Làm thế nào để lấy được sổ bảo hiểm ở công ty cũ

• Thread starter Thuyhang.ht
  • Ngày gửi
T

Thuyhang.ht

Guest
22/6/15
10
0
1
33
Các bạn ơi giúp mình với
Ở công ty mình có một anh nhân viên giờ muốn rút sổ bảo hiểm ở công ty cũ nhưng họ ko chốt được bảo hiểm giờ vẫn chưa trả được, anh ấy nghỉ bên công ty đó được một năm rồi. Giờ mình phải làm thế nào?
1. Đầu tiên mình có phải làm đơn yêu cầu công ty trả lại sổ bảo hiểm ko?
2. Mình muốn biết công ty đã chốt đóng bảo hiểm cho nhân viên vào thời gian nào?
3. Còn bao nhiêu tháng chưa đóng tiền bảo hiểm nữa?
Cái này mình phải hỏi kế toán bên đó ak?
Hay giờ phải làm các bước thế nào? các bạn giúp mình với

Khóa học Quản trị dòng tiền
aavvnguyen

aavvnguyen

Cao cấp
16/12/11
309
122
43
32
HCM
Các bạn ơi giúp mình với
Ở công ty mình có một anh nhân viên giờ muốn rút sổ bảo hiểm ở công ty cũ nhưng họ ko chốt được bảo hiểm giờ vẫn chưa trả được, anh ấy nghỉ bên công ty đó được một năm rồi. Giờ mình phải làm thế nào?
2. Mình muốn biết công ty đã chốt đóng bảo hiểm cho nhân viên vào thời gian nào?
Cách đơn giản mà chuẩn nhất là bạn hoặc anh đó đi thẳng lên BHXH quận nơi công ty trước anh làm và nhờ họ tra cứu . Họ sẽ hướng dẫn cách làm công văn khi công ty kia không chịu chốt sổ BHXH cho nhân viên.

D

dophuogthao

Men xử lý bể phốt - Bột thông cống
1/10/09
67
8
8
38
HN
hcichi giờ mấy việc này cũng chuối lắm, lúc vui vẻ họ chốt và hướng dẫn cho, tuy nhiên thietj vẫn về ng lao động

N

nhi doan

Guest
12/9/13
65
7
8
37
tp.ho chi minh
Theo mik nghĩ thì bạn nên hỏi kỹ anh ấy xem trước khi nghỉ làm bên cty cũ thì anh ấy có viết đơn xin nghỉ việc và đã nhận được q.định thôi việc chưa? Nếu anh ấy đường đường chính chính nghỉ việc thì cứ quay lại cty và tìm gặp kế toán hỏi xem cty đã chốt xổ cho anh ấy chưa? Nếu cty vẫn chưa chốt thì anh ấy nên hỏi lý do tại sao và xin mượn sổ BH để xem cho rõ ràng. Rồi a xin ngta 1 cái hẹn xem lúc nào bên cty sẽ chốt sổ cho anh. Lần sau cty vẫn k chịu chốt sổ nữa thì lúc ấy mik mới lên thẳng CQ BH và nhờ sự tư vấn của cán bộ BH

• Like
Reactions: Thuyhang.ht
T

Thuyhang.ht

Guest
22/6/15
10
0
1
33
Theo mik nghĩ thì bạn nên hỏi kỹ anh ấy xem trước khi nghỉ làm bên cty cũ thì anh ấy có viết đơn xin nghỉ việc và đã nhận được q.định thôi việc chưa? Nếu anh ấy đường đường chính chính nghỉ việc thì cứ quay lại cty và tìm gặp kế toán hỏi xem cty đã chốt xổ cho anh ấy chưa? Nếu cty vẫn chưa chốt thì anh ấy nên hỏi lý do tại sao và xin mượn sổ BH để xem cho rõ ràng. Rồi a xin ngta 1 cái hẹn xem lúc nào bên cty sẽ chốt sổ cho anh. Lần sau cty vẫn k chịu chốt sổ nữa thì lúc ấy mik mới lên thẳng CQ BH và nhờ sự tư vấn của cán bộ BH
Để mình hỏi lại anh ấy. Theo như mình được biết là bên bảo hiểm bảo do công ty không đóng cho tất cả mọi người nên chưa chốt được mà hơn một năm nay rồi. Cậu có mẫu đơn đòi sổ bảo hiểm không? anh ấy đang nhờ mình làm đơn gửi sang bên kia mà mình ko biết viết thế nào. hic

L

langkhach418

Guest
24/8/15
9
1
3
35
Các bạn ơi giúp mình với
Trường hợp này bạn phải nói a đỏ hỏi cty cũ lý do vì sao ko chốt được sổ bảo hiểm, nếu vì cty nợ thì khi nào cty thanh toán tiền BHXH đến tháng a đó nghỉ việc thì mới chốt được

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA