Mỗi tuần một chuyên đề

Phân bổ chi phí để tính giá thành

• Thread starter lehoahien83
  • Ngày gửi
L

lehoahien83

Guest
18/8/15
7
0
1
40
cả nhà ơi cho mình hỏi với mình phân bổ chi phí NCTT với chi phí SX chung theo CP NVL như thế này có dúng không. Chi phí NC sản xuất SP A= Chi phí NVL sản xuất SPA/Tổng chi phí NVL sản xuất trong tháng*Tổng chi phí NCTT trong thang
Chi phí SXC sản xuất SP A= Chi phí NVL sản xuất SPA/Tổng chi phí NVL sản xuất trong tháng*Tổng chi phí SXC trong thang
Cả nhà xem mình làm thế có được không, nếu không được thì chỉ cho mình cách tính chính xác để minh tính giá thành với

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Bạn nói ko đủ ý. Ko hiểu được.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
cả nhà ơi cho mình hỏi với mình phân bổ chi phí NCTT với chi phí SX chung theo CP NVL như thế này có dúng không. Chi phí NC sản xuất SP A= Chi phí NVL sản xuất SPA/Tổng chi phí NVL sản xuất trong tháng*Tổng chi phí NCTT trong thang Chi phí SXC sản xuất SP A= Chi phí NVL sản xuất SPA/Tổng chi phí NVL sản xuất trong tháng*Tổng chi phí SXC trong thang
Cả nhà xem mình làm thế có được không, nếu không được thì chỉ cho mình cách tính chính xác để minh tính giá thành với

Bạn phân bổ: CPSXC SPA = Tổng CPSXC/ Tổng CP NVL ( A+B )* NVL SP A .

L

lehoahien83

Guest
18/8/15
7
0
1
40
Cảm ơn bạn mình tính theo cach của bạn và của minh thì cho kết quả giống nhau vây mình có thể áp dụng theo 2 cách được không

N

nvidia970gtx

Cao cấp
6/12/14
738
207
43
32
chi phí nhân công đã "trực tiếp" thì làm gì phải phân bổ bạn ơi

N

nvidia970gtx

Cao cấp
6/12/14
738
207
43
32
Phân bổ hết. Dở dang.
chủ đề ở đây là phân bổ chi phí cho các đối tượng tính giá thành chứ ko phải là phân bổ cho sp hoàn thành và sp dở của 1 đối tượng tính giá thành

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
chủ đề ở đây là phân bổ chi phí cho các đối tượng tính giá thành chứ ko phải là phân bổ cho sp hoàn thành và sp dở của 1 đối tượng tính giá thành
Thế tính giá thành có phải đánh giá sản phẩm dở dang không hả?
Lại cùn hả?

N

nvidia970gtx

Cao cấp
6/12/14
738
207
43
32
Lại cùn hả?
Xem lại xem bạn chủ topic hỏi gì chứ tôi biết bạn "giỏi" rồi ko cần khoe đâu.

N

nvidia970gtx

Cao cấp
6/12/14
738
207
43
32
Tôi chả khoe.
Nhá. Bạn ko nên cay cú. Nhá.
Lại cùn hả?
Thì bạn đang dạy tôi là tính giá thành phải đánh giá dở dang còn gì? Cám ơn nhé, "giỏi" ghê! Vì đã tư vấn như thế này trong khi bạn chủ topic hỏi như thế này:
cả nhà ơi cho mình hỏi với mình phân bổ chi phí NCTT với chi phí SX chung theo CP NVL như thế này có dúng không. Chi phí NC sản xuất SP A= Chi phí NVL sản xuất SPA/Tổng chi phí NVL sản xuất trong tháng*Tổng chi phí NCTT trong thang
Chi phí SXC sản xuất SP A= Chi phí NVL sản xuất SPA/Tổng chi phí NVL sản xuất trong tháng*Tổng chi phí SXC trong thang

X

xitrum89

Guest
11/12/14
1
0
1
34
e muốn học lớp kế toán tổng hợp, mà ko biết trung tâm nào dạy thực hành tốt. a c nào biết chỉ e với. cảm ơn nhiều.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Lại cùn hả?

Các bạn chú ý: Trên diễn đàn không nên dùng câu, từ xúc phạm nhau.
Theo mình:
- nvidia970gtx nói: ( .. chi phí nhân công đã "trực tiếp" thì làm gì phải phân bổ bạn ơi .. ) cũng có phần đúng vì chi phí trực tiếp ( VL, NC, ) thường tính trực tiếp trừ 1 số loại hình SX phải phân bổ nhưng tiêu chí phân bổ thường căn cứ vào ĐM của SP mà không dùng chi phí VT làm tiêu chí phân bổ vì: có những loại SP sử dụng VT có giá trị lớn nhưng chi phí nhân công nhỏ và ngược lại....
- Kin7 nói: ( .. tính giá thành có phải đánh giá sản phẩm dở dang không .. ) Thì trong kế toán không dùng từ ( Đánh giá ) mà thường nói: Tập hợp chi phí - tính giá thành.

• Like
Reactions: Linhktmnm.vn
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Các bạn chú ý: Trên diễn đàn không nên dùng câu, từ xúc phạm nhau.
Theo mình:
- nvidia970gtx nói: ( .. chi phí nhân công đã "trực tiếp" thì làm gì phải phân bổ bạn ơi .. ) cũng có phần đúng vì chi phí trực tiếp ( VL, NC, ) thường tính trực tiếp trừ 1 số loại hình SX phải phân bổ nhưng tiêu chí phân bổ thường căn cứ vào ĐM của SP mà không dùng chi phí VT làm tiêu chí phân bổ vì: có những loại SP sử dụng VT có giá trị lớn nhưng chi phí nhân công nhỏ và ngược lại....
- Kin7 nói: ( .. tính giá thành có phải đánh giá sản phẩm dở dang không .. ) Thì trong kế toán không dùng từ ( Đánh giá ) mà thường nói: Tập hợp chi phí - tính giá thành.
Tập hợp chi phí và tính giá thành sản phẩm là nói trọn gói.
Có 1 bước đánh giá sản phẩm dở dang cuối kỳ (Phân bổ chi phí cho sản phẩm dở dang). Nó khác nhau.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Các sách giáo khoa Việt Nam làm cho các kế toán viên rối và gây ra các hiểu lầm và tranh cãi không cần thiết trong topic này.

Theo thông lệ kế toán các nước, các chi phí trực tiếp trong kế toán chi phí là các chi phí có thể tính thẳng một cách trực tiếp cho đối tượng tính phí. Chẳng hạn nếu chi phí nhân công có thể theo dõi cho từng đối tượng tính phí thì chúng được xem là chi phí trực tiếp, còn không thì là chi phí gián tiếp. Tùy theo tính trọng yếu của khoản mục chi phí và khả năng tập hợp chi phí mà các DN sẽ cân nhắc tập hợp trực tiếp hay phân bổ gián tiếp 1 khoản chi phí.

Trong kế toán chi phí Việt Nam thì từ trực tiếp lại không phải luôn là trực tiếp theo nghĩa đúng của từ này. Quan điểm của kế toán Việt Nam là cứ chi phí vật liệu, nhân công để sản xuất sản phẩm sẽ hạch toán là chi phí trực tiếp, mặc dù chúng được tập hợp gián tiếp.

Đối với các khoản mục chi phí trực tiếp trong kế toán Việt Nam mà chưa theo dõi được theo từng đối tượng tính phí khi phát sinh (chưa tập hợp theo từng đối tượng tính phí) thì cuối kỳ sẽ phân bổ các chi phí này cho các đối tượng tính phí theo các tiêu thức nhất định.

Còn về đánh giá sản phẩm dở dang và tính giá thành sản phẩm. Sách giáo khoa Việt Nam đều nêu cần đánh giá sản phẩm dở dang rồi mới tính giá thành sản phẩm nhưng thông lệ kế toán các nước và thực tế thực hành kế toán ở Việt Nam thì việc phân bổ chi phí cho sản phẩm dở dang và hoàn thành là cùng một lúc, chứ không phải đánh giá sản phẩm dở dang trước rồi mới trừ đi.

• Like
Reactions: HO Anh Hue
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Bạn đang nói đến kế toán bằng tay hay bằng máy?
Mình ko hiểu ý bạn nói lắm. Có thể hiểu biết bạn hơn mình.
Sách Giáo khoa Việt Nam ở đây là gì? Mình ko nghĩ nó là sách giáo khoa. Nó là giáo trình dạy nghề thì đúng hơn.
Bạn có thể nói rõ hơn ý phân bổ chi phí dở dang và hoàn thành cùng 1 lúc được không?

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Bạn đang nói đến kế toán bằng tay hay bằng máy?
Mình ko hiểu ý bạn nói lắm. Có thể hiểu biết bạn hơn mình.
Sách Giáo khoa Việt Nam ở đây là gì? Mình ko nghĩ nó là sách giáo khoa. Nó là giáo trình dạy nghề thì đúng hơn.
Bạn có thể nói rõ hơn ý phân bổ chi phí dở dang và hoàn thành cùng 1 lúc được không?
Cái này tất cả các sách giáo khoa nước ngoài đều viết vậy và thực tế thực hành kế toán ở nhiều DN Việt Nam làm vậy mà.

Bài báo bàn về các sai lầm của sách giáo khoa kế toán Việt Nam do 1 thày Việt Nam viết đây:

http://www.mediafire.com/view/xkhm1t3zc2jlni0/Tu+goc+nhin+KTQT+danh+gia+KTCP+gia+thanh+VN.pdf

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Cái này tất cả các sách giáo khoa nước ngoài đều viết vậy và thực tế thực hành kế toán ở nhiều DN Việt Nam làm vậy mà.

Bài báo bàn về các sai lầm của sách giáo khoa kế toán Việt Nam do 1 thày Việt Nam viết đây:

http://www.mediafire.com/view/xkhm1t3zc2jlni0/Tu+goc+nhin+KTQT+danh+gia+KTCP+gia+thanh+VN.pdf
Mình muốn biết điều bạn nói là về làm bằng tay hay bằng máy.
Vì dạy kế toán ở VN là làm bằng tay. Làm thủ công toàn bộ. Làm bằng máy chỉ 1 phần nhỏ trong quá trình đào tạo thôi.
Nên có khả năng sẽ khập khiễng giữa tây và ta.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA