Hỏi về việc nhập xuất hóa đơn GTGT cho mặt hàng Bê tông tươi

• Thread starter nguyentrang8491
  • Ngày gửi
N

nguyentrang8491

Guest
7/2/12
5
0
1
nghe an
Em chào mọi người. Mọi người giúp em giải đáp vấn đề này với ạ.
Công ty em mới nhận là công ty A về thương mại buôn bán bê tông thương phẩm. Là dạng lấy bê tông thương phẩm của 1 trạm trộn bê tông - Cty B đi đổ cho khách hàng C.

Tính chất mặt hàng bê tông thương phẩm là đã trộn thì chỉ đổ ngay chứ không để được lâu, thì phần lấy VAT đầu vào và đầu ra cho công ty A em vẫn đang chưa được hiểu rõ lắm.
Vậy là khi Khách hàng C mua bê tông thành phẩm của công ty em -Cty A, Em lấy đầu vào của cty B, Thì hóa đơn GTGT đầu vào B xuất cho A ngày 3/8/2015 thì em - cty A cũng phải xuất cho khách C đúng vào ngày 3/8/2015 ạ?

Hoặc là có phương án nào để lấy đầu vào và xuất ra cho hợp lí được hóa đơn mà tiện hơn không ạ? cty A bên em toàn làm việc theo phương thức thu tiền mặt vì anh giám đốc bảo chuyển khoản thì khi nào cho đòi được nợ. thế là kế toán phải chạy theo sếp, khách lấy hơn 100tr tiền bê tông nhưng lại thu tiền mặt, vậy là em phải chia nhỏ hóa đơn và đi xin lấy VAT đầu vào, xem được ngày VAT đầu vào rồi mới viết được VAT đầu ra cho khách.

Mọi người chỉ bảo thêm giúp em với ạ.
Em cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Hồ Phanh

Guest
3/10/15
3
1
1
34
Mình cũng thắc mắc giống như bạn nhưng không thấy ai trả lời dùm hết. hic
mình cũng có chút thắc mắc nữa là:Thấy Chị kế toán trước của mình : có khi HĐ đầu vào là tháng 01/2015 mà đến tháng 03/2015 mới thấy xuất, nhưng bản chất của bê tông đâu có tồn kho, trên sổ sach Chị kế toán cho tồn bê tông từ tháng 1 qua đến tháng 3 . Như vậy là đũng hay sai. Nhưng beetoong thì đã thực sự xuất cho khách trong tháng 1 rồi.
Mong mọi người trong diễn đàn giải đáp giúp Em với ạ!
Em cám ơn!

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Mình cũng thắc mắc giống như bạn nhưng không thấy ai trả lời dùm hết. hic
mình cũng có chút thắc mắc nữa là:Thấy Chị kế toán trước của mình : có khi HĐ đầu vào là tháng 01/2015 mà đến tháng 03/2015 mới thấy xuất, nhưng bản chất của bê tông đâu có tồn kho, trên sổ sach Chị kế toán cho tồn bê tông từ tháng 1 qua đến tháng 3 . Như vậy là đũng hay sai. Nhưng beetoong thì đã thực sự xuất cho khách trong tháng 1 rồi.
Mong mọi người trong diễn đàn giải đáp giúp Em với ạ!
Em cám ơn!

Là sai cơ bản về Qui trình SX cũng như HT kế toán vì B.tông tươi không thể tồn kho ( dù có dùng Phụ gia chậm đông kết ), không có tồn mà HT tồn.
Trường hợp này chỉ có thể xuất cùng ngày hay đầu ra trước, đầu vào sau ( có điều khoản QĐ trong HĐ mua, bán ) thôi.

H

Hồ Phanh

Guest
3/10/15
3
1
1
34
Là sai cơ bản về Qui trình SX cũng như HT kế toán vì B.tông tươi không thể tồn kho ( dù có dùng Phụ gia chậm đông kết ), không có tồn mà HT tồn.
Trường hợp này chỉ có thể xuất cùng ngày hay đầu ra trước, đầu vào sau ( có điều khoản QĐ trong HĐ mua, bán ) thôi.
Da.! Tại Chị kế toán trước cứ đợi người ta trả tiền thì lúc đó mới xuất hóa đơn. Giờ sổ sách lung tung hết lên.hic
Vậy bây giờ Em sửa lại sổ sách. Em định khoản như thế này được không ạ?
Trong tháng 1:
Nợ 131 ( Vì họ chưa trả tiền )
Có 511
Đồng thời:N632/C156
Qua tháng 3 khi xuất hóa đơn và lúc này họ trả tiền thì:
N111,112
C131
C333
Em cũng chưa có kinh nghiệm gì nhiều . Mong Anh Chị giúp đỡ. Ghi có TK 511 tại thời điểm tháng 1 như vậy có được không mọi người?

• Like
Reactions: sam1983
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Hạch toán có ý nghĩa gì đâu trong việc xử lý lổi lập hoá đơn không đúng thời điểm nhỉ.
Rất là buồn cười cho các chủ DN áp dụng cái cách: không trả tiền thì không đưa hoá đơn. Chẳng những không giải quyếtđược gì nếu người ta không trả tiền mà còn thêm rủi ro:
1. Không lập hoá đơn thì không xác lập là đã bán hàng nên khách hàng quỵt nợ thì xong
2. Cũng không lập hoá đơn, họ không trả tiền, nhưng họ chơi khăm bằng cách làm công văn hỏi cơ quan thuế: tại sao bên bán hàng giao hàng mà không lập và giao hoá đơn? Vậy thì tôi 25tr cái tội bán hàng không lập hoá đơn, rồi thêm truy thu và phạt 1 lần tội trốn thuế nữa
3. Công ty khác cẩn thận hơn: lập hoá đơn nhưng không giao hoá đơn , nếu người ta kiện không lập hóa đơn, lúc đó lại bị tội: không giao hoá đơn cho khách hàng. cái này nhẹ hơn: phạt 6tr

S

sam1983

Sơ cấp
15/9/23
4
1
3
39
Da.! Tại Chị kế toán trước cứ đợi người ta trả tiền thì lúc đó mới xuất hóa đơn. Giờ sổ sách lung tung hết lên.hic
Vậy bây giờ Em sửa lại sổ sách. Em định khoản như thế này được không ạ?
Trong tháng 1:
Nợ 131 ( Vì họ chưa trả tiền )
Có 511
Đồng thời:N632/C156
Qua tháng 3 khi xuất hóa đơn và lúc này họ trả tiền thì:
N111,112
C131
C333
Em cũng chưa có kinh nghiệm gì nhiều . Mong Anh Chị giúp đỡ. Ghi có TK 511 tại thời điểm tháng 1 như vậy có được không mọi người?
Em chào c ạ, c cho em xin file sổ để em xem cách hạch toán của cty bê tông tươi được ko ạ, vì cty nhà em chuẩn bị làm về mảng này, em chưa có kinh nghiệm. mong chị giúp đỡ ạ, mail của em là kt101983@gmail.com

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Em chào c ạ, c cho em xin file sổ để em xem cách hạch toán của cty bê tông tươi được ko ạ, vì cty nhà em chuẩn bị làm về mảng này, em chưa có kinh nghiệm. mong chị giúp đỡ ạ, mail của em là kt101983@gmail.com
Bài viết này từ năm 2015 rồi, bạn.
Bạn có thắc mắc gì thì cứ trực tiếp đặt câu hỏi nhé.

S

sam1983

Sơ cấp
15/9/23
4
1
3
39
E chưa biết xây dựng định mức cho cty Sản xuất bê tông, lên em nhờ các a/c chỉ giúp e ạ kt101983@gmail.com
e cảm ơn

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM