveyou

Guest
28/8/07
3
0
0
Ha Noi
Hãy lấy ví dụ giúp em trong trường hợp nào thì TK 338 có số dư bên nợ

T

trang_thangloi

Guest
9/8/07
2
0
0
Văn quán, Hà đông
bao hiêm

em muốn hỏi
khi cty muốn làm BH cho nhân viên thì phải làm những gì và biểu mẫu nào

V

vy_tieumuoi

Guest
14/8/07
20
0
0
tphcm
Xếp hạng Doanh nghiệp

Các bác ơi! Có Bác nào biết về thủ tục đăng ký xếp hạng Doanh nghiệp không cho e xin ý kiến với. Nếu có biểu mẫu cho em xin luôn nha!!! Đa tạ!!

Vàng phai

Vàng phai

Guest
Em được biết là nhiều cty không đóng bhxh cho người lđ ( người lđ ko muốn đóng) mà vẫn được tính lương ấy vào cp hợp lý đấy.Có sao ko nhẩy , miễn là cp lương đó phù hợp với công việc , khả năng trình độ của người lao động và cviệc ( thoả thuận ).

V

vtt

Guest
23/8/06
12
0
1
HCM
công ty mình thành lập từ tháng 7/2006 nhưng đến tháng 3/2007 mới có vp làm việc ổn định, mà mình kg dăng ký BHXH có sao kg?mỗi tháng mình trả cho nv 4.500.000 đ/ tháng.khoản này mình tính vò chi phí hợp lý dc kg? anh chị giúp mình với

T

tuanketoannb

Guest
21/8/07
5
0
0
43
go vap, tphcm
bạn hạch toán 2 bút toan:
nợ 338
co 111

nợ 642
nợ 133
có 338
Nhớ phải có đầy đủ chứng từ

pts911

pts911

Trung cấp
23/3/07
116
0
16
Tp.HCM
bạn hạch toán 2 bút toan:
nợ 338
co 111

nợ 642
nợ 133
có 338
Nhớ phải có đầy đủ chứng từ

Bạn hạch toán kiểu gì vậy?

Bạn có đăng ký quỹ lương với cơ quan thuế không? Nếu có thì vẫn được chấp nhận.

L

Lê Thị Lan Anh

Guest
công ty mình thành lập từ tháng 7/2006 nhưng đến tháng 3/2007 mới có vp làm việc ổn định, mà mình kg dăng ký BHXH có sao kg?mỗi tháng mình trả cho nv 4.500.000 đ/ tháng.khoản này mình tính vò chi phí hợp lý dc kg? anh chị giúp mình với
Thuế sẽ căn cứ vào bảng lương và hợp đồng lao động của bạn để tính làm căn cứ đua vào chi phí. Nhưng nếu công ty bạn không đăng ký với BHXH và Sở LĐTBXH thì thuế chỉ chấp nhận cho bạn đưa lương tối đa là 1tr/1 tháng thôi bạn ạ. Nếu bạn đưa cả 4.5tr vào thi cuối năm quyết toán cũng bị gạt ra thôi.

>.< Chik is me

>.< Chik is me

Guest
Cty mình cũng ko thấy có BHXH, chỉ có nộp cái bảng đăng ký kế hoạch tiền lương CNV cho bên Thuế thôi, còn BHXH thì ko thấy đăng ký bên bộ LĐTBXH. Mà Cty mình thì Thuế chưa xuống để kiểm tra nên mình cũng lo lắm, chẳng biết như nào mà lần, hdlđ thì cứ 3 tháng lại ký 1 lần. Mà các bạn cho mình hỏi nếu đăng ký bên bộ LĐTBXH thì thủ tục thế nào??

C

Cheryl Metal

Guest
14/9/07
17
0
0
HN
Hic .... iem ko hỉu gì lắm đâu .. nhưng thuế chưa xuống kiểm tra thì chỉ là chưa phải lo ngay thôi ... giấy tờ chứng từ bác vẫn phải đảm bảo tốt chớ nhỉ ... trừ khi bác quan hệ "rất tốt" với THUẾ .. hì ...

I

immortelle

Guest
10/12/07
39
0
0
HCM City
hợp đồng lao động

các anh chị nào giúp em với cty em thành lập thang 7/2006 nhưng chưa ký HDLĐ chính thức cho nhân viên vì tình hình nhân sự không ổn định nên chỉ thử việc thôi và đến nay cty đã ký HĐ chính thức cho nhân viên nhưng thời hạn chỉ 06 tháng thôi. cty em là cty CP và với trừơng hợp ký HĐ với PTGĐ sinh năm 1942, 1958 có hợp lệ hay ko? và ai sẽ là người đại diện ký kết HĐ đó. ca chuyện đăng ký bên phòng TBXH thủ tục thế nào anh chị chỉ bảo em với. còn trường hợp một năm trước không đang ký LĐ bên phòng TBXH có bị phạt ko?

C

cobemuadong874

Sơ cấp
13/12/07
20
0
1
tphcm
cty mình có 3 NV nhưng chưa đăng ký HDLD (cty mình là TNHH),cty cũng đăng ký kế hoạch tiền lương năm 2007 cho cơ quan thuế rồi, vậy mình không đóng BHXH,BHYT có được ko, mỗi tháng cty trả lương 3 NV là:3,7tr .khoản này tính vào chi phí có được ko? mong các bạn nói rõ cho mình biết cảm ơn các bạn nhìu.

K

khanhMai 5385

Guest
27/5/08
7
0
0
39
Quảng Ngãi
Các bạn ơi hãy giúp mình với: Công ty mình thành lập vào tháng 4/2008 có 7 nhân viên kể cả giám đốc. Công ty mình làm HĐLĐ thử việc 3 tháng đầu tiên lương tháng 1500.000 đ/1người/1tháng BHXH người lao động tự lo,xong 3tháng công ty ký HĐLĐ 1 năm tiền lương 1.800.000 đ/1người/1tháng BHXH người lao động tự lo. Vậy cho mình hỏi chi phí tiền lương đó mình có được đưa vào chi phí hợp lý không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA